สอบถามปัญหาเล็ก ๆ สำหรับพี่ ๆ หลาย ๆ ท่านหน่อยครับ

ชื่อกระทู้: สอบถามปัญหาเล็ก ๆ สำหรับพี่ ๆ หลาย ๆ ท่านหน่อยครับ

Nirvana Member golfrocker's Avatar
    สถานที่
    โคโยตี้สาวคลาสสิค
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน สอบถามปัญหาเล็ก ๆ สำหรับพี่ ๆ หลาย ๆ ท่านหน่อยครับ

ผมเพิ่งได้รถมาได้ไม่ถึงสัปดาห์ครับ มีข้อสงสัยหลาย ๆ อย่างฝากมาถามผู้รู้หน่อยนะครับ

1. ไอ้ตัวที่อยู่บริเวณกลางรถถัดลงมาจากเบาะ ตัวแรกเป็นแท่งพลาสติกหัวแบนสีดำยาวประมาณ 1นิ้ว
    ดึงออกมาได้อีกครึ่งนิ้ว อีกตัวเป็นก้านอลูมิเนียมตัว L มีอักษรตัว R ติดอยู่ ทั้ง 2 ตัวเอาไว้ใช้ทำอะไรครับ
    ถามเจ้าของเดิมเค้าบอก " ผมก็ไม่รู้พี่ไม่เคยใช้ " ผมเข้าใจว่าคงเป็นโช้ค กะ ก็อกน้ำมัน ไม่ทราบว่าเข้าใจถูก
    รึเปล่าครับ ผิดถูกอย่างไรรบกวนบอกด้วยครับ รวมถึงวิธีใช้ด้วยครับ ( ลืมบอกผมใช้ Super ครับ )

2. รถที่ได้มาเครื่องดีครับสตาร์ดติดง่ายวิ่งดี แต่เจ้าของเดิมใช้มา 1 ปียังไม่ได้เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องเลย ก็เลย
    อยากทราบว่า นอกจากน้ำมันเครื่องแล้ว ยังต้องมีการเปลี่ยนถ่ายของเหลวใดๆกับรถอีกครับ ( น้ำมันเกียร์
    น้ามันโช้ค ต่าง ๆ ) ขอทราบค่าใช้จ่ายด้วยนะครับ

3. ตอนนี้รถไฟหน้าไม่ติด กับ เบรกหลังขาด ค่าใช้จ่ายในการซ่อมประมาณเท่าไหร่ครับ

4. จำเป็นต้องตั้งหรือเปลี่ยนหน้าทองขาวใหม่รึยังครับ ( 1ปี )

5. รถผมโช้กหน้าแข็งมาก มีใครเป็นบ้างครับ พอจะมีธีแก้ปัญหาบ้างมั้ยครับ

6. พอจะมีวิธีอื่น ๆ ที่ไม่ต้องยกเครื่องใหม่ แต่ช่วยให้สมรรถภาพรถโดยรวมดีขึ้น ( เช่น เกี่ยวกัยระบบไฟ
    หัวเทียน ) บ้างมั้ยครับยังไม่อยากฟิตเครื่องใหม่

7. สุดท้ายครับเรื่องเล็ก ๆ ที่ไม่ควรมองข้าม เวลาล้างรถต้องระมัดระวังตรงไหนเป็นพิเศษมั้ยครับ เนื่องจากเห็น
    ว่ารถมีอายุพอสมควร เผื่อมีจุดใดที่ต้องระวังน้ำมากเป็นพิเศษ

หวังว่าคงได้คำตอบจากท่านผู้รู้ด้วยนะครับ เผื่อจะได้มอบความรู้เล็ก ๆ น้อย ๆ ให้มือใหม่อย่างผม รวมถึงมือใหม่ท่านอื่น ๆ ด้วย ขอบคุณล่วงหน้าไว้ด้วยครับ

Senior Member KaiJae's Avatar
    สถานที่
    Sisaket Scooter Club.
    ขอบคุณ
    0

ถ้าเครื่องยังดี วิ่งไม่สะดุดก็ไม่จำเป็นต้องไปตั้งหน้าทองขาวหรอกครั บ
    เวลาเติมน้ำมัน อย่าลืมผสมน้ำมันออโต้ลูปด้วยนะครับ.....

