ดัทสันช้างเหยียบ - หน้า 3

หน้าที่ 3 จากทั้งหมด 11 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: ดัทสันช้างเหยียบ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

สวยครับเก็บตังอยู่ครับเร็วๆนี้คงไปรับความรู้ครับอิ

Member ibanny's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เครื่องแดงไม่ได้แรงฤทธิ์อย่างที่เห็น ทุกอย่างเดิมๆ ผมเพียงแต่รื้อ ผ่าออกมาแล้วก็จัดการเปลี่ยนอะไหล่ เช่นลูกสูบ แหวน ชาร์ฟ ประมาณว่า โอเวอร์ฮอล์ใหม่ มีขัดลื่นช่องทางไอดี ไอเสียนิดหน่อย วิ่งได้ราวๆ 110กม./ชม. แต่ที่เน้นก็คือทำสีแดงที่ตัวเครื่อง กับชุบโครเมี่ยม ทำให้สมบูรณ์เท่านั้นเอง
    อะไหล่ยังมีขาย แถบวรจักร ไม่แพงอย่างที่คิด
    ทีแรกผมก็คิดจะวางใหม่เช่นกัน แต่ดูไปดูมา เล่นเครื่องเดิมดีกว่า ก็ไหนๆจะทำรถคลาสสิค ทำไมจะต้องเปลี่ยนเครื่องกันด้วย
    กระบะอีกคันที่วางเครื่องแรงๆผมก็มีอยู่แล้วจึงคิดว่ าคันนี้ แต่งเครื่องเดิมดีกว่า
    เครื่องนี้เป็น j15 จริงแล้ว 2รุ่นนี้เหมือนกัน แต่ต่างกันที่ช่วงชัก j16จะให้แรงบิดที่ดีกว่า
    สิ่งที่จะแต่งเติมสำหรับ j15 คงเป็นการเปลี่ยนลูกสูบให้หัวนูนกว่านี้ กับเปลี่ยนใช้ข้อเหวี่ยงของรุ่น j16 รวมทั้งว่าจะพอกแคมให้องศากว้างขึ้นกับระยะยกสูงอีกส ักหน่อย น่าจะพอ
    อ้อว่าจะเรียงเกียร์ใหม่ เพราะเกียร์ 3ไป 4ห่างเกินไป
    ส่วน j16 ของคุณจะทำแบบผมก็ได้นะครับ แต่ห้ามยัดเทอร์โบเด็ดขาด เพราะอะไหล่รถรุ่นนี้ทนแรงดันไม่ไหว สมัยหนุ่มๆผมเคยยัดแล้ว กระจายครับ
    อีกจุดที่ผมคิดไว้ก็คือยัดชุดหัวฉีด เบื่อคาร์บูเรเตอร์แล้วครับ รวมทั้งจะได้เติมแก๊สโซฮอล์ได้บ้าง

ขอบคุณ
    0

ล่าสุด วันนี้ผมได้ล้อลายหยดน้ำมา จึงลองใส่ดู รู้สึกแปลกๆตาดี

รูป รูป  

ขอบคุณครับพี่ ล้อลายนี้สวยดี

งบประมาณเท่าไหร่ครับที่พี่ทำ สเต็บแรก

ขอบคุณ
    0

ตอนนั้นผมได้รถคันนี้มาสี่หมื่นครับ ได้มาจากแถวๆบางกรวย สภาพครบนะ เพียงแต่มีสนิมเยอะเนื่องจากจอดเอาไว้ ไม่ได้ใช้งาน
    มาเก็บสีช่วงล่าง ยกเครื่องผ่าออกมาเปลี่ยนอะไหล่ ทำภายใน แก้ไขสายไฟหลายจุด รวมๆแล้วผมหมดไปอีกเกือบ 7หมื่น นี่ขนาดทำเองทั้งหมด(ไม่ต้องเสียค่าแรง) เบ็ดเสร็จแสนต้นๆ
    ก็บอกไว้ตรงนี้เลยว่า หากไม่มีความรู้เรื่องเครื่องยนต์และข้อมูลแหล่งซื้อ อะไหล่ งบบานปลายเป็นแสนห้าแน่ๆหากจะทำให้สมบูรณ์สุดๆ แต่ถ้าเอาแค่พอขับได้นั่นก็อีกเรื่อง ประเภทขับไปซ่อมไปอันนี้คงไม่เกิน 8หมื่น คือถ้าจะทำรถรุ่นนี้มันก็ต้องให้สุดๆ อย่าทำแค่ครึ่งๆกลางๆครับ

Member boo&bee's Avatar
    สถานที่
    นาที 99
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน 555+

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ibanny อ่านข้อความ
    เพิ่งปรุงแต่งเสร็จ นำมาให้ชมกัน ติชมกันได้ครับ
    สวยจริงๆคับอยากทำมั่ง

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย boo&bee : 09-08-2009 เมื่อ 19:03

Junior Member ต่อศักดิ์ Mud co.,'s Avatar
    ขอบคุณ
    0

ทำรถได้สวยจริงๆครับ

ตอนแรกกะจะติว่า น่าจะใส่กระจกมองข้างที่แก้มดีกว่า

พอมาดูรูปหลังๆ ใส่กระจกที่แก้มแล้ว สวยจริงๆ

แม็กลายหยดน้ำ ใส่แล้วดูรถมันเหมือนบวมๆ อ้วนๆ ไงไม่รู้ หรือว่าต้องใส่ซีรี่ส์ 50 และต้องกดต่ำกว่านี้อีก

ล้อฝาตบโดนกว่าเยอะเลยครับ

ผมก็หารุ่นนี้อยู่ แต่เท่าที่ผ่านตามา หาแห้งๆยากครับ ถ้าจะทำให้กริบแบบนี้ เรือนแสนอย่างที่พี่ว่าจริงๆ

เลยว่าจะเปลี่ยนแนวไปเล่น 720 แทน แต่ก็นั่นแหละยังหาสวยๆ แห้งๆไม่เจอ

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับสำหรับคำติชม
    ล้อเดิมก็ยังอยู่ เพียงแต่อยากเปลี่ยนบรรยากาศบ้าง
    วันก่อนผมเจอครบๆ อยู่ที่ลำพูน ขายไม่แพงด้วย
    หากยังไม่มีคันนี้อาจจะซื้อมาแต่งอีก
    แต่ตอนนี้พอแล้ว เหนื่อย
    วันนี้ก็ยังขับไปทำงาน ก็โดยเฉลี่ยเดือนละครั้งกันแบตฯเสื่อม
    ความเห็นส่วนตัวผมยังชอบ 620 หรือไม่ก็ 5ไปเลย
    กับ 720 ผมมองว่าไม่คลาสสิค

supanimit's Avatar
    ขอบคุณ
    0

แวะมาทักทายครับของผมต่างยี่ห้อแต่คอเดียวกันครับมิต รครับ0869162195

pongpun19's Avatar
    สถานที่
    บางบัวทอง คลาสสิค
    ขอบคุณ
    0

Talking

สวย คลาสิคดีครับ ผมก้อชอบแนวนี้แหละครับ ลงตัวดี em90
    รถกรู ตังค์กรู กรูภูมิใจ
    มันอยู่ที่ใจ ไม่ไช่ตามกระแส
    กสิกรไทย 047-2-69240-2 apichai เบอร์โทร 093-2969399 เบอร์เดียวเท่านั้นนะครับ: ป๋อง บางบัวทอง: id LINE : 093-2969399:อาจ ตอบ LINE ช้า หรือ รับสายช้า แต่ผมตอบกลับ และโทรกลับแน่นอน ครับ ผมทำงานประจำน่ะครับ
    ไม่รับจองปากเปล่านะครับ ให้โอกาสคนที่พร้อมรับของมากกว่า[/COLOR]

