คุยเรื่อง"คานไขว้" - หน้า 2

ชื่อกระทู้: คุยเรื่อง"คานไขว้"

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

หลังจากลงรูปมาได้พักใหญ่ๆแล้ว มาคุยกันบ้างดีกว่าครับ เป็นเรื่องเกี่ยวกับคานไขว้ ที่ได้รู้จักและประสบพบมา...
    เมื่อแรกที่เริ่มเล่นจักรยานนั้น สิ่งที่ได้รับรู้ก็คือ รถที่หายากในตอนนั้นก็คือราเล่ห์คานคู่ ซึ่งมีแทบจะนับคันได้สำหรับในหมู่คนเล่นจักรยาน โดยเฉพาะถึงกับนับได้เลยเช่นที่เชียงใหม่มีอยู่กี่คั น (แต่ที่เล่าๆนี่ก็คือฟังเค้ามาอีกที) ส่วนคานไขว้นี่มาได้รู้จักได้ยินชื่อก็ตอนที่ได้อ่าน หนังสือจักรยานโบราณเล่มหนึ่งเท่านั้นเองและยังไม่เค ยได้พบคันจริงๆสักที
    แต่ตอนนั้นก็ได้สอบถามเอากับคนรู้จักว่ามีใครที่มีรถ คานไขว้บ้าง เพราะอยากจะได้เห็นกับคันจริงๆ ซึ่งก็ได้ทราบมาว่ามีพ่อค้าของเก่าที่คลองถม มีรถแบบนี้อยู่คันหนึ่ง และได้ใช้ความพยายามติดต่อจนพบและขออนุญาตเข้าไปชมรถ จริงๆถึงที่บ้าน เป็นที่ตื่นเต้นมาก เนื่องจากไม่เคยเห็นคันจริงๆสักครั้ง และก่อนกลับก็ขออนุญาตแจ้งความจำนงค์เกี่ยวกับความชอ บและขอทราบข่าวคราวหากอยากจะขาย....และก็ได้โทรติดต่ อเรื่อยมา และมาทิ้งช่วงห่างไปตอนย้ายที่ทำงานลงใต้ไปภูเก็ต ซึ่งก็มาทราบข่าวภายหลังว่าพี่แกได้ขายไปแล้ว.... ตอนนั้นรู้สึกเสียดายมาก...เหมือนคนอกหักอย่างไงอย่า งงั้น..../\6

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ทิ้งช่วงมาหลายปี จนมาวันหนึ่งน้องที่ขายของอยู่ใกล้ๆกันที่สะพานมัฆวา น บอกว่ามีคานไขว้อยู่คันหนึ่งที่อยุธยา หากสนใจก็ลองไปดู
    เมื่อไปดูมาแล้วก็ยิ่งรู้สึกตื่นเต้นขึ้นไปอีกมากกว่ ารถคันแรกที่พบมา เนื่องจากคันนี้ เป็นโครงแบบเดียวกับภาพโฆษณาของห้างฮกจ๋วนฯ อาจจะมีแตกต่างก็คงเป็นเรื่องอะไหล่ที่เปลี่ยนไปทั้ง หมดแล้ว
    คราวนี้ใช้เวลาติดต่อ ติดตาม เป็นเวลาประมาณสองปีกว่าๆจึงได้มาอย่างสมใจ... ในราคา 32000 บาท ซึ่งรถคันนี้รื้อออกมาแล้วก็ได้แต่โครงและตะเกียบที่ เหลือก็ต้องมาหาเพิ่มเติมเอาเอง เบ็ดเสร็จจนเป็นคันแล้ว น่าจะตกสี่หมื่นกว่าๆ.... แพงกว่ามอเตอร์ไซค์บางคันอีก
    ที่เล่ามานี้ ไม่ต้องการที่จะอวดว่ารถตัวเองดี รถตัวแพงหรือหายากแต่อย่างใด เพียงแต่อยากจะบอกว่ารถคานไขว้เป็นรถที่หายาก พบได้น้อย รถพวกนี้เจ้าของมักจะมีคนซุ่มจีบและให้ราคาอยู่แล้ว โอกาสที่จะหลุดออกมาวางขายข้างนอกค่อนข้างจะยาก นอกจากเจ้าของไม่รู้จักใครจริงๆ และราคาที่เค้าหากอยากจะขายต้องแพงๆแน่ๆ และจะต้องขายในโอกาสที่ที่ร้อนเงินจริงๆหรือไม่ก็มีค นให้ราคาสูงจนอาจจะใจอ่อน และโอกาสที่คนเล่นใหม่ๆไม่รู้จักใครเลยจะมีโอกาสได้ร ถแบบนี้ค่อนข้างยากมาก
    ดังนั้นต้องพิจารณาให้รอบคอบ ทั้งในเรื่องราคาและความน่าจะเป็น ก่อนที่จะตัดสินใจซื้อ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

เอารูปมาให้ดูกันได้มาจากเวบต่างๆ....

รูป รูป    

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

.....

รูป รูป    

น้ำพุ honda2499's Avatar
    สถานที่
    เรื่อยๆ
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

มาตรฐาน ดูจากรูป

เด็กฝรั่งคนนี้มีความตั้งใจสูงดูจากสายตาแล้ว ขอบคุณครับเทห์สุด
    (ไม่มีรถไม่รู้จะคุยเรื่องอะไรกับพี่ไม่รู้จะเเจมอะไ รดีขอหยิกนิดหยอกหน่อยถ้าน้องพร้อมน้องจะโม้ให้สุดๆ)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย honda2499 : 02-04-2008 เมื่อ 18:56

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ SUN&BSA อ่านข้อความ
    เอารูปมาให้ดูกันได้มาจากเวบต่างๆ....
    อ้างถึงรูปคานไขว้ รูปที่ 2 น่าจะเป็นรถยี่ห้อ Centaur ที่อยู่เมือง Coventry สังเกตุจาก
    เฟรมตะเกียบหลัง จะมีลักษณะเป็นท่อนเหล็กแฝดคู่ หากยังนึกไม่ออกลองเปิดหนังสือ
    จักรยานโบราณ ของอาจารย์ทวีไทย เล่มที่ 2 หน้าที่ 38 รูปที่ 2 ดูครับ

แล้ววันหลังจะมาเล่าถึงประวัติและรถยี่ห้อนี้ดูครับ
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ดีครับได้ข้อมูลที่หลากหลาย เหมือนเปิดกะลาออกมาดูโลกภายนอกแล้วเห็นอะไรกว้างไกล กว่าที่ตัวเองรู้อีกมากem18

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    ส่วนคันนี้ ลักษณะโครงคล้ายกับรถเนเธอแลนด์ยี่ห้อ simplex มาก โครงแบบนี้ปัจจุบันพบเพียงโครงเดียว เดิมอยู่ที่พิษณุโลก
    ปัจจุบัน เจ้าของคือ คุณอ้วน(biggass) จากชมรมจักรยานโบราณมัฆวานเช่นกันครับ
    ลองมาเปรียบเทียบคานไขว้คันนี้ ที่พี่wasantนำมาให้ชม ตอนแรกดูแล้ว คล้ายๆรถ
    Simplex แต่ก็ไม่ทั้งหมดอย่างพี่wasantว่า ที่เห็นชัดๆคือ เฟรมคู่ที่ไขว้จากคอรถถึงดุม
    หลัง ช่วงที่ตัดกับคานตั้ง(รับอาน) จะมีตัวเชื่อมเฟรมคู่อยู่กับคานตั้ง ถ้าดูของSimplex จะไม่
    มีข้อต่อเชื่อมเฟรมคู่ แต่จะมีเหล็กเชื่อมต่อจากท่อคานตั้งเลย แต่กับของWear well จะมี
    ข้อต่อเหมือนคันในภาพ สำหรับตะเกียบหน้านั้น ส่วนตัวผมคิดว่ามันเปลี่ยนง่ายเอามากๆ
    ครับ แล้วแต่คนชอบเลยละ คงจะเน้นไปทางเฟรมหลักๆ ซึ่งเปลี่ยนหรือทำกันได้ยาก
    มากว่าครับ นี่คือการแสดงความคิดเห็นนะครับ อย่าไปยึดติดกับสิ่งที่ผมเสนอมา เพราะยังมี
    ข้อมูลอื่นๆที่ หักล้างกันได้เสมอครับ

WEARWELL Cross Frame 1930's

รูป รูป    
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

พี่ว่าใกล้เคียงเข้ามาอีกนิดละนะ สำหรับคานไขว้คันนี้ ทำให้ได้ข้อมูลที่ใกล้เคียงเข้าไปอีก แต่ก็มีข้อสังเกตอีกอย่างก็คือคานไขว้รูปที่หัวโป่นำ มาลงคานจะเล็กเท่ากันทั้งสามคาน แต่ของอ้วนคานเดี่ยวจะใหญ่กว่าคานคู่ แต่ก็ทำให้ได้ทราบข้อมูลและยี่ห้อรถคานไขว้เพิ่มขึ้น ไปอีก ขอบคุณสำหรับข้อมูลใหม่ๆจากทุกๆท่านที่พยายามช่วยกัน ค้นหามาครับ
    ข้อมูลต่างๆเหล่านี้ เป็นจุดประสงค์ที่อยากจะตั้งกระทู้เกี่ยวกับคานไขว้น ี้มา ทำให้เราได้ทราบว่าในอดีตนั้น บ้านเมืองเรามีการสั่งจักรยานเข้ามาหลากหลาย ทั้งโครงแปลกๆและยี่ห้อต่างๆมากมาย จักรยานที่เก่าในบ้านเรามันก็มีเสน่ห์แบบนี้แหล่ะครั บ มันมีเรื่องราวให้ได้สืบค้นกันขึ้นไปให้สนุก
    รถหายากบางคัน เจ้าของบอกว่าเตี่ยซื้อมาจากกรุงเทพฯแล้วก็ใส่เรือล่ องมาจนถึงบ้านที่อยู่ปัจจุบัน อย่างคานไขว้คันแรกของตัวเองเจ้าของเดิมบอกว่าได้มาจ ากบ้านญาติภรรยาแถวอำเภอสวนผึ้ง ราชบุรี มันก็ทำให้ได้คิดว่ารถคานไขว้นั้น ส่วนใหญ่พบที่ต่างจังหวัดแทบทั้งสิ้น ยังไม่พบรถคันไหนที่อยู่ที่กรุงเทพฯเลยสักคันทำให้อย ากจะทราบว่าการกระจายของรถนั้นมีที่มาอย่างไรแล้วรถใ นกรุงเทพฯหายไปไหนหมด

