ยินดีตอบคำถามเกี่ยวกับทะเบียน แบบถูกต้องตามกฎหมาย - หน้า 2

หน้าที่ 2 จากทั้งหมด 38 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: ยินดีตอบคำถามเกี่ยวกับทะเบียน แบบถูกต้องตามกฎหมาย

สาวก VESPA & LAM's Avatar
    สถานที่
    Crave Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Nornini
    ท่านผู้รู้ครับ.. คุยกับคนขายรถ เค้าบอกว่า เค้ามี "อินวอยส์" ซึ่งหมายถึงเสียภาษีแล้ว ให้ด้วย เอาไปทำ พรบ. ได้ จิงป่าวคับ... แล้วเค้าก็ว่า รถจะเป็นชื่อผมด้วย งงจังคับ invoice? พรบ.? ทะเบียน? ช่วยกรุณาแนะนำด้วยนะครับ.....
    ทำ พรบ แล้วได้อะไรครับ ตำรวจจะไม่จับเหรอ ก็เปล่า อินวอยคือใบที่เสียภาษีนำเข้าของเก่า (อะไหล่เก่า)แต่ก็สามารถนำมาขึ้นทะเบียนได้เหมือนกัน แต่จะยุ่งยากมากและที่สำคัญแพงมากด้วย ส่วนทะเบียนคือสมุดคู่มือรถที่สามารถนำไปเสียภาษีประ จำปีได้ ส่วนอินวอยทำไม่ได้ ใครบอกว่ามีอินวอยตำรวจไม่ยึดมันก็จริงอยู่ แต่เวลาไปเอารถออกคุณจะต้องเอาอินวอยไปขึ้นทะเบียนก่ อนถึงจะสามารถเอารถออกมาได้ (ไม่ต่างอะไรกับโดนยึดครับเพราะถ้าคุณจะเอารถที่มีอิ นวอยไปขึ้นทะเบียนคงหมดประมาณ60000บาทครับ)ถ้ามีอินว อยแล้วตำรวจไม่จับนะผมว่าเราซื้อbenz clk 200 สวยๆที่มีแต่อินวอยมาขี่ดีกว่า จริงเปล่า เท่กว่าเยอะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สาวก VESPA & LAM : 05-02-2006 เมื่อ 06:55

Senior Member Nornini's Avatar
    ขอบคุณ
    1

อ้อ... เข้าใจแล้วคับ invoice ก็เหมือนกับแต่บอกว่า รถคันนี้เป็นของผม ไม่ได้โขมยมา.... แต่ถ้าจะเอาล้อไปแตะถนนหลวง ยังไงก็ต้องเสียภาษีถนน ใช่ป่าวคับ... งั้นก็ต้องหาทะเบียนสวม? ถ้าทำแบบนั้นจะรอดตำรวจไหม๊คับ... ขอบคุณมากกกๆๆๆ นะครับที่กรุณาตอบ
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Nornini
    อ้อ... เข้าใจแล้วคับ invoice ก็เหมือนกับแต่บอกว่า รถคันนี้เป็นของผม ไม่ได้โขมยมา.... แต่ถ้าจะเอาล้อไปแตะถนนหลวง ยังไงก็ต้องเสียภาษีถนน ใช่ป่าวคับ... งั้นก็ต้องหาทะเบียนสวม? ถ้าทำแบบนั้นจะรอดตำรวจไหม๊คับ... ขอบคุณมากกกๆๆๆ นะครับที่กรุณาตอบ
    ถ้าไม่ชนกับคันอื่น คงไม่มีปัญหาอะไร แต่ถ้าชนมาก็มีปัญหาตามมาเยอะครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อธิบายเรื่องการสวมทะเบียนแบบละเอียดทีครับ

อยากทราบว่า ถ้าเราซื้อมอไซมาคุนนึง No-Book แต่ซื้อเล่มทะเบียนมาได้

ทำยังไงต่อให้มันถูกกฎหมายได้
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ esense
    อยากทราบว่า ถ้าเราซื้อมอไซมาคุนนึง No-Book แต่ซื้อเล่มทะเบียนมาได้

ทำยังไงต่อให้มันถูกกฎหมายได้
    จริงๆแล้วทำไม่ได้ครับ

SIAME CRUSTIES HooliCRUST's Avatar
    สถานที่
    แลม -ที- เลีย สายดำ
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ สาวก Vespa & Lam
    เค้าจะไม่ตอกให้ครับและอาจจะโดนยึดรถด้วย
    ไม่มีคำแนะนำเลยหรือครับนอกจากทำใจ
    ขอบคุณ
    0

/\6 ถามเพิ่มเติม กรณีที่ (1) เจ้าของรถตาย ทายาทงอแงไม่ยอมเซ็นต์เอกสารให้ หรือ (2) เจ้าของรถตาย และไม่สามารถตามหาทายาทได้ หรือไม่มีทายาท จะทำอย่างไร ที่จะโอนกรรมสิทธิรถมาเป็นของเรา (3) กรณีโอนไม่ได้จริง เราขับรถ โดยมีทะเบียนเป็นชื่อของคนอื่นจะมีปัญหาอะไรหรือไม่
    pete/\6
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tintin
    /\6 ถามเพิ่มเติม กรณีที่ (1) เจ้าของรถตาย ทายาทงอแงไม่ยอมเซ็นต์เอกสารให้ หรือ (2) เจ้าของรถตาย และไม่สามารถตามหาทายาทได้ หรือไม่มีทายาท จะทำอย่างไร ที่จะโอนกรรมสิทธิรถมาเป็นของเรา (3) กรณีโอนไม่ได้จริง เราขับรถ โดยมีทะเบียนเป็นชื่อของคนอื่นจะมีปัญหาอะไรหรือไม่
    pete/\6
    ตอบนะครับ 1.ทำอะไรไม่ได้เลยครับ
    2.ทำไม่ได้อีกอะครับ
    3.ไม่มีปัญหาอะไรครับขี่ได้เสียแต่ถ้าเกิดอุบัติเหตุ มาก็มีปัญหานิดหน่อยไม่ใช่เรื่องใหญ่

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อยากสอบถามผู้รู้เกี่ยวกับเรื่องทะเบียนครับ

คือผมมีทะเบียนเป็นกระคาษใบเดียวอ่ะครับแล้วเลขเครื่ องก็ไม่ตรงกับในกระดาษขาดต่อมาตั้งแต่ปี24
    ตรงชื่อเจ้าของรถก็เขียนว่าชื่ออ่านไม่ออก
    แล้วผมจะต้องทำยังไงดีครับถึงจะมีทะเบียนแบบถูกต้องต ามกฏหมาย
    ผู้รู้ชวยตอบด้วยนะครับเพราะผมไม่มีความรู้เรื่องทะเ บียนเลย
    ขอบคุณอย่างจริงใจครับ
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ billy bear
    คือผมมีทะเบียนเป็นกระคาษใบเดียวอ่ะครับแล้วเลขเครื่ องก็ไม่ตรงกับในกระดาษขาดต่อมาตั้งแต่ปี24
    ตรงชื่อเจ้าของรถก็เขียนว่าชื่ออ่านไม่ออก
    แล้วผมจะต้องทำยังไงดีครับถึงจะมีทะเบียนแบบถูกต้องต ามกฏหมาย
    ผู้รู้ชวยตอบด้วยนะครับเพราะผมไม่มีความรู้เรื่องทะเ บียนเลย
    ขอบคุณอย่างจริงใจครับ
    ไปที่ขนส่งขอคัดเล่มดูว่าเจ้าของเดิมชื่ออะไร ได้ชื่อมาก็ตามให้เจอ หลังจากนั้นก็หาเครื่องที่มีอินวอยมาใส่แล้วทุกอย่าง ก็จะง่ายเองครับ

ขอบคุณ
    0

Exclamation อยากรู้มากๆครับก่อนตัดสินใจ

มีคนจะขายรถให้ มีทะเบียนมีเล่ม ทะเบียนเป็นแบบเก่าๆด้วย แต่ไม่มีใบโอน คนที่เอารถมาขายให้ก็ไม่ใช้คนที่อยู่ในเล่ม แล้วก็ไม่รู้จะตามได้รึเปล่า ผมจะต้องทำไงบ้างครับถึงจะได้รถที่ผมเป็นเจ้าของอย่า งถูกกดหมาย แต่ไอ้คนที่จะขายให้มันอบกว่าไม่เป็นไรหรอกขี่ได้ตำร วจจับก็ไม่เป็นไรเพราะเรามีสุมดอยู่(ไอ้เล่มเขียวๆอ่ ะ)แล้วมันโกหกผมรึเปล่าพี่ ช่วยตอบหน่อยครับเพราะไอ้ผมก็อยากจะได้ซะด้วย
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ monaka
    มีคนจะขายรถให้ มีทะเบียนมีเล่ม ทะเบียนเป็นแบบเก่าๆด้วย แต่ไม่มีใบโอน คนที่เอารถมาขายให้ก็ไม่ใช้คนที่อยู่ในเล่ม แล้วก็ไม่รู้จะตามได้รึเปล่า ผมจะต้องทำไงบ้างครับถึงจะได้รถที่ผมเป็นเจ้าของอย่า งถูกกดหมาย แต่ไอ้คนที่จะขายให้มันอบกว่าไม่เป็นไรหรอกขี่ได้ตำร วจจับก็ไม่เป็นไรเพราะเรามีสุมดอยู่(ไอ้เล่มเขียวๆอ่ ะ)แล้วมันโกหกผมรึเปล่าพี่ ช่วยตอบหน่อยครับเพราะไอ้ผมก็อยากจะได้ซะด้วย
    อันนี้มันขึ้นอยู่กับว่าเราต้องการรถที่ถูกต้อง100% รึว่า50/50 ถ้าแบบที่สองซื้อได้ครับราคาต้องไม่แพงมากนะครับ ส่วนที่ว่าแบบถูกต้องเลยผมว่าลองหาคันใหม่ดีกว่าครับ ส่วนรถคันที่คุณว่ามาถ้าตามได้จริงๆเค้าคงไปตามเองแล ้วครับเพราะจะได้ราคาที่สูงกว่ามากครับ

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เรียนคุณ คนเดียวคลับ(ขับคนเดียว)

ผมต้องตามหาเจ้าของรถมาทำอะไรครับแล้วถ้าเกิดหาไม่เจ อควรทำยังไงแล้วเครื่องที่มีอินวอยคืออะไร
    ต้องยกเครื่องเก่าออกหรอครับ ช่วยบอกอย่างละเอียดทีนะครับ เพราะผมไม่มีความรู้เรื่องแบบนี้เลย
    ขอขอบพระคุณครับ
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ billy bear
    ผมต้องตามหาเจ้าของรถมาทำอะไรครับแล้วถ้าเกิดหาไม่เจ อควรทำยังไงแล้วเครื่องที่มีอินวอยคืออะไร
    ต้องยกเครื่องเก่าออกหรอครับ ช่วยบอกอย่างละเอียดทีนะครับ เพราะผมไม่มีความรู้เรื่องแบบนี้เลย
    ขอขอบพระคุณครับ
    ถ้ารถคุณยังไม่ได้โอนและยังไม่มีชุดโอนก็ต้องตามเจ้า ของเดิมมาโอนให้ครับ ส่วนเครื่องที่มีอินวอยเอาใว้เปลื่ยนใส่รถที่มีทะเบี ยนเลขตัวถังตรง เลขเครื่องไม่ตรงครับ แล้วก็ต่องยกเครื่องเก่าออกแล้วเอาเครื่องใหม่ใส่เข้ าไปแทนครับในกรณีนี้ถ้าเจ้าของเดิมยังไม่ตายนะครับไม ่ยากครับ แต่ถ้าตายแล้วยากมากครับ สงสัยถามใหม่ได้นะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สาวก VESPA & LAM : 22-02-2006 เมื่อ 22:05

ขอบคุณ
    0

Smile แล้วถ้าจะสวมทะเบียนจะง่ายกว่าไหมครับ

แล้วถ้าจะสวมทะเบียนจะง่ายกว่าไหมครับ แล้วจะมีผลกระทบอย่างไรบ้าง เจ้าหน้าที่จะรู้หรือไม่
    แล้วจะขับขี่ได้ตามปกติหรือเปล่าครับ
    เพราะในทะเบียน(กระดาษใบเดียว)ชื่อเจ้าของมันเป็นชื่ อบริษัทอ่ะครับอยู่สุราษธานีนู่นน่ะครับ
    ส่วนตัวผมอยู่กรุงเทพมันลำบากมากเลยอ่ะครับ
    คุณคนเดียวคลับ(ขับคนเดียว)คิดว่าควรทำยังไงกรุณาให้ ความเห็นด้วยนะครับ
    ขอบพระคุณมากครับ :)
หน้าที่ 2 จากทั้งหมด 38 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks