รบกวนผู้รู้ช่วยตอบปัญหาเกี่ยวกับการโอนย้ายทะเบียนข ้ามเขตหน่อยครับ

ชื่อกระทู้: รบกวนผู้รู้ช่วยตอบปัญหาเกี่ยวกับการโอนย้ายทะเบียนข ้ามเขตหน่อยครับ

Junior Member bom_manu's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน รบกวนผู้รู้ช่วยตอบปัญหาเกี่ยวกับการโอนย้ายทะเบียนข ้ามเขตหน่อยครับ

คือตอนนี้ได้รถมาคันหนึ่งพร้อมชุดโอนลอย ทะเบียนรถอยู่ จ.แพร่ ทะเบียนบ้านผมอยู่กทม แต่เอารถมาใช้อยู่ปราจีน ต้องการสอบถาม
    1.สามารถทำเรื่องย้ายปลายทางและโอนได้เลยหรือป่าว(เค ยได้ยินคนบอกว่าทำได้) แล้ววันที่ไปยื่นเรื่องขอย้ายปลายทางต้องเอารถไปตรวจ สภาพด้วยเลยหรือป่าว หรือว่าให้เอาไปเมื่อวันที่ได้รับหนังสือแจ้งจากทางข นส่ง(ปกติการนำเนินการย้ายเข้าย้ายออก ใช้เวลาประมาณ 15 วันใช่ป่ะ)

2.ผมสามารถนำรถไปดำเนินการทางทะเบียนต่างๆที่ขนส่งปร าจีนได้หรือไม่ (เพราะไม่สะดวกเอารถกลับ กทม) แต่ถ้าไม่ได้ก็คงต้องเอาเข้ากทม

3. มีทางไหนที่สะดวกกว่านี้รบกวนแนะนำด้วยครับ

ปล.ทะเบียนไม่ขาดต่อครับ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าที่ช่วยเหลือครับ
    My Heart
    My Soul
    My Vespa

Inspire By Vespa ( Sprint V)

สาวก VESPA & LAM's Avatar
    สถานที่
    Crave Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

Talking

ตอบเป็นข้อๆนะครับ
    1. ทำได้ครับ แต่จะต้องทำที่จังหวัดที่คุณมีทะเบียนบ้านอยู่ เช่นทะเบียนบ้านอยู่กรุงเทพก็ต้องทำที่กรุงเทพ แต่ถ้าจะทำที่ปราจีนก็แจ้งย้ายทะเบียนบ้านมาปราจีนซิ ครับใช้เวลาในการทำ นับจากวันยื่นเรื่องให้เจ้าหน้าที่แล้วประมาณ1-2เดือนจะมีจดหมายมาเรียกให้นำรถไปตรวจสภาพ
    2.ทำได้แต่ต้องย้ายทะเบียนมาปราจีนก่อนครับ
    3.วิธีที่บอกผมว่าสะดวกสุดแล้วครับ แต่ถ้ามาใครคิดว่าทำง่ายกว่านี้ก็บอกเพื่อนๆทีนะครับ นึกว่าช่วยๆกัน

Junior Member bom_manu's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Question ขอบคุณ คุณ สาวก Vespa & Lam มากครับ

ผมจะได้ไปยื่นเรื่องไว้ก่อน แล้วค่อยเอารถเข้ากทวันที่จะไปทำเรื่องโอน ขอถามอีกหน่อยครับ

เอกสารที่ใช้ทำเรื่องย้ายเข้าย้ายออก กับทำเรื่องโอนกรรมสิทธิ์ ใช้อะไรบ้าง (ใช้ชุดเดียวกันได้หรือป่าว หรือว่าต้องแยกเป็นกรณี) เพราะทางเจ้าของคนเก่าเค้า เซ็นสำเนาบัตรกับทะเบียนบ้านมาให้แค่ 2 ชุด ไม่แน่ใจว่าจะพอหรือป่าวอ่ะ ส่วนใบมอบอำนาจก็เซ็นมาชุดเดียว /\4
    My Heart
    My Soul
    My Vespa

Inspire By Vespa ( Sprint V)

สาวก VESPA & LAM's Avatar
    สถานที่
    Crave Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ bom_manu
    ผมจะได้ไปยื่นเรื่องไว้ก่อน แล้วค่อยเอารถเข้ากทวันที่จะไปทำเรื่องโอน ขอถามอีกหน่อยครับ

เอกสารที่ใช้ทำเรื่องย้ายเข้าย้ายออก กับทำเรื่องโอนกรรมสิทธิ์ ใช้อะไรบ้าง (ใช้ชุดเดียวกันได้หรือป่าว หรือว่าต้องแยกเป็นกรณี) เพราะทางเจ้าของคนเก่าเค้า เซ็นสำเนาบัตรกับทะเบียนบ้านมาให้แค่ 2 ชุด ไม่แน่ใจว่าจะพอหรือป่าวอ่ะ ส่วนใบมอบอำนาจก็เซ็นมาชุดเดียว /\4
    ใช้ชุดเดียวกันได้เลยครับ แจ้งย้าย+โอน ใบมอบอำนาทจะต้องระบุด้วยว่า ให้โอนแล้วแจ้งย้าย ส่วนคำขอใช้2ใบ 1 เป็นใบโอน 2 ใบคำขออื่นๆ (ระบุว่าขอแจ้งย้ายปลายทาง) แต่คุณไปยื่นใว้แล้วคงไม่มีปัญหาอะไร
    แต่ในกรณีนี้นะครับ ควรแจ้งขอย้ายและขอโอนเลยพร้อมกันจะได้ตรวจสภาพครั้ง เพดียว

aut64's Avatar
    สถานที่
    HUA - HIN - PRANBUREE UNDER LIMIT TEAM CLASSIC BIKE OF HUA - HIN - PRAN
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ bom_manu
    คือตอนนี้ได้รถมาคันหนึ่งพร้อมชุดโอนลอย ทะเบียนรถอยู่ จ.แพร่ ทะเบียนบ้านผมอยู่กทม แต่เอารถมาใช้อยู่ปราจีน ต้องการสอบถาม
    1.สามารถทำเรื่องย้ายปลายทางและโอนได้เลยหรือป่าว(เค ยได้ยินคนบอกว่าทำได้) แล้ววันที่ไปยื่นเรื่องขอย้ายปลายทางต้องเอารถไปตรวจ สภาพด้วยเลยหรือป่าว หรือว่าให้เอาไปเมื่อวันที่ได้รับหนังสือแจ้งจากทางข นส่ง(ปกติการนำเนินการย้ายเข้าย้ายออก ใช้เวลาประมาณ 15 วันใช่ป่ะ)

2.ผมสามารถนำรถไปดำเนินการทางทะเบียนต่างๆที่ขนส่งปร าจีนได้หรือไม่ (เพราะไม่สะดวกเอารถกลับ กทม) แต่ถ้าไม่ได้ก็คงต้องเอาเข้ากทม

3. มีทางไหนที่สะดวกกว่านี้รบกวนแนะนำด้วยครับ

ปล.ทะเบียนไม่ขาดต่อครับ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าที่ช่วยเหลือครับ
    ง่ายๆเลยครับ ใช้รถอยู่ปราจีน.....เข้าไปที่ขนส่งปราจีน แล้วบอกเจ้าหน้าที่เขาว่า...ขอตรวจรถเพื่อที่จะโอน ทำเป็นใบวิทยุ บอกเค้าแบบนี้เดี๋ยวเจ้าหน้าที่เค้าจะรู้เเองครับ และหลังจากนั้นก้อเอาใบวิทยุพร้อมชุดโอนและทะเบียนเข ้าไปที่ขนส่ง กทม.ครับ ถ้างง....โทร. มาถามได้ครับ 06 - 3659085

Bookmarks