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 01-04-2008 เมื่อ 06:53

TheJYL's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

รถคันนี้เป็นรูปที่save มาจากเวบต่างประเทศหรือว่าถ่ายรถในบ้านเราครับ หากมีข้อมูลหรือรายละเอียดเพิ่มเติมจะดีมากเลยเช่นรู ปข้อต่อต่างๆที่ชัดเจนยิ่งเป็นรูปสีจะดีมากเลยครับ

TheJYL's Avatar
    ขอบคุณ
    0

จากเวบครับ humber cross frame

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขอบคุณครับที่ช่วยกันหาภาพและข้อมูลมาให้ดูกัน

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

เริ่มเห็นกลิ่นอาย ของ The Centaur แล้วครับ
    แต่ต้องใจเย็นๆครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวานนี้ได้มีโอกาสพูดคุยทางโทรศัพท์กับนักสะสมจั กรยานอาวุโสท่านหนึ่ง(แต่ไม่ใช่อาจารย์ทวีไทยนะครับ) ซึ่งก็ได้ข้อคิดหลายๆเรื่อง รวมไปถึงมุมมองในการเล่นการเก็บของท่านผู้นี้ที่น่าส นใจมากพอสมควร โดยรายละเอียดคงไม่สามารถที่จะกล่าวในที่นี้ทั้งหมดไ ด้ แต่ก็จะขอยกความคิดเห็นบางส่วนมาเล่าต่อกันอ่านเท่าน ั้น
    เช่น ท่านผู้นี้มีความเห็นว่า เดี๋ยวนี้ใครๆก็หันมาเก็บแต่รถบีเอสเอหรือรถแปลกต่าง ๆ โดยที่ไม่มีข้อมูลเลยว่ารถแปลกพวกนี้เป็นยี่ห้ออะไร ก็ได้แต่หากอะไหล่แปลกๆมายำใส่กันให้เป็นคัน เสร็จแล้วก็ดูว่าเป็นรถแปลกคันนึง ซึ่งไม่สามารถที่จะสืบประวัติให้ลึกมากไปกว่านั้นได้
    และได้ให้ข้อสังเกตว่า เดี๋ยวนี้รถราเล่ห์ที่เราๆมักจะมองข้ามไปหารถยี่ห้ออ ื่นๆกันนั้น ปัจจุบันสภาพที่สมบูรณ์จริงๆหายากแล้ว บางคันก็ตกไปอยู่กับคนมีเงิน ซึ่งหากเข้ากรุแล้วก็มักจะหายเงียบไปเลย ไม่มีให้ได้ค้นคว้า ศึกษากันอีก โดยส่วนตัวแล้วท่านผู้นี้ที่ชอบรถราเล่ห์ ก็เนื่องจากเป็นรถยี่ห้อที่ครั้งหนึ่งเคยนิยมมากในบ้ านเรา เป็นรถที่เกี่ยวพันกับคนไทยโดยตรง ทำให้อยากจะศึกษา ค้นคว้า เรื่องราวต่างๆเกี่ยวกับรถยี่ห้อนี้ และถือได้ว่าเป็นรถที่มีที่มา มีสกุลคันหนึ่ง......
    ส่วนเรื่องอื่นๆ ก็คงจะเป็นเรื่องทั่วๆไป ความสนุกสนาน และเสน่ห์ในการเล่นรถหาอะไหล่กัน รวมไปถึงการเล่นรถ ทำรถในปัจจุบันที่หลายๆครั้งมักจะเน้นในการพานิชย์มา กเกินไปจนถึงกับมีการทำขึ้นมาใหม่ ทำให้เด็กใหม่ๆที่เพิ่งจะเข้ามาเล่นโดนเข้าไปก็ถึงกั บแหยง แทนที่จะมีคนเล่นเพิ่มขึ้น ก็กลับไปหันเล่นอย่างอื่นแทน
    ก็คงจะนำมาเล่าต่อได้เท่านี้สำหรับในวันนี้ครับ สำหรับท่านที่เอ่ยถึงมานี้หากวันใดได้เข้ามาอ่านพบว่ าบางถ้อยคำอาจจะมีผิดพลาดไปบ้างก็ต้องขออภัยล่วงหน้า นะครับ เพราะใช้ความจำเรียบเรียงเอา บางถ้อยคำก็อาจจะเรียบเรียงปะติดปะต่อ ซึ่งอาจจะทำให้ความหมายผิดไปบ้างก็ต้องขออภัยอีกครั้ งในที่นี้ครับ