ถามเรื่องเครื่องดรีม มันร้อนมากเลยครับ

ชื่อกระทู้: ถามเรื่องเครื่องดรีม มันร้อนมากเลยครับ

Member chatchai29's Avatar
    สถานที่
    วิศวะคลาสสิก บางแสน
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ถามเรื่องเครื่องดรีม มันร้อนมากเลยครับ

เครื่องดรีมเดิมๆ เอามาใส่ C วิ่งนิดเดียวเอง ร้อนมากเลย

แล้วเวลาออกตัว เข้าเกียร์ไป มันจะอืดๆ แป็บนึง พอเร็วขึ้นหน่อยก็จะหายไปเอง เกิดจากไรครับ

แล้วก็แบตน้ำ มันมีรูน้ำกลั่นไหลออกมา มันไหลออกมา เราต่อสายทิ้ง หรือว่า อุดไว้เลยครับ

แล้วดุม หน้า หลัง จะร้อนๆ เวลาขี่ ร้อนถึงร้อนจัง แก้ไงครับ

Senior Member boyinthanon's Avatar
    สถานที่
    ชมรมนครชากังราวคลาสิค
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chatchai29 อ่านข้อความ
    เครื่องดรีมเดิมๆ เอามาใส่ C วิ่งนิดเดียวเอง ร้อนมากเลย

แล้วเวลาออกตัว เข้าเกียร์ไป มันจะอืดๆ แป็บนึง พอเร็วขึ้นหน่อยก็จะหายไปเอง เกิดจากไรครับ

แล้วก็แบตน้ำ มันมีรูน้ำกลั่นไหลออกมา มันไหลออกมา เราต่อสายทิ้ง หรือว่า อุดไว้เลยครับ

แล้วดุม หน้า หลัง จะร้อนๆ เวลาขี่ ร้อนถึงร้อนจัง แก้ไงครับ
    เรื่องแบตนะครับต่อสายมาเลยไม่งั้นมันหายใจไม่ได้... .....เดี๋ยวระเบิดเอานะ...................ล้อเล่นไม ่ถึงขนาดนั้นหรอกก็แค่ต่อสายมาให้ไอนำกลั่นมันสามารถ ระเหยได้บ้างเวลาที่รถมันชาร์ตจนร้อนมากๆ........... ก็แค่นั้น
    ผู้อนุรักษ์รถโบราณ พานต๋าย อำเภอพรานกระต่าย จังหวัดกำแพงเพชร

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boyinthanon อ่านข้อความ
    เรื่องแบตนะครับต่อสายมาเลยไม่งั้นมันหายใจไม่ได้... .....เดี๋ยวระเบิดเอานะ...................ล้อเล่นไม ่ถึงขนาดนั้นหรอกก็แค่ต่อสายมาให้ไอนำกลั่นมันสามารถ ระเหยได้บ้างเวลาที่รถมันชาร์ตจนร้อนมากๆ........... ก็แค่นั้น

มันไหล ลงมาหยดใส่ เหล็กขาตั้ง กัดผุเลยอ่ะครับ เหล็กพองๆเลย สงสัยมันจะไหลออกมาพรร้อมกับน้ำกรด แบตมันเสียรึป่าวครับ

เรื่องเครื่องไม่มีคนตอบเลยอ่ะๆๆๆๆๆๆๆ ร้อนมากจิงๆนะ

สถานที่
    ไม่มี
    ขอบคุณ
    0

อาการเครื่องร้อนมากเกินควรที่ผมพบมานั้นส่วนมากจะเก ิดจากการไล่คาบูมาไม่สัมพันธ์กับความต้องการของเครื่ องยนต์พุดง่ายๆก็คือน้ำมันบางเกินไปครับวิธีเช็คก็คื อลองถอดหัวเทียนออกมาดูก่อนว่าหัวเทียนมีสีอะไรถ้าขา วก็แสดงว่าน้ำมันบางครับอย่างนี้ร้อนแน่นอนหัวเทียนป กติแล้วจะต้องมีสีน้ำตาลอมดำหน่อยๆครับจึงจะดี อาการที่เป็นไปได้อย่างที่ 2 ก็คือปั้มน้ำมันเครื่องเริ่มเสื่อมเลยทำให้น้ำมันเคร ื่องมาเลี้ยงที่หัวเครื่องไม่เพียงพอเลยทำให้มีความร ้อนมากกว่าปกติครับ อาการที3คือท่ออั้นเลยทำให้ระบายไอเสียไม่ทันเลยเกิด ความร้อนสะสมครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chatchai29 อ่านข้อความ
    เบรคติดครับ ปรับตั้งระยะเบรคใหม่ หรือเปลี่ยนสปริงดึงกลับ
    มันร้อนเพราะการเสียดสี ทำให้วิ่งไม่ออก
    เหมือนเบรคอยู่ตลอดเวลา เปลืองน้ำมันด้วย

