เทคคนิคสตาร์ท sr - หน้า 2

ชื่อกระทู้: เทคคนิคสตาร์ท sr

toinonesex's Avatar
    สถานที่
    ยังไม่มีเลย - -"
    ขอบคุณ
    0

ดีนะเนี่ยที่ถอยคลับแมนมา ไปดับกลางด่านทีมียาว

Member -เด็กพิษณุโลก-'s Avatar
    สถานที่
    ไม่มีอ่ะ แง๊ๆ
    ขอบคุณ
    0

ที เดียว เลย ครับ เอส อาร์ สตาท ง๊าย ง่าย ยก เว้น ตอน เมา อิอิ
    ถามใจตัวเองก่อน!!

ว่า..ชอบรถ ที่ตัว สมรรถนะ ของ รถ!!!

หรือ ชอบที่ ยี่ห้อ เพื่อ ที่จะเอาราคา ขาย ต่อ.....

em23em23em23em23em23em23em23em23em23em23em23em23

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ผมว่าจะเล่น sr พอดีเลยครับ แล้ว ผมจะ ไหว ม่ะนี้ขาไม่บวม ตาย เลย หราอ ครับ

Ton up Boy Mellow's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ถ้ารู้ หลัก มันไม่ยากเกินนะ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nong052 อ่านข้อความ
    สวัสดีครับมาช่วยโพสนะครับ
    ขั้นตอนการสตาร์ทsr มีสองแบบนะครับ จากประสบการ์ณ (ตอนนี้รู้จังหวะสตาร์ทแล้ว)
    1. การสตาร์ทโดยไม่ต้องยกวาล์ว(สำหรับผู้ที่รู้ใจรถคู่กายแล้ว อิอิอิ) ไม่ต้องยกวาล์วนะครับ ยันคันสตาร์ทเบาๆประมาณ 3-4 เซนติเมตร(เป็นช่วงจังหวะฟรีนะครับ) แล้วปล่อยให้เด้งกลับจนสุด แต่ห้ามยกเท้าขึ้นนะครับแล้วลองยันคันสตาร์ทใหม่เบาๆ ว่าแข็งหรือปล่าว ถ้ายังมีช่วงจังหวะฟรีอยู่ให้ทำซ้ำนะครับ แต่ถ้าคันสตาร์ทแข็งกดไม่ลง ให้ออกแรงกระทืบ รับรอง ครั้งเดียวติดครับ แต่ถ้าคนที่รู้จังหวะ แทบไม่ต้องออกแรงกระทืบครับ สตาร์ทนิ่มเหมือน เวฟ 100 เลยครับ ( ตอนนี้ ผมสตาร์ท ได้ความรู้สึก เหมือนเวฟ เลยครับ.... หรือว่า รถผมสูบหลวม หุหุหุหุ) ลองฝึกวิธีแรกดูนะครับ.....ถ้าไม่ได้ มาขั้นตอนที่สอง
    2.การสตาร์ทโดยยกวาล์ว (สำหรับมือใหม่ ...ผมก็เคยเป็น อิอิ) กดยกวาล์ว กดคันสตาร์ทจะมือความรู้สึก เบาๆ นิ่มๆ (อย่าสตาร์ทเพลินจนลืมดูมาร์ควาล์วที่เครื่องนะครับ) ดูมาร์ควาล์ว สีตะกั่วเล็ก ให้วิ่งมาตรงช่องมาร์ควาล์ว เมื่อ เม็ดตะกั่วตรงช่องแล้วก็ปล่อยยกวาล์ว คราวนี้ต้องออกแรงกันหน่อยครับ กระทืบคันสตาร์ทเลยครับ ติดแน่นอน (ถ้าไม่ติดต้องลองใหม่อีกรอบ)
    โอ้ย พิมพ์มาเยอะจัง ลองนำไปทดสอบดูนะครับ ถ้ากระผม พิมพ์ผิดพลาดประการใด ต้องขอโทษด้วย นะครับ และขอให้มีความสุข กับ sr คู่ใจของเรา จาก โหน่งภูเก็ต sr ซิ้งเกิ้ล คลับ ค๊าบป๋ม

ขอโทษนะครับที่ต้องเอาของคุณมาอ้างอิงเนื่องจากดูเป็ นหลักการ
    อันที่จริงแล้วทั้งแบบยกวาล์ลหรือไม่ยกวาล์ลให้ผลไม่ ต่างกันเลยครับ
    วิธีที่ผมใช้อยู่มาเกือบ 4 ปีแล้วคือ
    ให้เรานึกภาพภายในกระบอกสูบรถ(เครื่องฟิต) ที่แน่นมาก เวลาเรากดคันสตาร์ทไล่ดูจะมาพบกับช่วงที่แข็งปั๊กเลย นั่นคือตอนที่ลูกสูบเคลื่อนลงมาอยู่ล่างสุดในกระบอกสูบครับ และกำลังจะเคลื่อนขึ้นแต่ถูกกำลังอัดภายในต้านไว้ ซึ่งเราเอาจังหวะนี้เองมาเป็น มาร์คได้โดยไม่ต้องไปใส่ใจมาร์คที่พ่วงตัวยกวาล์วไว้ ที่แฮนด์ด้านซ้ายมือเป็นก้ามปูเล็กๆนั่น (แต่ถ้าอยากสบายๆก็กดยกวาล์วครับ ช่วยได้มาก)
    พอเราไล่จนมาเจอจุดที่แข็งมาก ๆ ก็ให้กดยกวาล์ว เพื่อให้อากาศไหลเข้ากระบอกสูบเพื่อลดแรงอัด แล้วก็ใช้ขากดคันสตาร์ทลงไปนิดเดียวเท่านั้นครับ (ห้ามกระทืบตอนที่คันสตาร์ทแข็งเด็ดขาดนะครับ เราอาจได้รับบาดเจ็บได้)ก็ให้กดลงมาประมาณ15 องศาจากระดับพื้นน่าจะได้แล้วปล่อยให้คันสตาร์ทดีดคืนขึ้ นมาเอง
    แล้วก็ปล่อยมือออกจากก้านยกวาล์ว และห้ามบิดคันเร่งเด็ดขาด (เด๋วน้ำมันท่วม)
    แล้วกระกระทืบลงสุดเท้าครับ ติดได้ง่าย ๆเลย
    รถ 400 /500 แค่ไล่สูบเป็นก็ถอดสายยกวาล์ลที่แกะกะออกได้หากเราไล ่วาล์วจนชินแล้ว
    แต่ตอนนี้รถผมลูก 90 ถ้าไม่ยกวาล์วช่วย ตีนคงแหกแน่นอน
    เพื่อนผมที่เป็นผู้หญิง ยังกดนิ่ม ๆ ติดเลย ครับ
    เราแค่ไม่รู้วิธีแค่นั้น
    คันไหนที่เห็นเขามาคร่อมรถแล้วกด ติด เลยนี่ บอกได้เลยว่าหลวมแล่วครับ
    ส่วนการตั้งขาตั้งนี้นทำให้น้าหนักที่เรากดลงคันสตาร ์ทได้เต็ม ๆกว่าครับ ไม่ต้องมาเสียแรงฝืนแรงโน้มถ่วงโลกอยู่ข้างเดียว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Mellow : 23-04-2009 เมื่อ 00:24

Mellow'
    The Return of the Cafe' Racer

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาร์กวาวค่ะ

Bookmarks