CB Club Thailand

หน้าที่ 1 จากทั้งหมด 340 หน้า 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 51 101 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: CB Club Thailand

kung.cb350's Avatar
    สถานที่
    CB.CLUB THAILAND
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน CB Club Thailand

ขอเชิญชวนบรรดาพี่น้องผองเพื่อน cb 350 เข้ามาแลกเปลี่ยนความรู้ นานาสาระ ทัศนคติกัน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kung.cb350 : 07-11-2011 เมื่อ 22:13

มาตรฐาน 00

ผมมีคันนึงแล้วเพื่อนมีc100อีก2คัน50อีก1คันรวมแล้วไ ด้350พอดีเลยได้ป่ะครับ ล้อเล่นนะครับเห็นยังไม่ใครช่วยกันตอบเลยเข้ามาแจมอย ่าโกรธนะครับขอโทษพันครั้ง:D

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

น้องเซมเคยสังเกตุไหมว่า 1.ในถ้วยก้นคาร์บูมันจะมีไอน้ำกลั่นตัวอยู่ลองคลายสก รูออกจะมีน้ำปนไหลออกมาด้วย 2.ในกระเปาะจานทองขาวจะมีไอน้ำมันเครื่องที่ซึมออกมา จากซีลกาวนาจะทำให้หน้าทองขาวมันชื้น 3.ลองซื้อคอนเด็นเซอร์ของรถยนต์โตโยต้าขนาด 0.22 ไมโครฟารัดมาต่อแทนคอนเด็นเซอร์ตัวเดิมดู 4.หัวเทียนเป็นเบอร์เดียวกันหรือเปล่า Denso W24-es, ์NGK b-7es ปัญหาไม่ได้เกิดที่ตัวทองขาวหรือคาร์บูโดยตรงลองแก้ไ ขดูนะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kung.cb350 : 07-05-2006 เมื่อ 12:45

Senior Member cb350e's Avatar
    สถานที่
    ฮาเดส พัทยา
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

:D ผมอีกคนที่มียักใหญ่ไว้ครอบครอง ผมคิดว่าพี่เจมจะจำได้หนุ่มจากพัทยาตอนนี้คันสตาร์ตก ระทืบไม่ลง พี่เจม คิดว่าสูบติดหรือเป็นที่ก้านครับ( cb350e 011770029 )/\2

มาตรฐาน ชอบเหมือนกันคับ

รถคันสีแดงสวยดีนะครับ แต่ผมขี่ cb550 แต่ก็ยังคลาสสิคอยู่เหมือนกัน

รูป รูป    
    VESPA is a rich man's toy../\3

แล้วพี่ๆขี่กันแถวไหนบ้างอะครับ ว่างๆต้องขอคำปรึกษาจากพี่ๆบ้างแล้วคับ/\2

รูป รูป    
    VESPA is a rich man's toy../\3

แล้วพี่ๆพอจะมีเรือนไมล์ เหลือๆกันบ้างไหมครับพอดีของผมมันเสียไปอันนึง

แต่ไม่รู้ว่ามันจะใส่ด้วยกันได้ไหม พี่ๆพอจะมีก็ขอความกรุณาช่วยบอกผมด้วยนะครับ

รูป รูป  

มาตรฐาน รูปไมล์

/\3

รูป รูป  

bunny's Avatar
    สถานที่
    Youngfunky
    ขอบคุณ
    1

มาตรฐาน ถึง พี่เจมส์

ผม นัส บันนี่ สุรินทร์ ครับ
    เจ้า Cb 350 เคยผ่านมือผมมาแล้ว เกือบ 5 คัน ผมเล่น Cb 350 มาพร้อมๆกับพี่ แต่หลายคนสงสัยว่าทำไมผมจึงขายหมดเรย คับ ขอตอบว่า เพราะผมงง กับรถcb 350 ที่ชุดไฟทองขาวเดิม เมื่อจอดไว้ไม่ขี่นานๆ วันเข้า มันก็ ไม่เวิค เหมือนเก่า ขี่ไปแล้ว วูบดับเฉยเรย คับ หน้าแตกหลายครั้งแล้ว ทั้งที่เครื่องดีแล้ว แบตเตอรี่ใหม่แล้ว หลายคนบอกให้แปลง Cdi แต่ผมไม่เห็นช่างบ้านเราคนไหน มีแววเรย คับ

1. ถ้าพี่รู้ วิธีแก้ ช่วยบอกทีนะครับ ด่วนมากครับ เพราะรถผมจะไม่ขายแล้ว จะแต่งสวยแล้ว เสียดายมันมีทะเบียนน่ะครับ เพราะได้ข่าวช่วงนี้เริ่มกวาดล้างรถNo-Book กัน

ขอบคุณ ครับพี่เจมส์

***กติกาวันนี้ชอบสินค้าอะไรลงจองไว้ได้เรยครับ**

- วันถัดไป กรุณาโอนเงินก่อนเที่ยงครับ ส่งของก่อน16.00น.

- ถ้าทั้งวันไม่โอนมา ขอยกเลิกการจอง และขายของต่อไปครับ

(ถ้าโทรมาบอกกันก็เอาตามความสะดวกที่โทรคุยกันครับ)

โทร 082-3777044

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน จำได้ครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ cb350e
    :D ผมอีกคนที่มียักใหญ่ไว้ครอบครอง ผมคิดว่าพี่เจมจะจำได้หนุ่มจากพัทยาตอนนี้คันสตาร์ตก ระทืบไม่ลง พี่เจม คิดว่าสูบติดหรือเป็นที่ก้านครับ( cb350e 011770029 )/\2
    เปิดฝาครอบจานไฟตัวล่างออก(ที่มีโลโก้ฮอนด้าสกรู 3 ตัว)ถอดหัวเทียนออกแล้วใช้ประแจหมุนน็อตแกนแม่เหล็กต ามเข็มนาฬิกาดู เกิดจากสาเหตุหลายกรณีคือ 1.ชุดครัชของมอเตอร์สตาร์ทค้างแล้วขบทุ่นแม่เหล็กอยู ่ 2.เฟืองแกนสตาร์ทบิ่นแล้วขบกับชุดเฟืองครัช 3.โซ่ราวลิ้นหย่อนหรือขาดทำให้องศาการจุดระเบิดเปลี่ ยนไปมีผลทำให้วาล์วยันหรือเกยหัวลูกสูบ 4.ลูกสูบและก้านติดโอกาสเป็นไปได้น้อย ลองแก้ไขดู ส่วนเรื่องคาร์บูเรเตอร์ที่เคยคุยกันใว้โทรมาปรึกษาไ ด้หลังไมค์

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ยินดีด้วยที่จะมี Cb 350 ออกมาโลดแล่นอีกคัน

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ bunny
    ผม นัส บันนี่ สุรินทร์ ครับ
    เจ้า Cb 350 เคยผ่านมือผมมาแล้ว เกือบ 5 คัน ผมเล่น Cb 350 มาพร้อมๆกับพี่ แต่หลายคนสงสัยว่าทำไมผมจึงขายหมดเรย คับ ขอตอบว่า เพราะผมงง กับรถcb 350 ที่ชุดไฟทองขาวเดิม เมื่อจอดไว้ไม่ขี่นานๆ วันเข้า มันก็ ไม่เวิค เหมือนเก่า ขี่ไปแล้ว วูบดับเฉยเรย คับ หน้าแตกหลายครั้งแล้ว ทั้งที่เครื่องดีแล้ว แบตเตอรี่ใหม่แล้ว หลายคนบอกให้แปลง Cdi แต่ผมไม่เห็นช่างบ้านเราคนไหน มีแววเรย คับ

1. ถ้าพี่รู้ วิธีแก้ ช่วยบอกทีนะครับ ด่วนมากครับ เพราะรถผมจะไม่ขายแล้ว จะแต่งสวยแล้ว เสียดายมันมีทะเบียนน่ะครับ เพราะได้ข่าวช่วงนี้เริ่มกวาดล้างรถNo-Book กัน

