ช่วยให้คําแนะนําหน่อยครับ c-70

ชื่อกระทู้: ช่วยให้คําแนะนําหน่อยครับ c-70

Junior Member N_cess's Avatar
    สถานที่
    godzilla classic club
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ช่วยให้คําแนะนําหน่อยครับ c-70

คือผมอยากจะทัรถc-70ให้วิ่งๆซักหน่อยและก้อวิ่งทางไกลอ่ะครับทําไงครับ
    ใครพอรู้เรื่องช่วยแนะนําด้วยนะครับ ช่วยด้วยนะครับอยากทํารถอ่ะ
    หรือที่พวกพี่ๆทําก้อมาแนะนําด้วยนะครับ
    ต่างที่มาแต่ จุดหมายเดียวกัน
    ถ้าคนไทยรู้จักใช้ชิวิต

GODZILLA CLASSIC CLUB

hi5 new-podz.hi5.com

Member ขวดหมาวัด's Avatar
    สถานที่
    8-ริ้ว ไทนี่ กรุ๊ป
    ขอบคุณ
    0

การทำให้มันวิ่งมีหลายวิธี
    1ใช้แคร้งหมายเลขเดิม
    2ใช้แคร้งดรีมหรือเวฟหรือไทเกอร์ มาทำให้เป็นทรงเดิม
    3เปลี่ยนเครื่องไปเลย
    สำหรับวิธีที่1ผมจะมาเล่าบรรยายพร้อมรูปประกอบโดยละเ อียดแต่ขอเวลาถ่ายทำหน่อยนะครับถ้ามีคนอยากดูจะจัดให ้ ทำแค่พอวิ่งออกทริปหรือเที่ยวได้ สัก 120กโลเมตร/ชมแบบเนียนๆ
    (ไม่สนับสนุนการทำรถแรงเพื่อแข่ง ผมทำไว้ออกทริปครับ)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ขวดหมาวัด : 08-03-2008 เมื่อ 09:24
    http://www.thaiscooter.com/forums/forumdisplay.php?f=75
    รอยเท้ามีใว้ให้เดินตามไม่ไช่ให้วัดรอยเท้า
    แล้วกี่ครั้งที่วัดแล้วแพ้ มันได้ประโยชน์อะไร
    ยอมให้1ครั้งก็ได้ อยากเป็นพระบ้างแล้ว

Junior Member survivors's Avatar
    ขอบคุณ
    0

จัดการเครื่องเสร็จ ห้ามลืมระบบไฟกับช่วงล่างนะครับ em94

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน มาแล้วครับ

สำหรับการทำเครื่องใว้วิ่งออกทริปโดยใช้เเคร้ง3เกียร ์หมายเลขเดิม
    สำหรับสิ่งที่เครื่องเดิมต้องหาซื้อมา
    1ชุดไฟและโม่ของดรีมคุรุสหรือชุดไฟของคัสต้อม
    2ข้อเหวี่ยงของคัสต้อมหรือของดรีมที่ต้องไปมิลลิงให้ เป็นของซีโดยการนำข้อเหวี่ยงดรีมหรือเวฟร้อยไปให้โรง กลึงมิลลิงให้เป็นของซีโดยนำข้อเหวี่ยงของซีไปเป็นตั วอย่างโดยบองช่างว่า เอาอย่างนี้ที่หนึ่ง(ลิลลิ่งด้านฝั่งครัส)
    เดี๋ยวมาเล่าใหม่ครับเน็ตหลุดบ่อยคงไม่ได้เรื่อง

รูป รูป    
    http://www.thaiscooter.com/forums/forumdisplay.php?f=75
    รอยเท้ามีใว้ให้เดินตามไม่ไช่ให้วัดรอยเท้า
    แล้วกี่ครั้งที่วัดแล้วแพ้ มันได้ประโยชน์อะไร
    ยอมให้1ครั้งก็ได้ อยากเป็นพระบ้างแล้ว

Junior Member N_cess's Avatar
    สถานที่
    godzilla classic club
    ขอบคุณ
    0

พี่ครับขอบคุณมากครับ แต่ผมลืมบอกไปรถผมเปลี่ยนเป็นเครื่องดรีมแล้วช่วยหน่ อยครับอยากมีคําแนะนําจะไปบอกช่างทารถให้และก้อจะไปห าอะไหล่มาทําครับ
    ต่างที่มาแต่ จุดหมายเดียวกัน
    ถ้าคนไทยรู้จักใช้ชิวิต

