คนบ้ารถถีบใช้รถถีบจริง ๆ หรือเปล่า

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบใช้รถถีบจริง ๆ หรือเปล่า

Junior Member Dhanakom's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Question คนบ้ารถถีบใช้รถถีบจริง ๆ หรือเปล่า

คือเริ่มต้นความคิดอยากได้จักรยานมาใช้แทนรถยนต์ ดูไปดูมาติดใจรถถีบโบราณ ก็เลยหามา แต่พอมีโอกาสเป็นเจ้าของ เริ่มรัก เริ่มหวง ชักไม่กล้าใช้ กลัวไปหมด กลัวใช้เล้วเสื่อม กลัวไปจอดไว้แล้วมีคนยกขึ้นรถปิกอัพไป หรือมาถอดชิ้นส่วนงาม ๆ ของเราไป

ก็เลยสงสัยว่า พี่ ๆ ใช้รถถีบกันจริง ๆ บ้างหรือเปล่าหรือส่วนใหญ่เก็บไว้เฉย ๆ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Dhanakom : 28-06-2008 เมื่อ 21:22
    Can we really change what we are?

[email protected]

Tel 0819905949

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ทีแรกเห็นแล้วตกใจคิดว่ามาแซวว่าบ้ากันจริงหรือเปล่า เพราะหลายๆคนรวมถึงตัวเองไม่ใช่เป็นคนที่ขี่รถถีบบ่อ ยๆ แต่พอเข้ามาอ่านแล้วก็บางอ้อ....
    อ่านๆดูแล้ว แยกออกเป็นสองประเด็นปัญหาก็คือกลัวเสื่อมกับกลัวหาย
    กลัวเสือม....สำหรับตัวเองแล้วคิดว่าการใช้จักรยานใน ปัจจุบันคงไม่ได้ใช้ถี่เหมือนกับคนในสมัยก่อน ดังนั้นโอกาสที่จะขี่รถบ่อยๆจนกระทั่งจานโซ่ฟันสึกหร ือ นั่งจนเบาะเปื่อย บันไดสึก อาจจะบ้างที่มีการสึกหรอแต่ก็คงไม่มาก แต่สำหรับการกลัวว่าจะขี่ๆไปแล้วเกิดอุบัติเหตุทำให้ รถพังขึ้นมา อันนี้เป็นเรื่องสุดวิสัย และคิดว่าอะไหล่คงจะหาได้อย่างไม่ยากเย็นจน
    เกินไปนัก
    กลัวหาย....จักรยานที่ตัวเองใช้อยู่ก็จะเป็นบีเอสเอ2 6" ใส่เบรคชักกลาง ก็กลัวหายเหมือนกัน แต่ก็คิดว่าคนคิดจะขโมย ขโมยอันที่ง่ายกว่าน่าจะดีกว่า สำหรับขโมยทั่วๆไปนะครับ เพราะตัวเองจะใช้โซ่ที่ใหญ่หน่อย และกุญแจอย่างดีคล้องไว้ ไปไหนก็พยายามล่ามเอาไว้ใกล้กับป้อมตำรวจหรือที่ๆไม่ ลับตาคน พยายามอย่าใส่อะไหล่หรือของแต่งที่ถอดออกง่ายจะดีที่ สุด และที่ผ่านๆมาไม่ค่อยหรือไม่เคยได้ยินว่าจักรยานโบรา ณจะถูกขโมย เรียกว่าเปอร์เซ็นต์น้อย แต่ก็ไม่ประมาทเราก็พยายามป้องกันให้เต็มที่
    ยังไงๆก็ขอสนับสนุนให้คนบ้ารถถีบนำรถถีบออกมาใช้เพื่ อเป็นสีสันแก่ท้องถนนครับ

สุรแผน เพชรน้ำไหล's Avatar
    สถานที่
    ปุ๊ด-ซี-แลน Scooter แก๊งค์
    ขอบคุณ
    0

เหมือนพี่ วสันต์ ครับ แต่ จริงๆ ผมอยู่บ้านนอก จะไปไหนมันไม่น่าห่วงเท่าเมืองกรุง แล้วส่วนใหญ่จะมี คันใช้งานจริงๆ ไว้ คันสวยๆจะจำกัดกรอบแค่ ปั่นเล่น ถ้ารักจริงๆคนรอบข้างจะเข้าใจเราเองครับ

เช่น เจ้านายเก่า แก่ปั่นมา ถึงที่ทำงาน แกก็จูงเข้าข้างๆโต๊ะเลย เจ้านายใหญ่อีกที ก่อไม่ได้ว่า

ยืมตัง ยืมรถ ยืมกล้อง ยืมมือถือ ยืมเมีย นี้โกรธกันตายเลย
    /\8ชมรมกอดลมไว้อย่าให้หงอย ปี2 กับโจรไพรใจทรามนาม สุรแผน 089-4312309
    [email protected]
    อะไหล่ จักรยานโบราณ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=195664

อะไหล่มอไซค์ รวมรถแม่บ้าน-วิบาก ประเภทมือ 2 ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNcSqIz3zk

อะไหล่ SUZUKI kawasaki วิบาก/สปอร์ต/แท้/เทียม
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...55#post7788455

อะไหล่มอไซค์ HONDA ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=401798

อะไหล่ YAMAHA ล้วนๆ สำหรับปี 2556 ล่าสุด
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNc1qIz3zk

นายชัยภัทร วงค์คำ
    547-147-322-1 กรุงไทย สาขาข่วงสิงห์ เชียงใหม่
    286-2-43966-2 กสิกรไทย สาขา สารภี เชียงใหม่
    ส่ง ไปรษณีย์ ไทย แต่ไม่รับส่ง ทาง พกง โปรดเข้าใจ
    ไม่มีหน้าร้านครับ ขายทางอินเทอร์เนต อย่างเดียว
    เงื่อนไขอื่นๆ เจรจากันได้ครับ โปรดเข้าใจครับ
    line ID surapan-parts

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ใช้ใจเกินร้อย

ใช้ครับแต่ส่วนใหญ่จะใช้26หญิงเพราะคล่องตัวกว่าไปส่ งไปรษณีย์บ้าง ไปธนาคารบ้าง ไปซือของในตลาด ระยะทางจากที่ทำงานไปตลาดประมาณ 2-3 กิโลเมตรไปกลับก็5-6กิโลเมตร พยายามใช้มาก ถึงจะถูกแดดผาบ้างก็ปล่อยตามธรรมชาติเพราะคนสมัยก่อน ขี่มา40-50ปีแล้วบางทีตอนเย็นๆก็ขี่เลาะริมแม่น้ำเจ้าพระยา ดูวิถีชีวิตคนปากน้ำโพ ว่างๆจะactionมาให้ชมนะคร้าบบบบบ ขอบคุณคร้าบบบบ

crank's Avatar
    สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

ปั่นออกกำลังกายตอนเย็นๆเกือบทุกวันถ้าฝนไม่ตกหรือไม ่กลับดึก สองอาทิตย์ที่แล้วเอาไปปั่นที่สวนรถไฟก็แปลกดีเพราะเ ป็นรถโบราณคันเดียวดีดกระดิ่งทีมีแต่คนให้ความสนใจกั บเสียงกระดิ่งหวานๆๆแต่ปั่นยากมากเลย ที่นั่นคนเยอะทั้งคนวิ่งคนเดินรถเข็นและรถจักรยานที่ ปั่นเป็นแผง แต่ก็ชอบที่ทุกคนล้วนห่วงใยสุขภาพ ครับ ผมก็เลยปั่นชมนกชมไม้ชมสาวบ้างตามเรื่องตามราว แต่ถ้าเอามาใช้ในชีวิตประจำวันจริงๆต้องระวังมากๆครั บสำหรับคนกรุงเทพ ผมเคยปั่นไปเรียนตอนเรียนมหาลัยรู้สึกว่า ดี กลับบ้านเร็วขึ้นเป็นชั่วโมงแต่กลับมาโทรมทุกวันครับ

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

คนเล่นจักรยานโบราณ ที่เห็นๆมักจะมีจักรยานมากกว่าคนละหนึ่งคัน และที่เห็นอยู่เช่นกันก็คือ จะมีทั้งรถที่เก็บ นานๆถึงจะเอามาขี่สักครั้งหนึ่ง และรถที่นำมาใช้ขี่อยู่เป็นประจำ
    ตัวเองจะมีรถที่เอามาใช้ขี่อยู่เป็นประจำอยู่สองคัน คือเอามาไว้ที่ทำงานและใช้ที่บ้านอย่างละคัน สะดวกดี ประหยัดค่ามอร์เตอร์ไซค์รับจ้างไปวันละยี่สิบบาท ส่วนรถที่นำมาใช้ที่ทำงานดดยมากจะนำมาใช้ขี่ไปส่งของ ทางไปรณีย์ จ่ายค่าบ้าน และในเรื่องต่างๆละแวกใกล้ๆที่ทำงาน ประหยัดเวลาและประหยัดค่าเดินทางดีครับ
    ส่วนเรื่องปั่นไปเที่ยวนั้น นานๆครั้งหากมีเวลาก็จะไปปั่นเที่ยวตามย่านเก่าๆถ่าย รูปตึกแถวงามๆมาฝากกันในเวบ

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

ที่เมืองคุณย่า ส่วนมากใช้ถีบระยะสั้นไปซื้อเบียร์+ของจุกจิก จากซุปเปอร์มาเก็ตในหมู่บ้าน และถีบออกกำลังกายตอนเย็น
    ส่วนที่พระนคร ... ไปไหนไปกันครับ ปั่นจากบ้านไปตลาด 2 กิโล จอดรถล้มไส่มอไซค์วิน (ขาตั้งกลาง)
    จนทะเลาะกันก็เคยมาแล้ว ไปห้าง ไปตกปลา ไปมันเรื่อย เคยถีบจากจังหวัดนนท์ไปสนามหลวง สนามศุภฯ คนเดียวตอนเช้ามืดเพื่อไปเตะบอล ไม่กลัวเพราะถีบบนถนนนี้มาตั้งแต่เด็ก
    แต่ที่เมืองคุณย่าจะไปแรดอย่างนั้นม่ายหวายครับ ๆ ไปไกลนักไม่ไหวครับ สิบล้อชุมเหลือเกิน

Senior Member สิงห์เหนือ's Avatar
    สถานที่
    ironass
    ขอบคุณ
    19

เมื่อวานเพี่อนสมัยเรียนประถมมาหาที่ทํางานเลยชวนเพื ่อนออกไปปั่นจักรยานกัน เลาะตัวเมืองตามริมนําเจ้าพระยา ซึ่งนํากําลังขึ้น เทศบาลนครนครสวรรค์ก็ถมดินหนีนํา เลยได้เส้นทางจักรยานใหม่โดยที่รถยนต์ก็ไม่ชอบที่จะว ิ่งเพราะเป็นดินหินคลุก ถ้าเทศบาลจัดเป็นทางจักรยานล่ะก็แจ๋วเลยขี่กันจนลอดใ ต้สะพานเดชาติวงศ์แล้ววกกลับไปที่ทํางาน ได้บรรยากาศสมัยประถมจริงๆ
    ขอให้พระคุ้มครอง

Bookmarks