เอาไว้ดูเล่นๆ - หน้า 3

ชื่อกระทู้: เอาไว้ดูเล่นๆ

CB175 HM_man's Avatar
    สถานที่
    สุพรรณ คลาสสิก
    ขอบคุณ
    0

cl 125

รูป รูป  
    CAVALRY

/\2 SUPHAN CLASSIC

จังหวัดสุพรรณบุรี ประเทศไทย em20

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

สวัสดีครับ ภาพนี้เป็นการแสดงทิศทางการไหลของน้ำมันหล่อลื่น เริ่มจากปั้มมาเลยครับ เครื่องเป็น Cb 160 มั่ง ถ้าจำไม่ผิด ลูกสูบขึ้นลงพร้อมกัน หน้าทองขาวเดียว แต่คนละจังหวะการทำงานกัน เป็นการออกแบบที่ยอดเยี่ยมครับ เพราะวิศวกรจะใช้ชุดเพลาราวลิ้นเป็นตัวควบคุมให้จังห วะการจุดระเบิดทำงานคนละที ทั้งๆ ที่ลูกสูบขึ้นลงพร้อมกัน เดี๋ยวผมจะวาดรูปมาอธิบายในโอกาศต่อไปครับ อ้อ และท่านที่ทราบก็ช่วยกันอธิบายหรือลงความคิดเห็นได้น ะครับ

ปล. รักในความโบราณและเทคโนโลยี มาแบ่งปันความรู้กันครับ

รูป รูป  
    CAVALRY

จังหวัดสุพรรณบุรี ประเทศไทย em20

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

...

รูป รูป  
    CAVALRY

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

;)

รูป รูป  
    CAVALRY

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาดู 175 กันบ้างครับ

รูป รูป  
    CAVALRY

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ต่อครับ 175 อีกเช่นกัน

รูป รูป  
    CAVALRY

Member ditpong's Avatar
    สถานที่
    small dogs classic
    ขอบคุณ
    0

เป็นประโยชน์มากครับแต่ให้ดีต้องเป็นภาษาไทยครับฮิๆ. ....

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

สวัสดีครับ.... ขอบคุญสำหรับคำแนะนำครับ อิ อิ ผมก็อยากจะแปลเป็นไทยเหมือนกันแต่ กลัวจะผิดพลาดเพราะไม่รู้ภาษาญี่ปุ่นอ่ะนะ แต่ไม่เป็นไรครับเดี๋ยวผมจะลองศึกษาและบรรยาให้มากกว ่านี้ครับ :)
    CAVALRY

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

สำหรับเรื่องของหน้าทองขาวและ cdi ผมได้อธิบายไว้ในกระทู้ igintion ครับ
    CAVALRY

Verified Member sujin na-ngam's Avatar
    ขอบคุณ
    1

อยากเห็นภายในโดยละเอียดของเครื่อง benly 92 ครับกรุณาด้วยครับ [email protected]คอบคุณครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sujin na-ngam อ่านข้อความ
    อยากเห็นภายในโดยละเอียดของเครื่อง benly 92 ครับกรุณาด้วยครับ [email protected]คอบคุณครับ
    ต้องขอโทษด้วยนะครับพยายามหาอยู่หลายวันก็ยังหาไม่เจ อเลยครับ ส่วนใหญ่จะเป็น c50 70 มากกว่าครับ
    วันก่อนผมเคยคุยกับผู้อาวุโสของกลุ่มเรื่อง รถ ฮาเล่ย์ ซึ่งเป็นรถที่ยังได้ดีในอเมริกา แต่เชื่อไหมว่าคนอเมริกาส่วนมักใช้ญี่ปุ่น ถ้าไม่ใช่พวกชาตินิยมจริงๆ ก็ไม่ใช่รถฮาเล่ย์กัน เท่าที่ผมพอจะทราบมาบ้างรถญี่ปุ่นใช้ดีกว่ามาก ดียังไงเหรอครับ ก็ถูกกว่าผมให้ข้อนี้เป็นข้อแรกเลย ต่อมาก็พอกว่าใน ซีซี. เท่ากัน ออกตัวเร็วกว่า(ก็ใช้โซ่ราวลิ้นไง บางตัวใช้สายพานด้วย) วิ่งเร็วกว่า (ก็มันเบากว่านี่) นิ่มนวลกว่า แรงสั่นสะเทือนน้อยกว่า แต่รถฮาเล่ย์ก็ยังใช้ก้านกระทุ้งแบบเดิม เครื่อง วี-ทวิน แบบเดิม เครื่องกับเกียร์แยกกันอยู่แบบเดิม............อ้าวใ ช้รถญี่ปุ่นไปพูดอะไรกับรถอเมริกาซะงั้น............ ..นอกเรื่องซะเยอะ ตอนแรกในกระทู้นี้ผมว่าลงเรื่อง ohv กับ ohc ครับ แล้วก็เรื่องเครื่องแบบสูบขนาน (ก็ c 92 95.......และอื่นๆ) แต่ดันไวรัสลงเครื่องเลยหายหมดเลย เว็บที่บันทึกไว้ก็หายไป กระทู้นี้เลยเงียบไปนาน เดี๋ยวยังไงจะลองหาดูครับ
    CAVALRY