ขอบคุณ ครับพี่เจมส์
    พี่ต้องถามนัสก่อนว่านัสจะเริ่มทำอะไรก่อนเช่นจะเสริ มสวยก่อนหรือว่าจะทำระบบก่อน พื้นฐานของระบบเครื่องยนต์ทั่วไปมีส่วนสำคัญอยู่แค่ส องส่วนคือ 1.ระบบไฟ 2.ระบบน้ำมัน ถ้าสองอย่างนี้ช่างขบปัญหาไม่แตกก็เลิกซ่อมรถไปไถนาซ ะ พี่ไม่ได้อวดว่าพี่เก่งหรอกนะแต่ว่าช่างที่ทำรถนะเขา มีความละเอียดรอบคอบพอที่ใส่ใจทำให้เราเต็มที่แค่ไหน อย่างดีก็แค่สตาร์ทติด วิ่งได้ จ่ายตังค์ เลิกฝันซะกับระบบ CDI ในรถ 350 แบบถูกๆมันไม่มีเวิร์คหรอก กล้าเล่นไหมกับระบบที่ได้มาตรฐานราคาขนาดซื้อรถตัวเม ียได้ พี่เป็นคนหนึ่งที่ไม่แนะนำให้เปลี่ยนระบบไฟเพราะปัญห าที่ตามมาได้ไม่เท่าเสีย พี่ก็พอมีทีเด็ดอยู่บ้างอย่างชุดเพิ่มประสิทธิภาพไฟน ี่พี่ก็คิดว่าจะแบ่งๆให้ใช้กันดู เราอยู่ใกล้กันแค่นี้พร้อมเมื่อไหร่เอารถมาพี่จะจัดก ารให้แต่ต้องขอเวลานะเพราะพี่ทำหลังเลิกงานและเวลาว่ างเท่านั้น เพราะตอนนี้พี่ลงมือทำเองทั้งหมดไม่อยากอาศัยช่างเกร งใจเขา ความรู้แค่ ปวช.ช่างยนต์,ปวส.ไฟฟ้ากำลัง,ความสามารถพิเศษทางด้าน อิเลคโทรนิคโทรคมนาคมก็คงพอจะเดาอะไรได้บ้างมั้ง ความรู้ที่มีอยู่ขอมอบเป็นวิทยาทานแด่พี่ๆน้องๆ ส่วนความดีที่จะบังเกิดขอมอบทดแทนบุญคุณบิดามารดา คุณครูบาอาจารย์ที่ประสิทธิ์ประสาทวิชาให้ก็แล้วกัน .........พี่เจมส์มีแต่ใจครับ.........

มาตรฐาน เก่งจริงๆครับพี่

สุดยอดเลยครับพี่

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

เป็นตัวอย่างที่ดีกับน้องๆมากเลยครับพี่เจมส์ มีอะไรข้องใจสงสัยอะไร บอกได้หมดเลยนะครับ /\2
    ด้วยความนับถือ:)

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tip : 11-05-2006 เมื่อ 23:13

bunny's Avatar
    สถานที่
    Youngfunky
    ขอบคุณ
    1

มาตรฐาน ถึงพี่เจมส์

1.ถูกต้องนะคร้าบ ....ตอบได้ ตรงประเด็นมากๆ
    2. จริงใจดีครับ
    3. ผมคงไม่เจอเสือโหย เหมือนที่ผ่านมาอีกแล้ว...อิอิอิ
    4.เราคนบ้านเดียวกัน น่าจะรวมพลังกันครับ...แบบปลุกระดมครับ แต่ไม่มีม้อบนะ555
    5.ผมว่างเมื่อไร จะเอารถไปลองของนะคร้าบ

นัส ครับ/\3 /\2 /\3 09 3594158

***กติกาวันนี้ชอบสินค้าอะไรลงจองไว้ได้เรยครับ**

- วันถัดไป กรุณาโอนเงินก่อนเที่ยงครับ ส่งของก่อน16.00น.

