น้องใหม่ของความรู้เรื่อง Lambretta หน่อยครับบบ**

ชื่อกระทู้: น้องใหม่ของความรู้เรื่อง Lambretta หน่อยครับบบ**

Member saensaen's Avatar
    สถานที่
    ระยอง สกู๊ดเตอร์ คลับ !!
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน น้องใหม่ของความรู้เรื่อง Lambretta หน่อยครับบบ**

คือกำลังสนใจ Lambretta 150 Special อะครับ

อยากทราบว่า จริงมั้ยที่เค้าว่ากันว่า เล่นแลม ไม่มีวันจบ ต้องขี่ไป เข็นไป

เล่นมันเหมาะกับกันขี่ในระยะไกลๆหรือป่าวครับ

ยังไงช่วยแนะนำข้อดี-ข้อเสียของมันให้หน่อยนะครับ/\3

สาวก VESPA & LAM's Avatar
    สถานที่
    Crave Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ saensaen อ่านข้อความ
    คือกำลังสนใจ lambretta 150 special อะครับ

อยากทราบว่า จริงมั้ยที่เค้าว่ากันว่า เล่นแลม ไม่มีวันจบ ต้องขี่ไป เข็นไป

เล่นมันเหมาะกับกันขี่ในระยะไกลๆหรือป่าวครับ

ยังไงช่วยแนะนำข้อดี-ข้อเสียของมันให้หน่อยนะครับ/\3
    ไม่จริงครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน แนะนำหน่อยครับ

อยากทราบว่า.........ปัญหาที่เกิดกับแลมส่วนใหญ่คืออ ะไรครับ

แล้วต้องแก้ไขบังไง

ยังไงผู้รู้บอกด้วยนะครับ

Seniority SpecialGS's Avatar
    สถานที่
    Besotted Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

Red face

My scooters
    1st Vespa Super 150 cc 2.8 years.
    2nd Lambretta series III special 150 cc 6 months.

ผมมีประสบการณ์ กับ แลมมาได้ 6 เดือน มีสิ่งหนึ่งที่รู้สึกได้คือ

ขี่แลมแล้วไม่เคยสบายใจเลย กลัวมันพัง กลัวเสีย อย่างล่าสุดขี่ไปงานน้ามอ ขี่ไปได้ 10 กิโล ตายสนิทครับ
    พอกลับมาซ่อม ก้รู้ว่า นมหนูมันตัน, บวกกับคอยล์หัวเทียนมันใกล้ลาโลกแล้ว หลังจากล้างนมหนู กับซื้อคอยล์หัวเทียน
    มาเปลี่ยน ก็ขี่ได้ ไม่มีปัญหาอะไร เพียงแต่ ผมขี่เวสป้าแล้วรู้สึกสบายใจเพราะว่า รถมันพังคามือผมมา แล้วก็พาไปผ่า
    เครื่อง มันก็ไม่เคยเกเร อีกเลย ก็เลยสบายใจกว่าขี่แลม

อีกอย่าง แลมถ้าทำให้ดี จบแน่นอน ที่มันไม่จบกัน ผมว่ามันเกิดจาก หลายสาเหตุ อาทิเช่น

1 ช่างที่ซ่อม ความรู้หรือประสบการณ์ไม่มากพอกับการซ่อมแลม เพราะแลมจุกจิกมาก
    2 อะไหล่ที่ใช้ ไม่ยอมหาของดีมาใช้ ในที่นี้ไม่ได้หมายถึงของแท้นะครับ เพราะของก๊อบบางอย่างก็ใช้ได้
    เข้าทำนองเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย

แลมขี่ทางไกล มันส์มากนะครับ เพราะมันไหลยาว เวสป้ามันจะอั้นปลายๆๆหน่อยนึง

แลมผมเคยเสียแค่อย่างที่บอก การแก้ไขสำหรับผมนะ พกเบอร์โทรผู้รู้ในเวปนี้ไว้แล้วโทรเล่าอาการ
    แล้วลองไล่เช็คดูว่า มันเสียจากตรงไหนอย่างไร ล่าสุดผมก็ทำเอง ภูมิใจมาก

ข้อดี
    - ใหญ่และยาว ขายต่อได้ราคา สำหรับรถมีทะเบียน
    - ขี่ปลายไหลดี
    ข้อเสีย
    - อะไหล่แพงกว่า เวสป้า
    - ของแต่งแพงมากกกก ผมโดนกับตัวเองมาแล้ว

ปล. เป็นความคิดเห็นส่วนตัว ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย SpecialGS : 12-11-2008 เมื่อ 20:13
    เงียบ เงียบ นิ่ง นิ่ง

Lambretta series III Special Silver 150 cc.
    Vespa Gran Sport Mark II 160 cc.

จงใช้ชีวิต อย่างมีเหตุและมีผล ลำดับความสำคัญมันให้ถูก ชีวิตจะมีความสุข

ถ้าเหนื่อยนัก ก็พักซักหน่อยดีกว่า

Senior Member KaiJae's Avatar
    สถานที่
    Sisaket Scooter Club.
    ขอบคุณ
    0

ผมเองก็อยากได้ แลมนะ.....รอความพร้อมอีกนิด...แลมโดนใจแล้วอ่ะ..... ถ้าใจรักอย่าไปกลัวกับปัญหาครับ ...เด๋วเราก็เรียนรู้ไปเอง......ผมว่าผมคงไม่แคล้วแลม3l iแน่ๆ....อยากขับใหญ่ๆยาวๆมั่งแล้วครับ.....อิอิ