ขอบคุณ
    0

Isuzu หน้าเบนซ์ เห็นแล้วนึกถึงสมัยหนุ่ม ตอนเรียนเทคนิคผมขับไปเที่ยวกันทุกวัน เป็นดีเซลรุ่นแรกที่ผมได้สัมผัส อืดสุดๆวิ่งได้สัก 120เห็นจะได้ กว่าจะถึงแต่ละที่เล่นเอาเมื่อย แต่ก็ร้อยเอ็ดเจ็ดย่านน้ำเหมือนกัน เมืองกาญจนฯ น้ำตกสาริกา ไปทั่วเหมือนกัน
    น่าจะทำสีใหม่ให้สดใสนะ แล้วจะดูดี ตอนนั้นที่ผมขับสีไข่ไก่ ก็ ok นะลองดู

ammy.amc.rebel's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

มาตรฐาน สวยเดิมดีครับ

สวยครับ แบบเดิมๆ สีเดิม ล้อเดิมๆ
    ถ้ามีจังหวะเหมาะ ผมจะหามาทำเล่น (ทำจริง) สักคัน
    ...........แบบ วาง sr เกียร์ auto ลง mag สวยๆ สีเจ็บๆ รับประทานแก๊ส เป็นอาหารหลัก
    .......... จะเอามาเป็นรถคันหลักทำไว้ขับ ใช้ไปทำงาน ขับเล่น ............( แต่คงต้อง ทำไปเรื่อยๆ ตังค์มีก็ทำ อะไรทำนองนี้) รอให้ เจ้า อเมริกัน เสร็จสักระยะนึงก่อน โดนแน่ ช้าง
    ..........แต่มีเป้าหมายระยะเวลาการทำ ขั้นแรก ก็วางเครื่อง ช่วงล่าง เบรค ให้ขับได้ก่อน แล้วค่อยมาตกแต่ง ลงล้อ ทำสี
    คงจะไม่แนวเดิมครับ ผมชอบแนวนี้ครั
    ถ้ามีจังหวะเมื่อไร จะโทรมาขอคำแนะนำนะครับ
    ขอบคุณครับที่นำรถสวยมาให้ได้ชมกัน กระตุ้นต่อมอยากดีจัง

รูป รูป    
    "เขาไม่รักเรา มันก็เรื่องของเขา
    แต่.......เรารักเขา.....มันก็เรื่องของเรา"
    ใครจะถูก ใครจะผิด อย่าไปคิดมาก เวลามีน้อยนัก รักกันดีกว่า
    .................................................. ............................ พี่ จ๊อบ บรรจบ ว่างั้น

ammy.amc.rebel's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

เสริมสร้าง แรงบันดาลใจ ดีแท้
    em90em90em90em90em90

รูป รูป  
    "เขาไม่รักเรา มันก็เรื่องของเขา
    แต่.......เรารักเขา.....มันก็เรื่องของเรา"
    ใครจะถูก ใครจะผิด อย่าไปคิดมาก เวลามีน้อยนัก รักกันดีกว่า
    .................................................. ............................ พี่ จ๊อบ บรรจบ ว่างั้น

Junior Member BOY_620's Avatar
    ขอบคุณ
    0

รถคุณ ibanny สวยมากครับเป็นต้นแบบเลยผมได้ช้างแห้งๆมาแล้วครับกำล ังทำสีอยู่ครับ.......ยังไงขอรบกวนโทรสอบถามเรื่องอะ ไหล่หน่อยนะครับ

รูป รูป  

ขอบคุณ
    0

จริงแล้วแรงบันดาลใจของผมเองอยากจะทำออกมาแนวเรซซิ่ง โหดแบบคันแดง
    จะวางเครื่องแรงๆ อย่าง ca18 หรือไม่ก็ sr20
    พอเอาเข้าจริงทำออกมาแบบดั้งเดิมก็ดูสวยดีจึงไม่อยาก เปลี่ยนแนว
    ถ้าหากทำได้อยากทำ 521 มากกว่า เพราะเป็นรถคันแรกของผมที่หัดขับสมัยเป็นเด็ก
    ถ้าเจอสภาพครบๆผมคงต้องหาเรื่องทำมันขึ้นมาแน่ๆ
    ใครมีสภาพสวยครบๆบอกผมด้วยนะครับ
    ส่วนรถคุณบอยต้องเหนื่อยหน่อยนะ แต่ก็เอาใจช่วย
    มีอะไรจะปรึกษาก็โทรเข้ามาได้ แต่ผมเองงานค่อนข้างยุ่ง เอาเป็นหลังเลิกงานหรือพักเที่ยงก็ได้ครับ

รูป รูป    

หน้าที่ 3 จากทั้งหมด 11 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks