ขอเชิญร่วมปั่นจักรยานในวันอาทิตย์ที่ 9 มีนาคม

ชื่อกระทู้: ขอเชิญร่วมปั่นจักรยานในวันอาทิตย์ที่ 9 มีนาคม

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอเชิญร่วมปั่นจักรยานในวันอาทิตย์ที่ 9 มีนาคม

ขอเชิญพี่ๆน้องๆที่มีใจรักในจักรยานโบราณร่วมปั่นจัก รยาน เส้นทาง สะพานมัฆวาน -- ตลาดนางเลิ้ง ในวันอาทิตย์ที่ 9 มีนาคม เวลา 12.00 น. และ พบปะพูดคุย ซื้อ ขาย แลกเปลี่ยน อะไหล่กัน ถ้าพี่ๆน้องๆท่านใดว่างก็อย่างให้มากันนะครับ .........
    สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ พี่ แจ๊ค 086-1702481 พี่ บอย 086-5526144 ครับ...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jack bsa : 09-02-2008 เมื่อ 12:50

ขอบคุณ
    0

รูปการรวมตัวครั้งก่อน

รูป รูป    

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ได้ลองปั่นออกสำรวจเส้นทางและดูสถานที่ คือแถวย่านตลาดนางเลิ้ง แต่เสียดายที่เมื่อเช้าโหลดรูปลงเครื่องไม่ได้ สงสัยไวรัสกินอีกแล้ว คงต้องให้ช่างมาดูก่อน...
    ซึ่งจากการที่ไปมานั้น ตัวตลาดนางเลิ้งเป็นตลาดสดหลังคาสูง โดยรอบเป็นตึกแถวเก่าๆสองชั้นล้อมอยู่เต็ม การสัญจรไปมา จะเป็นคล้ายๆต้องเข้าไปในตรอก ค่อนข้างจะคับแคบไปสักหน่อย จะโกลาหลมากหากจะมีกลุ่มจักรยานขบวนสักสิบยี่สิบคันเ ข้าไป
    จุดที่น่าสนใจของที่นั่น เห็นจะเป็นโรงหนังเก่าแก่ชื่อ"ศาลาเฉลิมธานี" ตั้งขึ้นมาเมื่อประมาณ พ.ศ.2461 และปิดกิจการเมื่อ 2537 ปัจจุบันใช้เป็นโกดังเก็บของ
    รายละเอียดคงได้เท่านี้ก่อน หากลงภาพได้แล้ว ก็จะนำภาพมาให้ชมกันครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ลงภาพบริเวณโรงหนังเก่าที่ตลาดนางเลิ้งให้ชมกันครับ

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

รูปที่มีอยู่กันทุกบ้าน

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ทางเข้าตลาดนางเลิ้งจะเป็นตรอกลึกเข้าไปจากถนนใหญ่ ในภาพจะมีนักเลงคุมซอยยืนเต๊ะจุ๊ยอยู่....

รูป รูป  

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

เอ่อ ... คิดอยู่หลายวัน คันมือยิบ ๆ วันนี้ขออนุญาติพี่ ๆ เสนอข้อมูลเพิ่มเติมเผื่อว่าจะใช้ประโยชน์ต่อการตัดส ินวางทริปนะครับ ประมาณว่าอยู่แถวนั้นมาพอสมควร (ผมเรียน ม.1-ม.6 จากมัธยมวัดเบญจมบพิตร ครับ)
    คือ ตลาดนางเลิ้งเนี่ย ของกินตรึมครับ ทั้งคาว/หวาน โดยเฉพาะของหวาน ถ้ามีสาว ๆ หรือตัวเล็ก ไปด้วย ได้หิ้วกลับบ้านกันแน่ครับ
    - ถ้าปั่นจากนางเลิ้งขึ้นมาหาสนามม้า ด้านขวามือจะมีร้านซาลาเปาอร่อยอยู่เจ้านึง "วรพรรณ" หรือเปล่าจำชื่อไม่ได้แล้วอยู่ใกล้ ๆ กับสำนักทะเบียนราษฎร์ ตอนนี้มีขายตามห้างด้วยอะครับ
    - อ้อ ถ้าไปวันอาทิตย์ควรดูว่าตรงกับวันแข่งม้าหรือเปล่า เพราะคนจะพลุกพล่านมากเป็นพิเศษ รถเยอะ พวกเซียนม้าเค้าจะมาฝากจอดรถยนต์-มอไซค์แถว ๆ นั้นเยอะมาก + มิจฉาชีพด้วย เผลอจอดรถทิ้งไว้อาจหายได้นะครับ (หรือจะปั่นไปดูม้า ก็หนุกดีนะครับ)
    - ปั่นจากนางเลิ้งมาไหว้กรมหลวงชุมพร ฯ ที่พาณิชย์พระนคร แล้วเลยมาไหว้พระพุทธชินราชที่วัดเบญจ ฯ (สร้างจากหินอ่อนอิตาลี (The Marble Temple) )
    ถ้าเค้าไม่ให้เข้าประตูหน้า (ปกติประตูโบสถ์จะเปิดวันพระ แต่วันธรรมดาก็เข้าด้านข้างได้ครับ มีพระพุทธรูปปางต่าง ๆ (ไม่แน่ใจว่าจะเยอะเท่าที่องค์พระนครปฐมหรือเปล่า) ถ้าประตูหน้าวัดไม่เปิด หรือไม่ให้เข้าก็แอบมาเข้าทางอื่น เช่น ประตูตรงข้ามสหกรณ์พัฒนา, ประตูข้างถนนลิขิต หรือจะมุดเข้าซอยข้างโรงเรียนวัดเบญ ฯ (ประถม - เบญเล็ก) ทางนี้กับระเบิดจะเยอะหน่อย (อุนจิน้องหมา) จะเป็นทางเข้าด้านหลังวัดทางนั้นน่าจะเข้าได้ตลอด
    - ข้างในที่น่าแวะไปไหว้ / ชม ก็มี ศาลา100 ปีพระบรมรูป ร.5 ใหญ่มาก ปั่นข้ามคลองดูเต่า (ถ้ายังมี) หอกลอง (แถว ๆ หอระฆัง) มีกลองยักษ์ผุ ๆ ทำจากต้นตาลทั้งต้น ดูอาคารเรียนเก่าสีชมพู๊ชมพู (ตะก่อนไม่แปร๊นขนาดนี้) สร้างสมัยร.5 ตอนผมเข้าม.1 โรงเรียนฉลอง 84 ปี ปัจจุบันอายุอาคารน่าจะเกิน 100 ปีแล้วล่ะครับ ส่วนขาออกแล้วแต่ว่าจะพากันไปทางไหน ไปทำเนียบ ฯ - ลานพระรูป - ถนนราชดำเนินก็ตามสะดวกฮับ

ขอบคุณ
    0

วันอาทิตย์ที่จะถึงแล้วนะครับถ้าเพื่อนๆ พี่ๆน้องๆคนใดว่างก็อย่างให้มากัน ถ้าไม่สะดวกที่จะนำรถมาร่วมปั่นก็ไม่เป็นไร แต่ก็อย่างให้มานั่งคุยกันนะครับ............

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวาน ได้ไปที่สะพานมัฆวานกับเค้าด้วย ตามที่พี่แจ๊ค ลพบุรี เป็นตัวตั้งตัวตีนัดพบเอาไว้
    ไปถึงที่นั่นประมาณประมาณบ่ายสองโมงครึ่ง มีรถมากันประมาณสามสิบคันน่าจะได้
    เสียดายที่ถ่ายไปได้สองรูป แบตฯกล้องก็หมด น่าเจ็บใจจริงๆ ช่วงนี้กล้องเสีย มองหน้าจอเวลาถ่ายไปได้ ต้องเล็งๆกะๆเอา หลังวันนี้คงต้องกัดฟันเอาไปซ่อมซะแล้ว...../\8
    คิดว่ารูปรายละเอียดที่มากกว่านี้ คงมีหลายๆคนจะลงภาพบรรยากาศมาให้ชมกันครับ

รูป รูป    

hotmail123's Avatar
    สถานที่
    NO WAR Classic Club Nakhonsri
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    เมื่อวาน ได้ไปที่สะพานมัฆวานกับเค้าด้วย ตามที่พี่แจ๊ค ลพบุรี เป็นตัวตั้งตัวตีนัดพบเอาไว้
    ไปถึงที่นั่นประมาณประมาณบ่ายสองโมงครึ่ง มีรถมากันประมาณสามสิบคันน่าจะได้
    เสียดายที่ถ่ายไปได้สองรูป แบตฯกล้องก็หมด น่าเจ็บใจจริงๆ ช่วงนี้กล้องเสีย มองหน้าจอเวลาถ่ายไปได้ ต้องเล็งๆกะๆเอา หลังวันนี้คงต้องกัดฟันเอาไปซ่อมซะแล้ว...../\8
    คิดว่ารูปรายละเอียดที่มากกว่านี้ คงมีหลายๆคนจะลงภาพบรรยากาศมาให้ชมกันครับ
    ไม่ได้ติดตามบอร์ดพี่เลยช่วงนี้ อดไปถ่ายรูปเลยครับ พี่ออกทริปที่ไหนบอกหน่อยนะคับ ผมจะตามไปถ่ายรูปนะครับ
    วันเสาร์ที่ 4 ก.พ. 55 โปรเจคใหญ่ต้อนรับปี 2012 เอาใจคนที่หลงรักและชื่นชอบความ classic,ดนตรี และ กิจกรรม x-treme ในโคลงการ ลีวัฒนา retro night classic & vintage market ตลาดนัดพบปะ คน classic ทุกๆวันเสาร์ เลือกชมสินค้าจากกลุ่ม,ชมรม ต่างๆ คนตรี แและกิจกรรมโชว์สุดมัน!!! และทุกๆ เสาร์สุดท้ายของเดือนพบกับ raggea ska party by eat more fruit โดย ศิลปินชั้นนำ การออกร้านและกิจกรรมจากกลุ่ม สมาชิก พร้อมเปิดตัวเสาร์แรกของเดือนกุมภาพันธ์ 2012 ณ ตลาดลีวัฒนา อ.เมือง จ.นครศรีธรรมราช

Bookmarks