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน มารู้จักเครื่อง ohv กันเถอะ โดย www.thaimocyc.com

จากในบทความในเว็บ ได้มีการเล่าถึงเครื่องยนต์แบบ SOHC และ DOHC กันไปแล้ว แต่ยังมีระบบวาล์วอีกหลายแบบ และแบบหนึ่งที่จะหยิบยกมาให้รู้จักกันก็คือ ระบบ OVER HEAD VALVE หรือที่เรียกย่อ ๆว่า OHV นั่นเอง
    ถึงแม้ว่า ระบบ OHV จะถือว่าเป็นระบบขับวาล์วที่เก่า(มากๆๆๆๆ) แล้วก็ตาม แต่ผมก็เชื่อว่า ยังมีผู้ใช้รถอีกจำนวนไม่น้อย ไม่ยังไม่รู้จักมัน หรือไม่รู้หลักการทำงานของมัน เนื่องจากในรถมอเตอร์ไซค์ รวมถึงระยนต์ในปัจจุบันไม่ค่อยจะใช้ระบบนี้กันแล้ว ทีนี้ เรามารู้ถึงระบบการทำงานของ OHV กับเลยดีกว่าครับ
    คำว่า OVER HEAD VALVE ก็บอกอยู่แล้วว่า วาล์วอยู่ด้านบนลูกสูบ แต่ไม่ได้หมายถึง แคมชาร์ฟจะอยู่ที่บนลูกสูบ(ฝาสูบ) ด้วยแต่อย่างใด แคมชาร์ฟของระบบ OHV นี้จะไปสิงสถิตอยู่บริเวณ ตีนเสื้อสูบ ซึ่งในเมื่อมันอยู่ห่างกันอย่างนี้ อาจจะมีคำถามขึ้นมาว่า แล้วจะขับวาล์วยังไงละ? ใครทราบคำตอบ แล้วส่งมาชิงรางวัลได้เลย เอ้ย ไม่ใช่ คำตอบก็คือ ใส่ตัวกลางในการส่งกำลัง ไปขับวาล์ว ในที่นี้ก็คือ ก้านกระทุ้ง นั่นเอง ซึ่งจะเป็นเหล็กแท่งยาวๆ โดยปลายด้านหนึ่งสัมผัสกับเพลาลูกเบี้ยว อีกด้านหนึ่งก็ไปต่อกับกระเดื่องกดวาล์ว พอแคมชาร์ฟหมุน ก็จะส่งกำลังถ่ายถอดจากแคมไปยังวาล์ว โดยให้ก้านกระทุ้งเป็นตัวส่งกำลังไป และด้วยเหตุที่ตัวก้านกระทุ้งมีลักษณะเป็นแท่งยาวๆ นี้เอง ถึงได้มีชื่อเรียกเครื่องแบบนี้อีกชื่อนึงว่า เครื่องตะเกียบ ซึ่งก็หมายถึงเครื่องก้านกระทุ้งนั่นเอง
    เครื่องก้านกระทุ้งนั้น เป็นการพัฒนาต่อเนื่องมาจากเครื่องที่เรียกว่า ไซด์วาล์ว หรือวาล์วอยู่ด้านข้างของเสื้อสูบนั่นเอง โดยตัววาล์วจะอยู่ในลักษณะ แหงนขึ้น T ตรงข้ามกับวาล์วของระบบ อื่นๆ ซึ่งทำให้มีข้อเสียคือ ไอดีจะต้องเดินทางย้อนแรงดึงดูดของโลกขึ้นไปในห้องเผ าไหม้ ทำให้การทำงานของเครื่องเป็นไปอย่างล่าช้า มีระยะการเดินทางของไอดีมาก กว่าจะถึงห้องเผาไหม้ จึงมีการพัฒนาเครื่องก้านกระทุ้งมาแก้ปัญหาดังกล่าว โดยจะทำให้ไอดีไหลได้เร็วขึ้น และไม่ต้องเสียเวลาเดินทางจากวาล์วมาหาห้องเผาไหม้อี กต่อไป แต่ใช่ว่าเครื่องก้านกระทุ้งจะแก้ปัญหานั้นได้หมดไป ปัญหาของเครื่อง OHV ก็คือ ไม่สามารถปั่นรอบสูงๆ เป็นหมื่นรอบได้ เนื่องจากว่า มีระบบการส่งกำลังขับวาล์วหลายขั้นตอน ทำให้การเปิดปิดวาล์วไม่สามารถทำได้ทันกับความต้องกา รของเครื่องยนต์ในรอบสูงๆ เช่น วาล์วไอเสียเปิด ยังไม่ทันปิด ก็ถึงจังหวะเปิดอีกแล้ว ทำให้เครื่อง OHV ไม่เหมาะกับรถสปอร์ตเน้นความเร็ว ดังจะเห็นได้ว่า เครื่องแบบนี้ จะใช้อยู่กับรถครูสเซอร์เป็นส่วนมาก โดยเฉพาะในรถ ฮาร์เลย์ เดวิดสัน โดยสังเกตุก้านกระทุ้งได้ที่ด้านขวามือของเสื้อสูบ จะมีปลอกเหล็กสองแท่ง อยู่ที่เสื้อสูบทั้งสองสูบ นั่นก็คือก้านกระทุ้งนั่นเอง
    แต่เครื่อง OHV ก็ไม่ใช่ว่าจะมาใส่ในรถแรงไม่ได้เสมอไป ในรถยนต์ก็มีให้เห็นหลายต่อหลายรุ่น โดยเฉพาะรถค่ายอเมริกัน เช่น DODGE VIPER ก็ใช้เครื่อง OHV 10 สูบ แต่เล่นแรงด้วยความจุถึง 8000 c.c. ซึ่งแรงได้จากความจุมหาศาลนี่เอง แต่ในปัจจุบันก็ยังมีการใช้เครื่อง OHV กันอยู่ ในรถบรรทุก และเครื่องยนต์ดีเซลที่ไม่ต้องการรอบสูง
    เอาล่ะครับ พล่ามมาซะเยอะ หวังว่าเพื่อนๆ คงจะได้รู้จักเครื่อง OHV เพิ่มขึ้นอีกนะครับ แต่ถ้าใครที่ทราบแล้ว ก็ถือว่าเป็นการรื้อฟื้นความจำละกันครับ

ขออนุญาติทางเว็บ thaimocyc.com ด้วยนะครับ เพื่อเป็นการเผยแพร่ความรู้
    CAVALRY

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

Ohv.

รูป รูป  
    CAVALRY

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

สวัสดีครับ วันนี้ผมอ่านกระทู้ของเว็บ mocyc.com แล้วเจอไอเดียการแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้าหรืออาจจะใช้ในร ะยะยาวก็ดีครับ เป็นเรื่องการทำสายสูบลมจากรูหัวเทียนรถเราเนี่ยแหละ ครับ และอ่านต่อไปเรื่อยๆ จะเป็นเรื่องการใช้หญ้าหรือกระดาษหนังสือพิมพ์ มาทำเป็น "รัน แฟลท" ให้กับล้อรถของเรา

ปล. รัน แฟลท (run flat) แปลว่า วิ่งแบบแบนๆ มันก็คือเทคโนโลยีของยางรถที่มียางตันๆ ติดอยู่ที่กระทะล้ออีกที เวลายางแบน เจ้ายางที่ว่าก็จะช่วยประคองล้อนั้น ทำให้รถวิ่งได้ในความเร็วที่พอสมควร ก็พอที่จะไปหาร้านปะยางได้

http://www.mocyc.com/board2005/view....d=5&topic=4670
    CAVALRY

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

OHC.
    เครื่องยนต์ที่มีการติดตั้งเพลาลูกเบี้ยวอยู่ด้านบนข องฝาสูบ เรียกว่า Over Head Camshaft หรือ OHC การทำงานในลักษณะนี้ จะไม่ใช้ก้านกระทุ้งในการส่งต่อกำลัง เพราะเพลาลูกเบี้ยว จะควบคุมการ เปิด-ปิดวาล์วด้วยตัวเอง ซึ่งเป็นการควบคุมการทำงานโดยตรง และลดชิ้นส่วนอุปกรณ์ให้น้อยลงด้วย เครื่องยนต์ OHC ส่วนใหญ่จะใช้ลูกเบี้ยว ในการควบคุมการเปิด-ปิดวาล์วโดยตรง แต่ก็อาจมีเครื่องยนต์บางรุ่น ที่ใช้กระเดื่องวาล์ว ในการทำงาน

เครื่องยนต์ใดใช้เพลาลูกเบี้ยวแกนเดียว ติดตั้งอยู่เหนือฝาสูบ ในการควบคุมการเปิด-ปิด การทำงานของวาล์ว เรียกเครื่องยนต์นั้นว่า มีการทำงานแบบ Single Over Head Camshaft หรือ SOHC ต่อมามีการออกแบบ ให้มีเพลาลูกเบี้ยวอยู่ 2 แกน ติดตั้งอยู่คู่ขนานกัน แกนหนึ่ง ควบคุมการเปิด-ปิดไอดีโดยเฉพาะ ส่วนอีกแกนหนึ่ง ควบคุมการเปิด-ปิด ไอเสียโดยเฉพาะเช่นกัน เรียกเครื่องยนต์นั้นว่ามีการทำงานแบบ Doble Over Head Camshaft หรือ DOHC ที่เราสามารถเห็นตัวอักษรนี้ พิมพ์ติดอยู่บนฝาวาล์ว ของรถหลายๆ รุ่น

บทความนี้ได้มาจาก เว็บ tentip.com ครับกล่าวถึงเรื่อง OHC ซึ่งบางท่านก็สงสัยว่า OHC กับ SOHC เนี่ย มันต่างกันอย่างไร ตรงนี้ตัวผมเองก็ยังไม่แน่ใจครับ แต่ในความเข้าใจของผม (ซึ่งอาจจะผิดพลาด ถ้ามีผู้รู้กรุณาแก้ไขให้ด้วยครับ) OHC น่าจะเป็นชื่อระบบที่สร้างขึ้นมาในตอนแรก จากนั้นก็พัฒนามาเป็นแบบ DOHC ดังนั้นเลยมีการระบบแรกว่า SOHC และการหมุน Camshaft นี้ทำได้หลายแบบ ซึ่งก็แล้วแต่วิศกรจะออกแบบครับ โดยได้แก่ แบบเฟืองขับ (อันนี้ในรถ จยย. ไม่รู้มีหรือเปล่า) แบบโซ่ขับ (แบบนี้มีเยอะครับแทบจะทุกยี่ห้อทั้งใหม่และเก่า) แบบสายพานขับ (แบบนี้ส่วนใหญ่จะอยู่ในรถ Bigbike รถเก่าก็มี เช่น Honda Gold Wing ฯลฯ) และแบบเพลาขับ (อันนี้มีทั้งเก่า ใหม่ และทำใหม่ เช่น Kawasaki W650, Horex, Ducati ฯลฯ)
    CAVALRY

Bookmarks