มัลติพลาย http://prachachai1963.multiply.com/

Rally Member smuzcrew's Avatar
    สถานที่
    จริงใจ scooter club
    ขอบคุณ
    0

[QUOTE=golfrocker;1236169]ผมเพิ่งได้รถมาได้ไม่ถึงสัปดาห์ครับ มีข้อสงสัยหลาย ๆ อย่างฝากมาถามผู้รู้หน่อยนะครับ

1. ไอ้ตัวที่อยู่บริเวณกลางรถถัดลงมาจากเบาะ ตัวแรกเป็นแท่งพลาสติกหัวแบนสีดำยาวประมาณ 1นิ้ว
    ดึงออกมาได้อีกครึ่งนิ้ว อีกตัวเป็นก้านอลูมิเนียมตัว L มีอักษรตัว R ติดอยู่ ทั้ง 2 ตัวเอาไว้ใช้ทำอะไรครับ
    ถามเจ้าของเดิมเค้าบอก " ผมก็ไม่รู้พี่ไม่เคยใช้ " ผมเข้าใจว่าคงเป็นโช้ค กะ ก็อกน้ำมัน ไม่ทราบว่าเข้าใจถูก
    รึเปล่าครับ ผิดถูกอย่างไรรบกวนบอกด้วยครับ รวมถึงวิธีใช้ด้วยครับ ( ลืมบอกผมใช้ Super ครับ )
    -----เข้าใจถูกแล้วหล่ะครับ
    2. รถที่ได้มาเครื่องดีครับสตาร์ดติดง่ายวิ่งดี แต่เจ้าของเดิมใช้มา 1 ปียังไม่ได้เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องเลย ก็เลย
    อยากทราบว่า นอกจากน้ำมันเครื่องแล้ว ยังต้องมีการเปลี่ยนถ่ายของเหลวใดๆกับรถอีกครับ ( น้ำมันเกียร์
    น้ามันโช้ค ต่าง ๆ ) ขอทราบค่าใช้จ่ายด้วยนะครับ
    -----น้ำมันเครื่อง อย่างเดียวเต็มที่ 60 บาท(ทำร้าน)ทำเอง 80เหลือน้ำมันเครื่องไว้ใช้แทนออโต้ลูปด้วย
    3. ตอนนี้รถไฟหน้าไม่ติด กับ เบรกหลังขาด ค่าใช้จ่ายในการซ่อมประมาณเท่าไหร่ครับ
    -----ไฟหน้าไม่ติด เบรคหลังขาด นี่ไฟขาด หรือเบรคขาด ครับ รวมๆ ค่าใช้จ่ายไม่เกิน 200
    4. จำเป็นต้องตั้งหรือเปลี่ยนหน้าทองขาวใหม่รึยังครับ ( 1ปี )
    -----เพื่อความอุ่นใจเปลี่ยนไปเลยก็ได้ครับ แต่ของผมนี่เปลี่ยนตอนขับมาได้ 4 ปี ทองขาวเพิ่งจะสึกค่าใช้จ่ายไม่เกิน 120
    5. รถผมโช้กหน้าแข็งมาก มีใครเป็นบ้างครับ พอจะมีธีแก้ปัญหาบ้างมั้ยครับ
    -----โช๊คหน้าแข็ง ดีกว่าโช๊คหน้าเด้งเหมือนผมนะครับ 555
    6. พอจะมีวิธีอื่น ๆ ที่ไม่ต้องยกเครื่องใหม่ แต่ช่วยให้สมรรถภาพรถโดยรวมดีขึ้น ( เช่น เกี่ยวกัยระบบไฟ
    หัวเทียน ) บ้างมั้ยครับยังไม่อยากฟิตเครื่องใหม่
    -----เปลี่ยนท่อวิ่งดีขึ้นคับ ตั้งทองขาวดีๆ ก็ช่วยได้นิดนึง แต่ถ้าอยากให้สมรรถภาพดีจริงคงต้องฟิตใหม่ ทำเป็น CDI
    ยืดก้านตัดข้อเหวี่ยง แต่งช่องโร คว้านตับเป็ด เปิดห้องเสื้อ ระเบิดเสื้อสูบ ฯลฯ

7. สุดท้ายครับเรื่องเล็ก ๆ ที่ไม่ควรมองข้าม เวลาล้างรถต้องระมัดระวังตรงไหนเป็นพิเศษมั้ยครับ เนื่องจากเห็น
    ว่ารถมีอายุพอสมควร เผื่อมีจุดใดที่ต้องระวังน้ำมากเป็นพิเศษ
    -----ไม่ต้องระวังอะไรเท่าไหร่หรอกครับ ระวังล้างแล้วไม่เช็ดให้แห้งหล่ะน้องหนิมอาจถามหา นอกนั้นก็ไม่ค่อยมีอะไรครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย smuzcrew : 30-05-2008 เมื่อ 08:47
    "การถ่ายภาพคือการหยุดทุกสิ่งทุกอย่างไว้ให้เป็นนิรั นดร์

Nirvana Member golfrocker's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากมายครับ em94

jing's Avatar
    สถานที่
    สีแดงหมากสุก+ต้นประดู่แดง
    ขอบคุณ
    0

ถ้าเป็นอย่างนี้ น่าจะหาร้านประจำ หรือรู้จักกับคนที่ขี่บ้าง มันมีอะไรหลายอย่างที่ต้องรู้อีกมากเกี่ยวกับเวสป้า นี้เพิ่มเติมนะครับ
    1.แรกเป็นแท่งพลาสติกหัวแบนสีดำ มันเป็นโช้ค ไม่ต้องใช้ก็ได้ใช้ตะแคงรถแทนตอนstart หรือใช้ดึงโช้คก็ได้
    ก็อกน้ำมัน บิดมาซ้ายเป็นปิด ตรงกลางเปิดก็อก1 บิดขวาสุดกอก2 จะใช้กอกไหนแล้วแต่สะดวกเลย
    2.ควบเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง1-2เดือนครั้ง วิธีเปลี่ยก่อดูปักมุกเอา นอกจากน้ำมันเครื่องแล้วไม่ต้องเปลี่ยน น้ำอะไรอีก
    3.หลอดไฟขาดหรือเปล่าเช็คดู
    4.ต้องเช็คดูทองขาวก่อนว่าต้องเปลี่ยน หรือตั้งใหม่ได้ ให้ช่างดูเลย
    5.โหลดมาเปล่า หรือมันเตี้ยไป หรือโคพังก็ไม่รู้

Senior Member Mr.ไวไว's Avatar
    สถานที่
    อยากมีเหมือนกันน๊ะ
    ขอบคุณ
    0

1.มีคนตอบไปแล้ว
    2.ก็มีคนตอบไปแล้ว
    3.ไฟหน้า30บาทมั้ง ไฟหรี่ 20 มั้ง ไฟหลังไม่น่าจะขาดง่ายๆให้ดูฟิวว์ข้างหลัง 10บาทครับ(ฟิวว์ขาดง่ายครับถ้าไฟไม่สมบูรณ์+ขี่เร็ว)
    4.ทองขาวรถผมใช้มา30กว่าปีเองครับ
    5.ถ้าโช็คตายมีเปลี่ยนครับ ของเทียม 350(แต่เปลี่ยนมานานมากแล้วน๊ะ ราคาตอนนี้ไม่รู้ครับ)
    6.เด๋วเปลี่ยนหลอดไฟก็จะดีขึ้นเองล่ะ แต่ไฟซุปเปอร์มันไม่ค่อยสว่างหรอกครับ
    7.รถผมไม่ค่อยโดนน้ำเท่าไร ถ้าหลังคาร์บิวไม่มียางปิดรูปรับอากาศอย่าฉีดน้ำใส่ม ันล๊ะกัน

My Bike running on LPG

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับ ตอนนี้ได้ร้านทำแล้วครับ พอตักตวงความรู้ได้บ้างครับ หมดไป 690 ดีขึ้นเยอะครับ
    สตาร์ดง่าย เดินเบาสะดวกดี ไฟสว่างพอใช้ เบรกดี รวม ๆ ดีครับ อีกนิดนะครับ
    คือ ก้านโช้คผมดึงแล้วหลุดออกมาเลยครับ จะมีปัญหาอะไรมั้ยครับ
    แล้วเลขเครื่อง + ตัวถัง ซุปเปอร์อยู่ไหนกันครับ พยายามดูหลายจุดแล้วยังไม่เจอครับ (ที่เครื่องเห็นแต่
    ตัวใบโพธ์)
    ที่ต้องถามในบอร์ดเยอะหน่อยเพราะผมใช้เวลาทำงานหน้าค อมเยอะน่ะครับ ขอบคุณครับ
    em95

Bookmarks