- ถ้าทั้งวันไม่โอนมา ขอยกเลิกการจอง และขายของต่อไปครับ

(ถ้าโทรมาบอกกันก็เอาตามความสะดวกที่โทรคุยกันครับ)

โทร 082-3777044

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ไม่ได้เข้ามาเสียหลาย...........อย่างว่าแหละครับ สวมหมวกหลายใบ...........

ก่อนอื่นต้องให้กำลังใจพี่เจมส์ เราหน่อยครับ.........

พวกรถตัวใหญ่ ๆ นี่มักมีปัญหานะครับ จำได้ว่าตอนที่หันมาจับตัวใหญ่ ๆ ใหม่ ๆ ปัญหาหลัก ๆ อยู่ที่ระบบไฟ โดยเฉพาะพวกตระกูล Cb 2 สูบ พวกนี้จุดระเบิด 90 องศา ทำยาก หน้าทองขาว 2 ตัว ปรับแต่งยากมาก โดยเฉพาะ ถ้าทำกับช่างที่ไม่มีประสบการณ์ หรือ มีน้อยแล้ว แทบทั้ง 100 ไม่ผ่าน ครับ แล้วมักจะแนะนำให้ทำ Cdi หากเปลี่ยนแล้วปัญหาที่ตามมา รถจะไช้ได้ไม่ดี รถวิ่งไม่ออก สุดท้ายเจ้าของรถก็ต้องกลับไปเป็นระบบเดิม เสียค่าทำรถอีกหลายต่อ ถอดใจไปเลยก็เยอะ..........ตอนนี้แหละ มักจะเป็นเวลาที่เหมาะสม ของนักเล่นรถหน้าใหม่ ซื้อหา เอามาไว้ครอบครอง...........วนเวียนกันไปตามโชคของแต ่ละท่าน

ส่วนตัวผมแล้ว ผมไม่ชอบครับ กับระบบเดิมทั้งหมด ปัญหามักจะเกิดขึ้นเสมอ ๆ อย่างที่พี่ ๆ น้อง ๆ เข้ามาบ่น มาเล่าสู่กันฟัง โดยเฉพาะผู้ใช้รถที่มีความรู้เกี่ยวกับรถของตัวเองไม ่มากนัก รถผมแทบทั้งหมดจะทำเป็น Cdi ครับ โดยที่จะต้องเอา ทองขาวกับกาวนาไว้เป็นตัวควบคุมการจ่ายไฟ เอาออกไม่ได้ บอกเลยนะครับว่า ค่าทำระบบไฟแบบนี้ ไม่ต่ำกว่า 6000-8000 บาท ครับ รถแต่ละคันก็ไม่เหมือนกันนะครับ ส่วนรายละเอียดการทำ บอกไว้ก่อนนะครับ ว่าไม่มีความรู้ทางช่าง ตรงนี้เสริมพี่เจมส์ได้เลยครับว่า Cdi แบบถูก ๆ กับรถ 350 หนะไม่มีครับ...............ยิ้มครับ

อย่างรถ Cb77 ตั้งแต่ทำมาไม่เคยเจอปัญหา ขับไป เข็นไป เมือนเป็นระบบเดิม ขนาดไม่ได้ใช้เป็นเดือน ก็ยังสตารท์ติดได้ไม่ยาก ที่สำคัญมีความสุขทุกครั้งที่ได้ขับขี่ ไม่ต้องกังวล ตลอดเส้นทาง

ตอนนี้เจ้า Cb350 ก็รอคิวทำ ตัวนี่หนักหน่อย ต้องทำเครื่องด้วย..............

ไว้เสร็จแล้วจะถ่ายรูปมาให้ชมครับ...............ยิ้ มครับ

หน้าที่ 1 จากทั้งหมด 340 หน้า 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 51 101 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks