ไม่รู้จะลงกลุ่มไหนดี ... เกี่ยวกับ "ถอดจาน" ครับ

ชื่อกระทู้: ไม่รู้จะลงกลุ่มไหนดี ... เกี่ยวกับ "ถอดจาน" ครับ

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ไม่รู้จะลงกลุ่มไหนดี ... เกี่ยวกับ "ถอดจาน" ครับ

คือ สงสัยว่า "จานถีบ" เราสามารถ "เคาะ/ตี" หรือวิธีอื่น ๆ ให้ขาบันไดหลุดออกจากตัวจานได้มั๊ย ครับ
    ดูเอาเองคิดว่า การประกอบจานกับขาบันไดน่าจะใช้วิธีสวมเข้าไปแล้วตอก ปลอกอีกตัวนึงปิด ซึ่งก็น่าจะมีวิธีถอดออกได้
    มีใครเคยลองทำมั๊ยครับ
    ขอบคุณครับ

สุรแผน เพชรน้ำไหล's Avatar
    สถานที่
    ปุ๊ด-ซี-แลน Scooter แก๊งค์
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ naymodx อ่านข้อความ
    คือ สงสัยว่า "จานถีบ" เราสามารถ "เคาะ/ตี" หรือวิธีอื่น ๆ ให้ขาบันไดหลุดออกจากตัวจานได้มั๊ย ครับ
    ดูเอาเองคิดว่า การประกอบจานกับขาบันไดน่าจะใช้วิธีสวมเข้าไปแล้วตอก ปลอกอีกตัวนึงปิด ซึ่งก็น่าจะมีวิธีถอดออกได้
    ขอบคุณครับ

ผมก็มีปัญหา เรื่องนี้อย่างแรงครับ มีจานรัดจ์ แต่อยากถอดขาปั่น ที่ไม่สวยมาเปลี่ยนแต่ ถอดไม่ได้จริงๆ

รอรับความรู้เป็นคนต่อไปครับ
    /\8ชมรมกอดลมไว้อย่าให้หงอย ปี2 กับโจรไพรใจทรามนาม สุรแผน 089-4312309
    [email protected]
    อะไหล่ จักรยานโบราณ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=195664

อะไหล่มอไซค์ รวมรถแม่บ้าน-วิบาก ประเภทมือ 2 ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNcSqIz3zk

อะไหล่ SUZUKI kawasaki วิบาก/สปอร์ต/แท้/เทียม
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...55#post7788455

อะไหล่มอไซค์ HONDA ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=401798

อะไหล่ YAMAHA ล้วนๆ สำหรับปี 2556 ล่าสุด
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNc1qIz3zk

นายชัยภัทร วงค์คำ
    547-147-322-1 กรุงไทย สาขาข่วงสิงห์ เชียงใหม่
    286-2-43966-2 กสิกรไทย สาขา สารภี เชียงใหม่
    ส่ง ไปรษณีย์ ไทย แต่ไม่รับส่ง ทาง พกง โปรดเข้าใจ
    ไม่มีหน้าร้านครับ ขายทางอินเทอร์เนต อย่างเดียว
    เงื่อนไขอื่นๆ เจรจากันได้ครับ โปรดเข้าใจครับ
    line ID surapan-parts

TOOK_14's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อันนี้ส่วนตัวของผมน๊ะครับ ผมจะแช่น้ำมันไว้ก่อน แล้วใช้ไม้เนื้อแข็งรองจุดที่เราจะตี และจะหลีกเลี่ยงที่จะให้ที่จะใช้ฆ้อนตีลงบนเนื้อเหล็ กไปตรงๆ ถ้าไม่ออกก็จะแช่น้ำมันต่อไป แล้วค่อยมาทำใหม่

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขออนุญาตมาคุยด้วยนะครับ ทั้งๆที่ตัวเองก็ไม่ค่อยจะได้ทำรถด้วยตัวเองสักครั้ง เวลามีปัญหาก็มักจะเอาไปให้ช่างทำทุกที เหตุผลนอกจากทำไม่ค่อยเป็นก็คือ "ใจไม่ถึง" กลัวทำของเสียกับมือตัวเอง.../\4
    ไม่รู้ว่าใช่เรื่องถอดบันไดออกจากจานโซ่หรือเปล่าครั บ หากเป็นเรื่องนี้ ตัวเองก็เคยเอาไปให้ช่างทำ โดยเค้าจะเอาปากกาหนีบจานโซ่ ฉีดโซเน็กซ์ แล้วก็ใช้ประแจแบนๆขนาดยาวหมุนออกได้โดยไม่ยากนัก
    ที่ผ่านมาตัวเองมีแต่ประแจเบอร์15 สั้นๆ ทำให้ไม่มีกำลังขันออก ตอนหลังไปได้ประแจของเยอรมันมาอันนึงลักษณะแบนๆยาวๆแ บบที่ร้านเค้าใช้กัน
    น่าซื้อเก็บไว้นะครับ เครื่องมือพวกนี้

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

ลองแบบวิธีที่เคยทำมาดูครับ ก่อนอื่นหาน้ำมันที่อ่อนๆฉีดพ่นลงไป ประมาณให้ซึมลงไปเลย(ใช้เวลานิด
    หนึ่ง) จากนั้นหาที่รองสอดเข้าใต้จาน ให้เฟรมมันลอย จากนั้นก็ตอกเฉพาะแกนกะโหลกอย่างเดียว ใช้
    เหล็กส่งขนาดใกล้เคียงกับแกนกะโหลก เพียงกว่านิดหนึ่ง เพื่อให้ได้น้ำหนักและแรงตอก

"ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

Member snof5's Avatar
    สถานที่
    the oldden bicycle club of korat
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Naymodx อ่านข้อความ
    ขอบคุณครับ
    เฮอๆๆๆ สงสัยจะได้คำตอบไม่ตรงกับใจแล้วหล่ะพี่เรา เอาเป็นว่าพี่มดอยากได้ขาหนะครับ แบบว่าที่เราคุยกันว่า ขากลม ขาเหลี่ยม หน่ะครับ พี่คงต้องสอยพวกขาที่ถอดได้มาแล้วหล่ะครับ เอาใจช่วย

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

em95มาอ่านแล้ว น่าจะใช่อย่างที่คุณโอ๋ว่านะครับ 5555
    em95
    ไม่ว่ากันนะครับ ตลกตัวเองงงงด้วย em95em95
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

แหะ ๆ อย่างที่เซียน snof5 ว่าครับ คือ อยากถอดขาออกล่ะครับ ประมาณว่าได้จานสวยฟันงาม แต่ขาไม่สวย
    เผื่อจะถอดขาเปลี่ยน หรือไปชุบ เฉพาะส่วนน่ะครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ลองใช้หินเจียรเจียรตรงส่วนที่อัดไว้เพื่อยึดส่วนของ จานกับขาจานออก แล้วหาเหล็กที่มีขนาดใหญ่กว่าเพลานิดนึงตอกออกอีกที จากนั้นก็ต้องไปหาจานที่จะเอาขามาใส่แล้วทำอย่างเดีย วกัน (ยากที่จะเอาขาจ้านข้างซ้านมาใส่ข้างขวาเพราะต้องไปก ลึงบ่าให้ใส่กับจานได้แล้วเชื่อมเกลียวสำหรับใส่บันไ ดให้เต็มจากนั้ก็ไปต๊าปเกลียวให้เป็นเกลียวขวา แน่น เพราะด้านซ้านจะเป็นเกลียวซ้าย แน่น มิฉะนั้นต้องหาบันไดข้างซ้านมาใส่แล้วเวลาปั่นบันไดจ ะคลายออก ) ตอนใส่ขาใหม่ต้องเชื่อมแต้มพออยู่ซัก 3 จุดแล้วสวมจานเข้ากับเพลาในรถ ลองหมุนดูว่าได้ศูนย์หรือไม่ เคาะปรับแต่งจนได้ที่แล้งถอดมาเชื่อมจริงอีกที่ ใช้หินเจียรตกแต่งเพื่อความสวยงาม ปล่อยให้เย็นตามธรรมชาติ อย่านำไปจุ่มน้ำจะทำให้เกิดการบิดตัวได้ ไม่ลองไม่รู้ ดูเฉยๆไม่เป็นครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ bicycle_th อ่านข้อความ
    ลองใช้หินเจียรเจียรตรงส่วนที่อัดไว้เพื่อยึดส่วนของ จานกับขาจานออก แล้วหาเหล็กที่มีขนาดใหญ่กว่าเพลานิดนึงตอกออกอีกที จากนั้นก็ต้องไปหาจานที่จะเอาขามาใส่แล้วทำอย่างเดีย วกัน (ยากที่จะเอาขาจ้านข้างซ้านมาใส่ข้างขวาเพราะต้องไปก ลึงบ่าให้ใส่กับจานได้แล้วเชื่อมเกลียวสำหรับใส่บันไ ดให้เต็มจากนั้ก็ไปต๊าปเกลียวให้เป็นเกลียวขวา แน่น เพราะด้านซ้านจะเป็นเกลียวซ้าย แน่น มิฉะนั้นต้องหาบันไดข้างซ้านมาใส่แล้วเวลาปั่นบันไดจ ะคลายออก ) ตอนใส่ขาใหม่ต้องเชื่อมแต้มพออยู่ซัก 3 จุดแล้วสวมจานเข้ากับเพลาในรถ ลองหมุนดูว่าได้ศูนย์หรือไม่ เคาะปรับแต่งจนได้ที่แล้งถอดมาเชื่อมจริงอีกที่ ใช้หินเจียรตกแต่งเพื่อความสวยงาม ปล่อยให้เย็นตามธรรมชาติ อย่านำไปจุ่มน้ำจะทำให้เกิดการบิดตัวได้ ไม่ลองไม่รู้ ดูเฉยๆไม่เป็นครับ
    เอ่อ .. K.bicycle_Th เคยลองเอาได้ออกโดยวิธีนี้เหรอครับ ... เหมือนจะยากจัง
    คิดอยู่เหมือนกันว่าปัญหาใหญ่ไม่ใช่การถอดออก แต่ปัญหาใหญ่กว่าคือ หากหาขามาใส่ได้แล้วจะทำให้ได้ศูนย์หรือเปล่า ....

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

ผมว่าหาขาข้างขวาสภาพดีมาเปลี่ยนจะง่ายกว่าครับ เพราะเวลาถอดขาออก มันจะมีร่องเฟืองเล็กถี่ยิบเลยอยู่ ที่จานและขา ถ้าเอาขาข้างเดียวกันมาใส่ ก็ไม่ต้องกลัวเรื่องศูนย์จาน

ถ้าขาของญี่ปุ่นใส่กับของอังกฤษไม่ได้นะครับ ของญี่ปุ่นเฟืองจะหยาบ ของอังกฤษเล็กและถี่ยิบเลย
    หละครับ

em97

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ หัวโป่ อ่านข้อความ
    ผมว่าหาขาข้างขวาสภาพดีมาเปลี่ยนจะง่ายกว่าครับ เพราะเวลาถอดขาออก มันจะมีร่องเฟืองเล็กถี่ยิบเลยอยู่ ที่จานและขา ถ้าเอาขาข้างเดียวกันมาใส่ ก็ไม่ต้องกลัวเรื่องศูนย์จาน

ถ้าขาของญี่ปุ่นใส่กับของอังกฤษไม่ได้นะครับ ของญี่ปุ่นเฟืองจะหยาบ ของอังกฤษเล็กและถี่ยิบเลย
    หละครับ

em97
    ฮั่นแน่ ... คุณหัวโป่เคยถอดออกได้ใช่มั๊ยครับ ... เพราะผมเคยได้ยินมาเหมือนกันว่าข้างในมีร่องเฟืองถี่ ยิบเลย ...
    กำลังนึกวิธีตีออกมาไม่ให้เฟืองบิ่นอยู่ครับ ... น่ากลัวจะเสียน้อยเสียยากซะมั๊งเนี่ย ... ถ้าทำกับจานที่หาไม่ยากเนี่ยสงสัยไม่คุ้มแฮะ...

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

ไม่ต้องกลัวเสียครับ เฟืองนะมันขบกันแน่นเลย แต่เวลาถอดต้องตอกตรงๆ รับรองไม่ช้ำเลยละครับ