ผมมือใหม่ขับเวสป้าไม่เปงสอนทีครับ

ชื่อกระทู้: ผมมือใหม่ขับเวสป้าไม่เปงสอนทีครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

Unhappy ผมมือใหม่ขับเวสป้าไม่เปงสอนทีครับ

คือผมขับเวสป้าไม่เปงอะครับสอนหน่อยอะครับเกียตรงใหน ต้องทำไงบ้านคือไปซื่อรถแล้วไม่กล้ารองอะครับขับไม่เ ปงเลย สอนหน่อยได้ใหมอะครับไม่มีรถให้ลองขับเลยเหอๆๆช่วยอธ ิบายทีนะครับลำบากมากเวลาไปดูรถไม่รู้เลยว่านิ้มไม่น ิ่ม

ขอบคุณ
    0

ผมเชื่อนะครับคนในนี้เกือบ100ต้องขับเวสป้าเปงแต่ผมข ับม่เปงวานช่วยบอกหน่อยครับรุ่ย64กับสปิ้นอะครับ เกียตรงใหนเบรคตรง
    ใหนมีครัชใหมงงมาก

ขอบคุณ
    0

เบรค จะมี เบรคมือ ด้านขวาคือเบรคหน้า กะเบรคเท้า คือเบรคหลัง ส่วนเกียร์ เป็นเกียร์มือด้านซ้าย สังเกต จะมีตัวเลข 1 - 2 3 4 แล้วจะมีจุดหรือขีด บอกมันคือเกียร์ว่าง
    สำหรับคนไม่เคยขับ ขั้นแรกยืนด้านขวาของตัวรถ แล้วจับรถเอียงขวานิดหน่อย แล้วสตาร์ท จากนั้นให้ขึ้นไปยืนคล่อมรถ แล้วจับแฮนด์ให้มั่น เพราะรถเครื่องมันอยู่ด้านขวา มันจะเอียงแล้วหนักเอนไปทางนั้น (สำหรับคนที่ไม่เคยขี่จะไม่ทันตั้งตัวอาจจะทำให้เสีย หลักหรือรถล้มได้ตอนโยกรถเอาขาตั้งขึ้น) จากนั้น แล้วค่อยโยกดัน รถไปข้างหน้า หรือง่ายๆคือเอาขาตั้งคู่ขึ้นนั่นล่ะ

จากนั้น ก็ กำครัช แล้วบิดขึ้น คือเข้าเกียร์ หนึ่ง ค่อยๆปล่อยครัช แล้วบิดคันเร่ง จากนั้นก็ ขับเองเลยครับ ถ้าขับรถมอร์ไซด์มีครัชเป็น ไม่น่าจะยากอะไร เพียงแต่เวสป้า เกียร์มันอยู่ตรงมือ เท่านั้นเอง
    บิดขึ้นคือ เกียร์หนึ่ง แล้ว ก็บิดลง ข้ามเกียร์ว่าง ก็จะเป็น สอง สาม สี่ ตามลำดับไปครับ

ปล . ขอให้เจอรถสภาพดีๆนะครับ ที่สำคัญ จะซื้อรถเน้นมีทะเบียนแท้โอนได้นะครับ จะได้สบายใจเวลาขับขี่ ที่สำคัญศึกษาก่อนซื้อนะครับ อย่ารีบซื้อ บางทีใจร้อนอาจจะทำให้ได้รถไม่ดี อาจจะเจอรถสวยแต่สภาพไม่ดี หรือ ไปเจอรถแปลง ทะเบียนสวม จะมาเสียดายทีหลัง และจะซื้อรถ ต้องดูราคากับตัวรถด้วย สภาพประมาณไหน ราคาควรสมเหตุ สมผล อะไหล่แท้มั้ย ของแต่งมีติดรึป่าวของครบเป็นคันมั้ย เครื่องดีหรือไม่ บางทีเจอรถแปลงจากรุ่นเป็นอีกรุ่น รถแท้แต่โอนไม่ได้ รถแท้แต่สวม รถไม่แท้แต่สวมยิ่งไปกันใหญ่
    *ถ้าตอบผิดพลาดประการใดก็ออภัยด้วยนะครับ เพราะผมก็ไม่ได้ขับรถมานานหลายแล้ว*
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nextstation : 16-03-2008 เมื่อ 15:22

Senior Member KaiJae's Avatar
    สถานที่
    Sisaket Scooter Club.
    ขอบคุณ
    0

จะเริ่มไงดีล่ะครับ
    ...เวสป้ามันก็เหมือนรถมอเตอร์ไซด์ผู้ชายที่มีครัชทั ่วไปนะครับ
    แต่เกียร์มันอยู่ที่แฮนด์ซ้าย แฮนด์ด้านขวาจะเป็นคันเร่งครับ
    เบรคอยู่ตรงที่พักเท้า ด้านขวาล่างสุดเลยครับ
    คันสตารท์อยู่ด้านซ้ายของตัวเรา เวลาเข้าเกียร์เราก็ต้องกำครัชไปด้วย
    (แฮนด์ซ้ายจะมีตัวเลขบอกตำแหน่งเกียร์ 1*234) งัดขึ้นเป็นเกียร์ 1
    งัดลงหนึ่งที เป็นเกียร์ว่าง งัดลงอีกทีเป็นเกียร์2-3-และ4ครับ
    แล้วค่อยๆปล่อยครัช ไปพร้อมๆกับการบิดคันเร่งด้วยนะครับ
    *คือว่ามันอธิบายในการพิมพ์ มันยากนะครับ...
    ลองขับดูเลยแล้วกัน อย่าขับเร็ว เพื่อผิดพลาดอะไร จะได้ไม่เจ็บตัวมากนะครับ.....
    ผมคงช่วยได้แค่นี้จริงๆครับ...ลองท่านอื่นแนะนำแล้วก ันครับ...โชคดีครับ/\3

มัลติพลาย http://prachachai1963.multiply.com/

ขอบคุณ
    0

ขอคุณนะครับ

Senior Member Mr.ไวไว's Avatar
    สถานที่
    อยากมีเหมือนกันน๊ะ
    ขอบคุณ
    0

เกียร์อยู่ที่มือซ้ายครับ บีบคลัช(ก็ข้างซ้ายนั่นแหล่ะ) งัดขึ้น เป็นเกียร์1 จากนั้นเบิ้ลเครื่องให้รอบสูงๆ เข้าเกียร์1แล้วปล่อยคลัชทันทีครับ

อย่าทำน๊ะ นั่นวิธียกล้อ

My Bike running on LPG

Senior Member KaiJae's Avatar
    สถานที่
    Sisaket Scooter Club.
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Mr.ไวไว อ่านข้อความ
    เกียร์อยู่ที่มือซ้ายครับ บีบคลัช(ก็ข้างซ้ายนั่นแหล่ะ) งัดขึ้น เป็นเกียร์1 จากนั้นเบิ้ลเครื่องให้รอบสูงๆ เข้าเกียร์1แล้วปล่อยคลัชทันทีครับ

....ยกล้อม้วนต้วนเลยนะครับ.....5555+

มัลติพลาย http://prachachai1963.multiply.com/

jing's Avatar
    สถานที่
    สีแดงหมากสุก+ต้นประดู่แดง
    ขอบคุณ
    0

มีหนังสือสอนสัก 100 เล่มก็ไม่เท่ากับขี่เองหรอกครับ
    นั่งรถแล้วเท้าถึงพื้นก็ขี่ได้แล้ว

ขอบคุณ
    0

เอิกๆอยากยกล้อแล้วละสิเนี้ย

Gangsta Member PORTH's Avatar
    สถานที่
    T.L.K 13 Ghosts.
    ขอบคุณ
    0

และที่สำคัญ
    ก่อน... สตร์ท - กำครัช - เข้าเกียร์

กรุณา เอาเท้าขวา วางไว้ตรงเบรคหลังด้วย
    55+ จะได้ไม่หลอน

และอย่าหวังอะไรกะเบรคหน้า(บางคัน)
    Gangsta Born In LADPRAO

"รั ก ส ง บ แ ต่ ไ ม่ ย อ ม ส ย บ ใ ห้ ใ ค ร"

T.L.K SC ลาดพร้าว

ขายเสื้อมอดเอเชีย ตัวละ300 http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=57734

MassComm'47 opecCMU's Avatar
    สถานที่
    รับสมัครสาวซ้อนหน้าตาดีมีค่าล่วงเวลาให้
    ขอบคุณ
    0

กำลังเก็บเงินจะซื้อเวสป้าอยู่ครับ ต้นปีหน้าคงได้ลุ้นละ

แอบแว้บมาเก็บข้อมูล ปกติขับรถเครื่องมีคลัชเป็นอยู่แล้ว แต่กะเวสป้ายังไม่เคยลองจับๆคลำๆเลย น่าลุ้นแฮะ

ขอบคุณกะทุกๆคำแนะนำนะครับ
    ::หนุ่มปากเสียแต่จริงใจ เวสป้าสหประชาชาติ

หาคู่ใจให้รถสุดที่รักครับ เจ้าของคนใหม่ถ้าได้รถไป ดูแลรถดีๆนะครับ
    ขอบคุณหลายๆ กระทู้ที่ให้ความรู้กระผม ไว้มีโอกาสเราเจอกันใหม่ครับ รอบหน้าขอLam อิอิ
    [email protected]

Junior Member kwanmongkol's Avatar
    ขอบคุณ
    0

555+เหมือนผมเลยคับ ซื้อรถมาแล้ว 64 สวยดี สีเนียน ตอนนี้ทำระบบไฟอยู่ ยังขี่มะเปงเรยยยอ่า

Member 90vespa's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ porth อ่านข้อความ
    และที่สำคัญ
    ก่อน... สตร์ท - กำครัช - เข้าเกียร์

กรุณา เอาเท้าขวา วางไว้ตรงเบรคหลังด้วย
    55+ จะได้ไม่หลอน

และอย่าหวังอะไรกะเบรคหน้า(บางคัน)

นึกถึงตอนขับใหม่ๆเลยครับก่อนปล่อยคลัชอย่าลืมดูเท้า ขวาว่าอยู่ใกล้เบรคแล้วยังครับ ลองเทสด้วยการถ่อๆแล้วลองเหยียบเบรคเท้าหรือกำเบรกหน ้าก่อนเลยครับถ้าไม่อยากจะเจอคำว่าหลอนเหมือนที่คุณ porth ว่าไว้

puyzaaaaa's Avatar
    สถานที่
    อิสระ
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Mr.ไวไว อ่านข้อความ

555+ยกล้อกันเลย ที่เดียว
    วงการนี้ไม่มีคำว่า ตกรุ่น ! ! !
    เรายังต้องอยู่กับมันไปอีกนาน

GL_Limited edition & PX200FL & MIO

0875259498 ปุ่ย 055-389224
    นายชนะชน อ่อนอ้าย
    156 หมู่ 1 ต.นครไทย อ.นครไทย จ.พิษณุโลก 65120
    เลขบัญชี 6300102653 ธนาคาร กรุงไทย
    แอดมาคุย กันนะครับ ไม่มากเรื่อง จริงใจ !!!

Senior Member armzapp009's Avatar
    สถานที่
    ALONE Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

นึกถึงเมื่อก่อนจริงๆ จะล้มก็ไม่ล้ม 5 55+

หัดไปหัด มาก็ขี่ได้เองล่ะครับ สนุกดีๆ

ลองๆดูๆครับ อย่าไปเกร็ง อิอิ . .

Bookmarks