ทำไม vespa ต้องเติมน้ำมันอย่างอื่นผสมไปด้วย???

ชื่อกระทู้: ทำไม vespa ต้องเติมน้ำมันอย่างอื่นผสมไปด้วย???

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

Thumbs up ทำไม vespa ต้องเติมน้ำมันอย่างอื่นผสมไปด้วย???

ทำไม vespa ต้องผสมน้ำมันอย่างอื่นลงไปด้วย และคือน้ำมันอะไรคะ และต้องเติมปริมาณเท่าไรคะ และเติมไปเพื่ออะไรคะ/\2

Member Alexandra's Avatar
    สถานที่
    lampang scooter
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ....

`ถามแปลกๆๆอีกละ
    อวสาน Sale Man

พลภัทร เจียรพินิจนันต์
    ธนาคารกสิกรไทย 797-208-359-8 Tel.086-1970193

blue64's Avatar
    สถานที่
    onemanshow
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ถามเหมือนเด็กปั้มเลย

วันนั้นผมไปเติมน้ำมัน ก่อนไปก็เตรียมออโต้ลูป(น้ำมันที่น้องเค้าถามนั่นแหล ะ)ใส่ขวดลิโพวิตั้นดี พอถึงปั้มก่อนเติมน้ำมัน ผมก็เติมลิโพวิตั้นดีลงถัง เด็กปั้มก็ถามว่า "เติมลิโพฯแล้ววิ่งเร็วขึ้นเหรอ" ผมแอบขำ แล้วตอบไปว่า "ขนาดคนกินลิโพยังกะปรี้กะเปร่าเลย นับประสาอะไรกับรถ" ..............................เติมเสร็จผมก็ไป ปล่อยให้น้องเค้างงต่อไป::
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย blue64 : 12-05-2006 เมื่อ 08:02

Senior Member GUNZA1's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ blue64
    วันนั้นผมไปเติมน้ำมัน ก่อนไปก็เตรียมออโต้ลูป(น้ำมันที่น้องเค้าถามนั่นแหล ะ)ใส่ขวดลิโพวิตั้นดี พอถึงปั้มก่อนเติมน้ำมัน ผมก็เติมลิโพวิตั้นดีลงถัง เด็กปั้มก็ถามว่า "เติมลิโพฯแล้ววิ่งเร็วขึ้นเหรอ" ผมแอบขำ แล้วตอบไปว่า "ขนาดคนกินลิโพยังกะปรี้กะเปร่าเลย นับประสาอะไรกับรถ" ..............................เติมเสร็จผมก็ไป ปล่อยให้น้องเค้างงต่อไป::
    แหมทำไปได้

Senior Member GUNZA1's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ gintonic
    ทำไม vespa ต้องผสมน้ำมันอย่างอื่นลงไปด้วย และคือน้ำมันอะไรคะ และต้องเติมปริมาณเท่าไรคะ และเติมไปเพื่ออะไรคะ/\2
    ก็ใส่น้ามมันออโต้ลูปไงค๊าฟ ใส่เพื่ออะไรก็ใส่เพื่อให้เครื่องยนต์ทำงานได้ดีไม่ส ึกหรอ ถ้าไม่ใส่ลูกสูบมันจะติด
    ใส่เยอะเกินควันจะเยอะ

Senior Member kla_vespa's Avatar
    สถานที่
    ZiGGY ANTZ
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

รถเป็นเครื่อง 2 จังหวะต้องใส่ 2tเพื่อการหล่อลื่น
    แต่ถ้าเป็นสมัยก่อนจะใช้น้ำมันเครื่อง
    [email protected] By ZiGGY ANTZ

Photo by Kla -----------> http://kanothai.multiply.com

Facebook Fanpage : http://www.facebook.com/Kla.vespa.photo

รับถ่ายภาพ ราคามิตรภาพ ลองดูรายละเอียดงานได้ที่ Multiply

My Cars

Vespa : GS Mark 2 (1963) , Sprint V (1978)
    VW : 1302S (1972)
    BMW : R26 (1958) , R27 (1964)
    BMW : E36

Junior Member nung's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ blue64

แหมทำกันได้ลงคอ/\3 /\3 /\3 55555

Senior Member Nornini's Avatar
    ขอบคุณ
    1

คงจะงงเพราะไม่เหมือนกับเครื่องรถยนต์แบบ 4 จังหวะใช่ป่าว... คืองี้คับ...

ในเครื่อง 4 จังหวะ ห้องเผาไหม้จะแยกออกจากห้องเก็บน้ำมันหล่อลื่นคับ แต่ในเครื่อง 2 จังหวะ จะไม่มีห้องเก็บน้ำมันเครื่อง(มันติดกันไปหมด) เนื่องจากต้องใช้พื้นที่ในการอัดอากาศเข้าไปในห้องเผ าไหม้อีกที(จังหวะที่2) เค้าก็เลยต้องผสมน้ำมันหล่อลื่น(ชนิด 2t เท่านั้นนะ) เข้าไปพร้อมกับน้ำมันเชื้อเพลิงซะงั้น เพื่อหล่อลื่นภายในทั้งหลาย และก็เผาไปพร้อมๆกันเลย (ใส่มาก ควันก็เลยออกเยอะ)

และที่เค้าเรียกว่า ออโต้ลูบ ก็เพราะว่าในระยะหลัง มีการเพิ่มอุปกรณ์ป้อน 2t แยกเอาไว้เลย จะได้ไม่ต้องผสมเองคับ ก็เลยเรียกว่า ออโต้ลูบ หรือ หล่อลืนอัตโนมัติไงคับ เราก็เลยเติมง่ายๆ ไม่ต้องชั่งตวงอะไร ประมาณว่า มีถังแยกเก็บน้ำมันเชื้อเพลิงอันนึง เก็บ 2T อันนึง แล้วมันก็เอามารวมกันให้ ก่อนเอาไปเผา

สำหรับ Vespa ถ้ารถแบบเดิมๆ เค้ามีป้ายติดไว้ที่ฝาถังน้ำมันเลยว่าให้เติมน้ำมัน 2T 2% คับ เห็นจากรูป Vespa เก่าๆ มาอ่ะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nornini : 12-05-2006 เมื่อ 19:43

แน่นอนจิงครับพี่คนนี้ ขอบคุนคร้าบ ได้ความรุ้เยอะเลย

แต่ผมอยากรุ้เรื่องหัวเทียนอ่ะ -*- ควรใช้แบบไหน ถ้าวิ่ง ไกล ใกล้ มีผลไหม

ขอบคุนคร้าบ
    สุนทรภู่ครูกวีขี่ Smash

แบงค์วงแคลสขี่ Mio เท่หนักหนา

เสกโลโซขี่ Nouvo โอ้งามตา

ฉันนี่หนาขี่ Vespa ตามหาเทอ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ขายผลิตภัณฑ์หล่อลื่นสำหรับจักรยานยนต์ 2 จังหวะ
    เวเนีย ซุปปร้า 2-ที (VENEER SUPRA 2-T)
    "ใครหาอยู่ของเทพในตำนานครับ ลองเลย !!"
    0.5 ลิตร = 70 บาท

รายละเอียด :
    น้ำมันคุณภาพสูงสำหรับรถมอเตอร์ไซด์ 2 จังหวะ ที่ใช้ระบบ AUTOLUBE INJECTION อาทิ VESPA
    ทั้งนี้เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพในการหล่อลื่น น้ำมันเวเนีย 2-T ประกอบขึ้นจากน้ำมันพื้นฐานที่เลือกสรรเฉพาะ
    มีโมเลกุลอันทรงพลัง เข้มแข็ง มีคุณสมบัติการหล่อลื่นที่ดีเยี่ยม มีสารเพิ่มคุณภาพหลายชนิด
    เพื่อประสิทธิภาพการทำงานของเครื่องยนต์ สารสังเคราะห์ VZ -7 ป้องกันและขจัดคราบเขม่าไม่ให้จับตัวกันเป็นคราบแข็ง
    ทำให้ตัดปัญหาเรื่องแหวนลูกสูบติดได้เด็ดขาด สารชะล้างและทำความสะอาดเครื่องยนต์ และช่วยในการจุดระเบิดสมบูรณ์ขึ้น
    ทำให้หัวเทียนไม่แฉะ จึงช่วยยืดอายุการใช้งานหัวเทียนให้ยาวนาน

คุณสมบัติ :
    มีศักยภาพในการหล่อลื่นลูกสูบ ผนังเสื้อสูบดีเยี่ยม แม้จะเกิดความร้อนจากการสันดาปภายในเครื่องยนต์สูงเพ ียงใด
    ป้องกันปัญหาลูกสูบติดได้เด็ดขาด มาตรฐาน API SERVICES TSC -2 (ขวดสีเหลือง/ขวดสีขาว สูตรเดียวกันครับ)

การจัดส่ง :
    นัดรับได้ที่เมืองทองธานี หรือ ถนนแจ้งวัฒนะ Central Plaza แจ้งวัฒนะ
    จัดส่งพัสดุได้ (สั่งออเดอร์ 2 ขวดขึ้นไป) ค่าใช้จ่ายตามจริง ไปรษณีย์ไทย, เคอรี่ เอ็กซ์เพรส

Line ID: kook__kaii
    Tel: 088-634-8899

แนบเอกสาร 4906627
    แนบเอกสาร 4906628
    แนบเอกสาร 4906629