อยากรู้ว่าฮัมเบอร์26"รุ่นเก่า ดูกันอย่างไร

ชื่อกระทู้: อยากรู้ว่าฮัมเบอร์26"รุ่นเก่า ดูกันอย่างไร

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

มาตรฐาน อยากรู้ว่าฮัมเบอร์26"รุ่นเก่า ดูกันอย่างไร

พอดีมีน้องคนนึงส่งข้อความมาถามรายละเอียดวิธีการดูว ่าฮัมเบอร์26"รุ่นเก่าๆจะดูอย่างไร อันไหนเก่ากว่าอันไหน ซึ่งตัวเองก็ยังไม่มั่นใจในข้อมูลนัก จึงตั้งกระทู้ขึ้นมารบกวนขอความคิดเห็นจากท่านที่มีป ระสบการณ์ช่วยเข้ามาแชร์ความรู้กันด้วยครับ
    ซึ่งสำหรับตัวเองนั้น ที่รู้โดยการบอกเล่ากันมา นอกจากดูตัวเลขที่ตัวถังใต้หลักอานแล้ว(จนตอนนี้ก็ยั งดูไม่ออก) ก็ดูโดย รถที่เพลทเป็นแบบคิงส์จอร์จทองเหลือง จะเก่ากว่าเพลทอลูมิเนียมกลมรูปคนจับมือ และดูโดยรถรุ่นเก่าๆจะมีรูร้อยรอกเกียร์ติดอยู่ที่ใต ้คานกลาง(ใต้หลักอาน)
    ส่วนเรื่องการดูข้อต่อและรูหยอดน้ำมันนั้น ดูไม่เป็นครับ

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

ในแคตตาล็อคเล่มเดียวกัน เคยเห็นมีทั้งรุ่นมีกุญแจคอ และไม่มีกุญแจคอ ทั้งของ Humber และ rudge เข้าใจว่าคงเป็น Option ให้ลูกค้าได้เลือก
    ...
    ไม่นานมานี้ จำได้ว่าคุณพี่ท่านนึงเคยเอารูป Humber เพลทลายน้ำมาลงให้ศึกษาอะครับ (ไม่แน่ใจว่าแกลงไว้ในหมวดไหน)

ขอบคุณมากครับที่ให้ขอมูล แต่เพื่อความเข้าใจผมขอรูปเพื่อจะได้เห็นความแตกต่าง นะครับ ขอบคุรครับ

ขอบคุณมากครับที่ให้ขอมูล แต่เพื่อความเข้าใจผมขอรูปเพื่อจะได้เห็นความแตกต่าง นะครับ ขอบคุรครับ

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ parasa อ่านข้อความ
    ผมเข้าใจความอยากรู้ว่าเป็นอย่างไร ผมคิดว่าคุณparasa น่าจะลองหาข้อมูลเองเบื้องต้นไปก่อน
    อันไหนที่ไม่เข้าใจค่อยมาถาม ถ้าจะให้สรุปโดยรวมแล้วหมดเลย ผมว่าหมดเบียร์ไปหลายลังแน่

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

555+ ได้ครับ ขอบคุณครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

หาเจอแย้ว แวะมาทำ Link ให้ครับ
    - Humber เพลทลายน้ำ http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=69047&page=11
    - Humber ปี 70 http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=170731&page=5
    (*เพิ่งสังเกตุเห็นว่า Humber คันนี้ลายน้ำุกุญแจคอ ต่างกับ Triumph ที่ติดรถผมมา (humber / Triumph / Rudge บางรุ่น ใช้โครงเดียวกัน) คือ ลายน้ำของพี่เค้าแปะที่แผ่นล็อค แต่ของผมจะแปะอยู่บนตัวแม่กุญแจครับ

แสดงว่าเพรทอลูมิเนียม นี่จะเก่ากว่าเพรทลายน้ำใช่รึป่าวครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ parasa อ่านข้อความ
    แสดงว่าเพรทอลูมิเนียม นี่จะเก่ากว่าเพรทลายน้ำใช่รึป่าวครับ
    ส่วนตัวจากที่อ่าน ๆ และคุยกับพี่ที่รู้ เข้าใจว่าถ้าเป็นรถอังกฤษเพลทลายน้ำจะีปีลึก (เก่า) กว่าเพลทที่ตอกหมุด (อลูมิเนียม, ทองเหลือง ... ฯลฯ) เพราะเคยเห็นรถ 26 ชายยี่ห้อเบียงชี (อิตาลี) ปีประมาณ 60s - 70s เป็นเพลทลายน้ำเหมือนกัน ***
    บางทีดูเพลทอย่างเดียวก็ไม่ได้ (เพราะตอกกันใหม่ได้ ) เท่าที่ทราบพวกพี่ ๆ เค้าดูลายละเอียดจุกจิกประกอบด้วย พวกหมุดน้ำมันอยู่ซ้ายหรือขวา เป็นจุกฝาปิด หรือว่าเป็นลูกปืน...อย่างที่พี่ wasant ตั้งคำถามไว้ล่ะครับ แล้วก็พวกข้อต่อ หลักจับสูบ ตะเกียบ ถ้าเป็นรถซ่อม-ทำสีแล้วก็ดูยากหน่อย เรื่องรถลึกไม่ลึกเนี่ยต้องพี่ wasant หรือK.หัวโป่ นั่นล่ะครับ
    ....
    ผมก็ไม่ค่อยรู้หรอกครับ ใช้อ่านกับสังเกตุเอา สงสัยก็ถามคนโน้นมั่งคนนี้มั่ง ล่าสุดจะขึ้นรถ 28 เพลทหายไป รูเพลทถูกอุดไว้ ดูแล้วเข้าใจว่าเป็นตระกูล Nottingham เนี่ยแหล่ะ ใช้เวลาพักนึงถึงไล่เจอว่าน่าจะเป็นรถอะไร ...
    เมื่อวานคิดว่าเป็นยี่ห้อนี้ นั่งนึกถึงอะไหล่ วางแนวทางที่จะทำแล้ว พอรุ่งขึ้นตะหงิด ๆ เช็คใหม่ อ้าวเป็นอีกยี่ห้อนึง เป็นอย่างนี้อยู่อาทิตย์กว่า.....em87
    ก็สนุกดีครับ ตรงที่รู้สึกตัวเองว่ายิ่งเล่นยิ่งพบว่าตัวเองยังไม่ รู้อะไรอีกเพียบ....บ....บ

ขอบคุณมากครับพี่