อนาคต มอเตอร์ไซค์โบราณ

ชื่อกระทู้: อนาคต มอเตอร์ไซค์โบราณ

Junior Member rakna_dekho's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Unhappy อนาคต มอเตอร์ไซค์โบราณ

ในอนาคต มอเตอร์ไซค์โบราณจะมีการเปลี่ยนมือเจ้าของ(ซื้อ-ขาย)อีกหรือไม่ คุณค่าจะเป็นเช่นไร
    และในปัจจุบันเจ้าของรถ รักรถดัวยหัวใจ หรือ สมัยนิยม กันครับ
    มิใช่ว่าผมมาโจมตีนะครับ ตอนนี้ผมขับ c-70 ครับ ขับมา10ปีแล้ว(รถของพ่อครับ) เก็บเงินมา2ปีครับ
    จึงทำสี ปะผุ ฟิตเครื่อง (แม้ไม่สวยมาก แต่ภูมิใจครับ เพราะ ทำเองกับมือ ร่วมมือกับพ่อ)
    แต่พอทำเสร็จนำมาขับ กลับมีคนว่ามันเป็นสมัยนิยม มาเร็วไปเร็ว ฟังแล้วน้อยใจครับ
    จึงอยากทราบความคิดเห็นของพี่ๆเพื่อนๆครับ รวมถึงของโบราณอื่นๆด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

webmaster's Avatar
    ขอบคุณ
    310
    Blog Entries
    6

ผมคิดว่า จะเป็นสมัยนิยม หรือ ด้วยใจ ก็แล้วแต่บุคคล
    สำหรับ ผมทำรถ ก็พยายามที่จะทำรถให้สมบูรณ์และเดิมมากที่สุด โดยพยายามหาอะไหล่ที่ตรงรุ่นมาใช้ ไม่ได้แปลงหรือเปลี่ยนอะไรให้ต่างจากเดิม จึงคิดว่ารถที่รักษาความเดิม คงไม่ไปเร็วกว่ารถที่แปลง เพราะยิ่งแปลงคุณค่าของมันก็ลดลง
    เคยได้รถมาคันนึง ช่วงนั้นว่างๆ ก็รื้อทำเองหมดทุกชิ้น ทำเครื่องเองเปิดหนังสือดู partlist แล้วนั่งประกอบเอง อาศัยถามคนโน้นคนนี้บ้าง พอรถเสร็จขี่ได้ ก็ได้ความภาคภูมิใจ ที่ได้ทำรถที่เค้าจอดทิ้งไว้ นำมาซ่อมจนสภาพเหมือนใหม่ได้

สำหรับราคาในอนาคต ก็คงมีการเปลี่ยนแปลงไปตามความหายาก ง่าย และวิธีการที่ได้มา แต่ก็ขึ้นอยู่กับผู้ซื้ออีกนั่นแหละ ว่าต้องการรถเดิม อะไหล่แท้ทั้งคัน ราคาก็ราคาจะสูง แต่บางบคนอยากได้รถที่ ไม่จำเป็นต้องอะไหล่แท้พอขี่ได้ มันก็อีกราคานึง แต่รวมๆแล้ว ราคาขึ้นอยู่กับความพอใจทั้งสองฝ่าย พอใจที่จะซื้อ จะขาย รถเก่าไม่มีราคาตายตัวว่า รุ่นนี้ต้องราคาเท่าไหร่

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

Thumbs up

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ/\2 /\7

Junior Member rakna_dekho's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นนะครับ ดีใจครับที่คิดเหมือนกับผม ผมภูมิใจครับที่เห็นรถที่ใช้ทุกวันของพ่อมาทำให้เหมื อนใหม่ได้ ยิ่งนำรูปที่ทำเสร็จไปวางข้างรูปรถที่พ่อถ่ายไว้เมื่ อปี 2525 (ก่อนผมเกิดซะอีก)
    รู้สึกดีจริงๆ อะหลั่ยติดรถซะส่วนมาก แต่หลายชิ้นก็ต้องเปลี่ยนตามสภาพ ซึ่งผมเองก็สนใจรถผู้ชายรุ่นอื่นๆ เช่นกัน ก็กำลังสะสมทุนทรัพย์อยู่ (ตอนนี้ยังเป็นนักศึกษาและไม่อยากรบกวนผู้ปกครอง) คาดว่าในภายภาคหน้าจะหารถได้(แห้งๆเดิมๆ)และจะได้มีค วามสุขจากการ ปะผุ ทำสี หาอะหลั่ย ตอนนี้ก็สะสมข้อมูลอยู่ครับ เป็นกำลังใจให้คนรักความโบราณทุกคน สวัสดีครับ