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ c 70 พระราม 2 อ่านข้อความ
    อาการเครื่องร้อนมากเกินควรที่ผมพบมานั้นส่วนมากจะเก ิดจากการไล่คาบูมาไม่สัมพันธ์กับความต้องการของเครื่ องยนต์พุดง่ายๆก็คือน้ำมันบางเกินไปครับวิธีเช็คก็คื อลองถอดหัวเทียนออกมาดูก่อนว่าหัวเทียนมีสีอะไรถ้าขา วก็แสดงว่าน้ำมันบางครับอย่างนี้ร้อนแน่นอนหัวเทียนป กติแล้วจะต้องมีสีน้ำตาลอมดำหน่อยๆครับจึงจะดี อาการที่เป็นไปได้อย่างที่ 2 ก็คือปั้มน้ำมันเครื่องเริ่มเสื่อมเลยทำให้น้ำมันเคร ื่องมาเลี้ยงที่หัวเครื่องไม่เพียงพอเลยทำให้มีความร ้อนมากกว่าปกติครับ อาการที3คือท่ออั้นเลยทำให้ระบายไอเสียไม่ทันเลยเกิด ความร้อนสะสมครับ

ผมเปลี่ยนจาก 91 มาเติม โซฮอล 95 เครื่องเย็นลงมากเลย
    มันจะทำให้เครื่องพังไหมครับ

แต่เวฟ ก็เติมนะ ไม่เห็นเป็นไร เลยลองเติมดรีมบ้าง ไม่น่าพังมั้งครับ

สถานที่
    ไม่มี
    ขอบคุณ
    0

เติมโซฮอลไม่พังหรอกครับรถผมใช้อยุ่ทุกคัน ใช้มาตั้งแต่ช่วงแรกๆเลยครับ ดรีมผมก็มีใช้โซฮอลมา 10,000 กว่าโลแล้วครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

จะใช่ต่อไปครับ อิอิ ใช้มา หลายทิตและ ยังไม่มีอาการ

แล้วจะทำเครื่องดรีมให้วิ่งสัก 130-140 กม/ชม

ทำไรบ้างครับ

ลูกเชียแดนดาท แคมแต่ง 330 คาบูแดช วิ่งถึงไหมครับ

หรือว่าต้องเปลี่ยนเสื้อ หัว ข้อเหวี่ยง

Junior Member soraaoi's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เครื่อง อย่าทำเลยอ่ะ คับ เดิมสบายกว่า ท้าทำก็ ชุดหัว ไทเกอร์ แคม 330 วาวไทเกอร์

( วาวโซนิคแจ๋วแต่พังไวมาก ) ข้อเหวี่ยง 110 ก้าน 110 ยืด ลูก โซนิค บาบูร์ N - pro ไม่ก็ เซอพีโก้

แต่แนะนำ N - pro ไล่ง่าย สเตอ หน้า - หลัง ทดเอา ตลัช แต่ง ท่อผ่า เกียร์ Wave เคยทำอยู่คับ เหนียว ดี

คับ ใช้มาประมาณ เกือบปี คับ มีปัญหาแค่ คลัชลื่น วิ่งก็ ไหล ๆ 120 - 130 +

และมีอีกอัน หัว 125 ข้อเหวี่ยง 125 วาวโซนิค ลูก โซนิค Size 150 ก้าน ยืด 2 m. แคมแต่ง

เกียร์ Wave คาบู N PRO กล่อง 110 ผ่าตัดรอบ ท่อ ผ่า อยากทำเครื่องก็ติดต่อ ตา เชค สุขา2

เค้า เซียนเรื่องพวกนี้ [ คันที่ลง Step หัว 125 ]

รูป รูป  
    น อ ย ๆ อ ย า ก เ ป ลี่ ย น แ น ว

http://indyska.hi5.com

Bookmarks