GODZILLA CLASSIC CLUB

hi5 new-podz.hi5.com

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ถ้าอย่างนั้น

ถ้าอย่างนั้นก็ไม่ต้องสาทยายเรื่องอื่นเอาแค่เครื่อง ดรีมทำอย่างไรให้วิ่ง ที่รู้ๆเราสามารถทำให้มันวิ่งได้โดย
    1นำข้อเหวี่ยงไปยืดชัก3มิล ถ้ามากไปจะติดแกนปั้มและเปลี่ยนไทมมิ่งตรงข้อเหวี่ยง เป็นของเวฟร้อย
    2เปลี่ยนเสื้อฝาและไทมมิงตรงฝาสูบให้เป็นของเวฟร้อย
    3ตีปลอกเสื้อสูบและคว้านใส่ลูกเชียร์
    4ส่วนเรื่องแคมและวาวนั้นมันขึ้นอยู่กับสำนักที่ทำรถ บางที่วาวเดิมแคมยก และบางที่วาวโต
    แต่สำหรับผมที่วิ่งออกทริปไกลๆอยู่ผมจะใช้สูตร แคร้งเดิม3เกียร์ทำทรงเดิมตับคัสต้อมและดรีม คัสต้อมยืดได้4มิลแต่ดรีมยืดได้3มิลเกินติดแกนปั้ม ทำวาวและแคมให้สัมพันธ์กับลูกรถวิ่งได้ประมาณ120 แต่เวลาเดินทางวิ่งอยู่ประมาณ80-90 เพราะแรงที่รถเหลือเพื่อเป็นการถนอมเครื่อง แต่80-90ของผมวิ่งแบบไม่ค่อยหยุดพัก เวลาน้ำมันหมดเราก็เติมแล้วก็เดินทางต่อวิ่งแบบไม่สน กลางวันกลางคืนถ้าไม่ถึงเป้าหมายมักไม่ยอมนอนพัก สถิติที่ทำครั้งล่าสุด ออกจากงานแต่งเพื่อนที่ปากช่องตอน3ทุ่มและเราไปถึงดอ ยแม่อูคอที่อำเภอขุนยวม จังหวัดแม่ฮ่องสอน ตอนประมาณหนึ่งทุ่มของอีกวันเวลานี้รวมทั้งที่เราหยุ ดรถคุยกับเพื่อนและดูแลรถที่นครสวรรค์ประมาณเกือบ3ชม .และหยุดกินข้าวและเติมน้ำมัน2ชม.เวลาที่เหลือคือการ อยู่บนถนนอย่างเดียว
    สำหรับสูตรนี้มันคงแรงน้อยกว่าของคนอื่นแต่มันเหมาะก ับการออกทริปไกลๆ ถ้าใครมีสูตรที่แรงกว่านี้ก็บอกมาเลยครับเพื่อเป็นวิ ทยาทานสำหรับคนออกทริปไกลๆ

Junior Member talamok's Avatar
    สถานที่
    ................................
    ขอบคุณ
    0

ผมอยากได้แบบทน วิ่ง 100 ก็พอ ครับ

คือผมคิดไว้ครับ
    เครื่องผมเป็น c700cdi ครับ

เครื่องเดิม อยากเปลี่ยนเสื้อ + ฝา เวฟ 100 ครับ หรือเปลี่ยนเฉพาะ ฝาเวฟแรงขึ้นไหม
    ต้องทำไงบ้างครับ ต้องปรับไฟ ปรับจุดตั้งวาว ใหม่ไหมครับ

ช่วยชี้แนะด้วยครับ
    /\7จงอย่าพยายามเป็นใครคนอื่นนอกจากตัวเอง /\7

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

จากที่ผมเคยใช้มาข้อเหวี่ยง ซี700มันจะมีช่วงชักที่สั้นกว่าเวฟ100หรือดรีมถ้าเรา ใส่เสื้อฝาเวฟลูกมันจะดันขึ้นไม่สุดเพราะมีช่วงชักที ่สั่นกว่าจะทำให้เครื่องมีแรงอัดน้อยลงไม่ส่งผลดีต่อ เครื่อง แต่ถ้ายืดให้เท่าดรีมและใส่ลูกโตตับอาจไม่มีแรงเหวี่ ยงเพราะมันเล็ก ผมเคยใช้ข้อเหวี่ยงซี700เดิมไม่ยืดแคมเดิมลูกเดิมรถว ิ่งได้85กม/ชม. แต่มันก็นานมากแล้ว แต่ถ้ายากให้รถวิ่งได้100ยาวๆเราควรใช้ข้อเหวี่ยงอย่ างน้อยก็คัสต้อมขึ้นไป ส่วนเรื่องฝาสูบนั้นมันไม่มีความจำเป็นที่จะต้องเปลี ่ยน การเปลี่ยนฝาสูบมันไม่ได้ช่วยให้รถมันจะวิ่งเร็วขึ้น แต่การเปลียนฝาสูบที่มันมีวาวที่สัมพันธ์กับลูกที่ใช ้มันก็ทำให้รถวิ่งเร็วขึ้นได้เหมือนกัน

Bookmarks