Humnoi Member ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม's Avatar
    สถานที่
    โบราณแมน อะจึ๋งๆปู้นๆ
    ขอบคุณ
    0

Thumbs up

ผมก็เป็นคนนึงที่หลงไหลใน รถมอเตอไซค์โบราณ ผมรู้จักรถมอไซค์โบราณมาไม่ถึงปีตอนนี้ผมมีหมูแดงขี่ (c92) ผมไม่รู้นะว่าใครจะฮิตตามกระแสมั้ย แต่ผมชอบด้วยใจจริงๆ รักและหลงไหลในเสน่ของรูปทรง เสียงเครื่อง และหลายๆอย่าง รวมทั้งเวลาออกทริปไปรวมกลุ่มใหญ่ๆซึ่งนานๆครั้งจะได ้ไป ผมรู้สึกดีเมื่อได้เห็นคนที่มีใจรักในสิ่งเดียวกัน

ส่วนเรื่อง ดัดแปลงหรือไม่ดัดแปลงอะไรนั่นผมคิดว่าเป็นเรื่องของ ความสะดวกในการซ่อมแซมของแต่ละคนแต่ละพื้นที่ของการห าอะไหล่ และก็เรื่องของราคา ซึ่งผมก็เข้าใจว่า เมื่อมีความต้องการ ยิ่งมาก ยิ่งแพง ซึ่งทำให้ คนที่มีใจรักรถ แต่ทุนน้อย(อย่างผม)ก็ต้องฝืนใจดัดแปลงบางอย่าง แต่ไม่ถึงกับน่าเกลียด แต่ใจจริงผมก็อยากได้ของแท้ทั้งคันนะแต่คงต้องรอให้ม ีทำออกมาขายแบบถูกๆ(ไม่รู้จะมีหรือป่าว/\4 )

ยังไงก็ฝากถึงเพื่อนๆพี่ๆ สมาชิกที่ชอบรถโบราณทุกท่านว่า

ขอให้มีความสุขกับปีใหม่ 2549 ด้วยครับ แง่บๆ!! แล้วอย่าลืม เมาไม่ขับหลับบ้านกิ๊ก นะงับ :p

ปล.นี่เราเพ้อไรออกไปหว่า? /\6

ปาล์มโบราณแมน สองล้อจัตุรัส'46

cl90's Avatar
    สถานที่
    แมวน้อย
    ขอบคุณ
    0

มันเป็นเรื่องของปัจเจกความคิดใครความคิดมันมีหลายหล ากไม่มีใครกำหนดได้อยู่ที่เราดีกว่าว่าเราจะเป็นอย่า งไรจะสนคนอื่นทำไม่ในเมื่อเขาไม่มีผลกระทบใดๆกับชีวิ ตเรา...................../\3

เห็นด้วยกับคุณ ผู้ไม่ประสงค์จะออกนาม อะครับ มันอยู่ที่ปัจจัยหลายๆอย่างด้วย บางทีใจรักแต่ก็ต้องมองถึงหลายๆอย่างไม่ให้มันมามีผล กระทบกับชีวิตด้วยอะครับ
    แต่ใครจะว่ายังไงก็ไม่สนหรอกครับ รักซะอย่างใครจะว่าไงก็ช่างเขา

Senior Member หมง หงจินเป่า's Avatar
    สถานที่
    ชมรมอนุรักษ์รถจักรยานยนต์โบราณหนองเรือ
    ขอบคุณ
    0
    1

