รถมีเล่ม+ชุดโอน แต่ไม่มีป้ายทะเบียนจริงๆ ทำมาใส่เอง ถ้าโดนจับถือว่าเราNo-Bookป่า

ชื่อกระทู้: รถมีเล่ม+ชุดโอน แต่ไม่มีป้ายทะเบียนจริงๆ ทำมาใส่เอง ถ้าโดนจับถือว่าเราNo-Bookป่า

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน รถมีเล่ม+ชุดโอน แต่ไม่มีป้ายทะเบียนจริงๆ ทำมาใส่เอง ถ้าโดนจับถือว่าเราNo-Bookป่า

รถผมตอนนี้มี เล่ม+ชุดโอน กำลังหาเวลาทำเรื่องโอนอยู่ แต่ช่วงนี้ไปทำทะเบียนมาใส่เอง
    ถ้าเกิดพลาดไปโดนจับเข้าจะถือว่ารถเราNo-Bookรึ เปล่าครับผม พ.ร.บ ก็ยังไม่ได้ทำ
    จะโดนอะไรบ้างครับผม ความรู้น้อยครับมอไซคันแรก ไม่มีประสบการณ์ ขอคำแนะนำด้วยครับ:)

Senior Member bidbies's Avatar
    สถานที่
    เ ย็ น เ ฮ
    ขอบคุณ
    1

ไปยื่นเรื่องทำป้ายทะเบียนใหม่ ช่วงเวลาที่รอก็ไม่ต้องติดนะครับ เพราะถ้าเอาของปลอมมาตำรวจจะแจ้งปลอมแปลงเอกสารอีกนะ ครับ ทำให้เสร็จหรือทำเรื่องโอนให้เสร็จแล้ว ก็รอทะเบียน ทางขนส่งเค้าจะมีใบแจ้งมาให้นะครับ ไม่ต้องกลัว ใบนั้นใช้อ้างกับตำรวจได้ครับ ตอนนี้ผมก็ใช้อยู่ครับ แต่เป็นรถยนต์นะครับ /\2

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับผม

ize_noonz
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน .......

มีปัญหาเหมือนผมเรยคับ
    /\2 /\2 [[{{-+IzE...N.Oo...Nz+-}}]]/\2 /\2

คัยมี C ส่งรูปมาโชว์หน่อยค้าบบบ
    เผื่อเราจาด้ายดูเปนแบบอย่าง

[email protected] เมล์นี้นะค้าบบบ

Junior Member Panupong's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ไม่โดนจับหลอกครับ เพราะรถที่มีใบทะเบียนอยู่แล้วแต่ไม่มีป้ายทะเบียนเน ี่ย เราทมาใส่เองก็ได้ครับ
    อันนี้ผมอ่านมาจากหนังสือ ทนาย วัณชัย ศรศิริ นะคับ
    ฉัน .. ก็เป็นแค่ฉัน มีเพียงความผูกพัน .. ให้ห่อห่ม อาจไม่งดงามและ .. ไร้คำชื่นชม แต่ยืนอยู่บนโลกกลมๆได้.. ด้วยหัวใจ

เพื่อนผมโดนจับครับ อายัดรถใว้ด้วย ข้อหาปลอมแปลงเอกสารของทางราชการ ยึดรถใว้ตรวจสอบเป็นเดือน โดนปรับหลายพัน แถมต้องขึ้นโรงพักตั้งหลายรอบ อย่าปลอมเลยครับ ++++แต่ถ้าป้ายหายเขียนหมายเลขทะเบียน ใส่กระดาษ เเปะใว้ ไม่โดนข้อหาปลอมแปลงครับ++++ แต่โดนปรับ 200 ข้อหาไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียนรถ อิ อิ อิ

Member mossdy's Avatar
    ขอบคุณ
    0

รถมีเล่มทะเบียน แต่ป้ายทะเบียนของกรมการขนส่งหาย ชำรุด ใช้การไม่ได้ ให้ทำใหม่ที่ร้านทำป้ายติดแทนได้เลยครับ ไม่ต้องปั้มตรา ขส ก็ได้ ไม่ถือว่าเป็นแผ่นป้ายทะเบียนปลอม และก็ไม่ได้ปลอมแปลงเอกสารของทางราชการแต่อย่างใด เพราะเป็นการทำขึ้นใหม่ซึ่งมีเลขอยู่จริงตามเล่มทะเบ ียน ไม่ได้สร้างความเสียหายแก่บุคคลอื่น แต่จะเป็นประโยชน์กว่าไม่แผ่นป้ายทะเบียน แม้จะทำไม่เหมือนของเดิมก็ไม่เป็นไร เคยเห็นป้ายรถยุโรปราคาแพงๆที่ป้ายทำใหม่ยาวๆมั้ยครั บ โดยตำรวจจับส่งฟ้องศาล ศาลฎีกาพิพากษาว่าไม่เป็นป้ายทะเบียนปลอม มีฎีกาเรื่องนี้อยู่ครับปลอดภัย

แต่ตำรวจไทย ไม่ค่อยจะฟังเสียงประชาชนเลยครับ เดินวนรอบรถจนเสียตังค์ พูดเยอะก็ไม่ใด้เดี๋ยวหลายกระทง สุดท้ายส่งฟ้องศาล (ข้างป้อม)

Senior Member konhaha's Avatar
    สถานที่
    tiwang rider classic & bigbike
    ขอบคุณ
    0

เป็นปกติครับตำรวจไทย เรียกแล้วต้องปรับให้ได้สักอย่าง เรียกปุ๊บ ดูรถ รถโอเค ขอใบขับขี่ มีใบขับขี่ ขอดูทะเบียนรถ รถโอเค ********เดินรอบรถหาการดัดแปลงแล้วก็ปรับ เป็นปกติครับ ยิ่งช่วงนี้ยิ่งหนักต้องหาเงินสร้างโรงพักใหม่กันด้ว ย
    OWEN Tiwang Rider Bigbike club & Wangkao classic club ที่วังไรเดอร์บิ๊กไบค์ & วังเ่ก่าคลาสสิคคลับ ตำบลที่วัง อำเภอทุ่งสง จังหวัดนครศรีธรรมราช

Bookmarks