เห็นด้วยกับคุณผู้ไม่ประสงค์ออกนาม นะครับ ก้อย่างว่าปัจจัยหลายๆอย่าง อะไหล่บางตัวก็หายากมากๆและราคามันก็โหดน่าดูเหมือนก ันนะและมันก็ขึ้นอยู่กับเจ้าของรถด้วยว่าต้องแบบไหนช อบแบบไหนไอ้เรื่องที่ว่าจะตามกระแสหรือไม่นั้นอันนี้ มันก็ตอบยากนะเพราะบางคนที่เขามาเล่นเขาก็เล่นแบบใจร ักจริงๆ ....คุณว่าปะ....ถุกอย่างมันอยู่ที่ใจ...กับสตางค์.. อิอิอิ..
    บ่อยครั้งที่เราไม่มีเวลาสำหรับมิตร แต่กลับทุ่มเทเวลาทั้งชีวิตกับศัตรู

webmaster's Avatar
    ขอบคุณ
    310
    6

ปล. การแปลง ผมหมายถึง การเปลี่ยนแปลงตัวรถให้ต่างไปจากรุ่นเดิม ไปเป็นอีกรุ่น เพื่อเพิ่มราคา หรือ แปลงตัวรถให้มีรูปร่างต่างไปจากเดิม

ไม่ได้หมายถึง การแปลงเพื่อใช้อะไหล่ ทดแทน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย webmaster : 27-12-2005 เมื่อ 12:28

Humnoi Member ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม's Avatar
    สถานที่
    โบราณแมน อะจึ๋งๆปู้นๆ
    ขอบคุณ
    0

Thumbs up

อ่ะนะครับพี่บีผมก็ไม่ได้ว่าอะไรอ่ะ แค่แบบยกตัวอย่างให้เห็น คำว่า รักแท้แพ้เงิน นั้นมันใช้ได้ทั้งคนและรถ หุหุ~*

ปาล์มโบราณแมน สองล้อจัตุรัส'46

แต่ความรู้สึก ลึกๆผมถึงเด็กแถวบ้านที่เข้ามาเล่นใหม่ๆ ครั้งนึงผมไปคุยด้วยเพราะเห็นพวกเขาเพิ่งมาเล่นกัน ผมก็เขาไปถามว่าร่วมกลุ่มกันมัยเพื่อจะไปเที่ยวต่างจ ังหวัดกัน ได้คำตอบว่าโอ๊ยรถพวกนี้วิ่งได้ก็บุญแล้วโดยที่เด็กพ วกนี้เขามาเล่นใหม่ผมเลยไม่ได้ถือสาอะไรอาจจะไม่รู้ว ่าการออกทริปคืออะไร ตั้งแต่นั้นมาเวลาผ่านไป1เดือน ผมก็ขับรถเล่นไปที่นั้นอีก ปรากฏว่าเด็กกลุ่มนั้น เอาcไปวางเครื่องดรีม เอาไปวางเครื่องโซนิก บังโคลนเคฟราห์ บังลมเคฟราห์ เอาไปแข่งกัน c มันเป็นรถหน้ารัก ซึ่งมันไม่ใช่จึงอยากบอกว่า รถเก่าเราอะทำให้ดีอะไหล่อะ แท้ไม่แท้ไม่สำคัญอยู่ที่จะขับยังไงชอบแบบไหน ของครบไม่ครบก็ได้ แต่อย่าเอา รถไปทำอย่างงันเลยเพราะสังคมไม่ใช่พวกเทส ยกสังคมขึ้นมาสิ รถclassicไปที่ไหนคนเขาก็ชอบ ตำรวจก็ไม่คอยจะยุ่งเพราะเป็นรถที่เอามาก่อเรื่องอะไ รไม่ได้(หนีไม่ทัน) ก็ไม่รู้เหมือนกัน แต่นี้คือความรู้สึกที่มีเฉยๆ ทุกวันนี้เด็กที่เข้ามาหาผมให้ผมหารถให้สังเกตดู ที่ว่ารักจริงอะน้อยคน เอารถมาแปลงกันหมด แปลงไปแปลงมารถอะมันจะกลายเป็นเศษขยะ รักไม่จริงอย่าเล่นเลย

Senior Member TKO's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เห็นด้วยคับ ถ้าใจไม่รักจริงอย่าตามกระแสเลยคับ

ระดับเทพ โกอินเตอร์ โทจิคุง's Avatar
    สถานที่
    อันเดธ คลาสสิคไบค์
    ขอบคุณ
    0

อืม!!

Junior Member KimmZ's Avatar
    สถานที่
    แถวๆสน.บางรัก
    ขอบคุณ
    0

:p :p :p
    :p สุดไมล์ใจสยิวว......

Bookmarks