มัลติพลาย http://prachachai1963.multiply.com/

MoDsMaNia's Avatar
    สถานที่
    ..LamCliNic...หลังบ้าน..ข้างห้องน้ำ..
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ saensaen อ่านข้อความ
    คือกำลังสนใจ Lambretta 150 Special อะครับ

อันนี้ก็เป็นเรื่องเล่า เหมือน นิยายปล่ำปรา ว่า ขี่แลม ไม่จบ ขี่ไปซ่อมไป ผมว่าคุณลอง หาคนที่เล่นมานานๆ คุยกับเค้าดูครับ รับรองได้ผล ไปคุยกับคนที่ ขี่ได้แปปเดียว แล้วเจอ ช่างห่วย หรือ วางยา ฟันเอา สู้ค่าซ่อมไม่ไหว ถอดใจขายทิ้ง เค้าก็จะบอกคุณว่า แลม ไม่จบ ขี่ไปซ่อมไป

ส่วนว่าขี่ไกล ดีไหม แล้วแต่คนชอบ บางคนบอก ยาวๆ เวสป้าไหล บางคนบอกแลม ไหลยาวๆ นานาจิตตัง ลองดูแล้ววินิฉัยเอาเอง จะง่ายกว่า ไม่กล้าบอกมาก เดียวไปทำมาแล้วไม่แรงจะหาว่า คนเล่น แลม หลอกเอา

อยากทราบว่า.........ปัญหาที่เกิดกับแลมส่วนใหญ่คืออ ะไรครับ

แล้วต้องแก้ไขบังไง

ยังไงผู้รู้บอกด้วยนะครับ
    ปัญหา มี 108-1009 ต้องขอยกคำพูดพี่ต่าย Lammania มาพูดหน่อย " อะไรก็เกิดขึ้นได้ กับ Lambretta " ถ้าให้บอกจริงๆก็คงต้องบอกว่า "แก้ไปทีละอย่าง" แต่ถ้าให้ชัวร์ ผ่าเครื่องก็เปลี่ยนอะไหล่ใหม่ให้หมด รับรองว่า ชัวร์ ไม่มี ขี่ไปซ่อมไปแน่นอน แต่ราคาอะไหล่มันแพง คนที่เงินไม่ถึงก็เลยเปลี่ยนได้ไม่หมด + กับ โดนช่างฟันอีกหัวแบะ ก็เลยทำออกมาไม่จบซักที
    .
    .

..::ค่อยดู..ค่อยศึกษา..กรุณาวาจา..อย่าเป็นเซียน ::..

Senior Member embretta's Avatar
    สถานที่
    Kmit'nb
    ขอบคุณ
    0

จากที่เคยไปลองมาอยู่ปีกว่าๆ และลองทริปเล็กๆ เอาขึ้นเขา ก้อรู้คับว่า
    ทางเรียบน่าจะไหลปลายดีกว่า แต่ถ้าบิดขึ้นเขา ไม่มีแรงเลยคับ ลากแล้วลากอีก
    เครื่องไม่ได้ทำไรเลยตอนเอาไป แค่เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง กับคาบูแดช
    รับลองคับว่าถ้าได้ลองแลมแล้วจะติดใจ ถ้ามีโอกาศก้อจะกลับมาลองอีกครั้ง

แต่เรื่องซ่อม หาช่างดี จบแน่นอน เดียวนี้ช่างแลมดีๆๆเยอะคับ ลองสิ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอบคุณทุกๆท่านที่ช่วนแนะนำนะครับ

ใครมีความรู้เรื่องแลม ช่วยแนะนำเพิ่มเติมให้ผมด้วยนะครับ

แล้วถ้า แลม 3 สเปรเชี่ยล 150 แบบแท้ทั้งคัน เครื่องทำให้ใหม่หมด สีแห้งๆ ราคา ไม่เกิน 5 หมื่นนี่แพงมัยครับ

แล้วเวลาจะซื้อต้องดูที่อะไรบ้างครับ เช่น เครื่องต้องดูแบบไหน รหัสต้องเป็นอะไรประมาณนี้อะครับ

ยังไงช่วยแนะด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ใครมีความรู้เรื่องแลม ช่วยแนะนำเพิ่มเติมให้ผมด้วยนะครับ

แล้วถ้า แลม 3 สเปรเชี่ยล 150 แบบแท้ทั้งคัน เครื่องทำให้ใหม่หมด สีแห้งๆ ราคา ไม่เกิน 5 หมื่นนี่แพงมัยครับ

แล้วเวลาจะซื้อต้องดูที่อะไรบ้างครับ เช่น เครื่องต้องดูแบบไหน รหัสต้องเป็นอะไรประมาณนี้อะครับ

ขอบคุณครับ

5 หมื่น ราคานี้คงเป็นราคาNo-Book
    แท้ทั้งคันนี่อะไรบ้างครับ ไฟหน้า ไฟท้าย ไมล์ แบะ หัวราง สวิตช์ไฟ สกูปดักลม ถังน้ำมัน เก๊ะเครื่องมือ
    ฝาข้างแท้ บังโคลนหน้าแท้ ลูกบิดฝาข้างแท้ ลูกบิดโช๊คแท้ ลูกบิดก๊อกน้ำมันแท้ คันสตาร์ทแท้ จมูกแท้ กุญแจสวิตช์แท้
    ท่อไอเสียแท้ มือเบรค คลัตท์ แท้ คอไอดี หม้อกรองอากาศ+คอกรอง โครงแท้ เครื่องแท้ โลโก้แท้
    ลายเซ็นต์แท้ ถ้าจะบอกว่าแท้ทั้งคัน ต้องประมาณนี่นะครับ รถผมแค่เกือบมีบางอย่างที่ไม่แท้
    แล้วบางอย่างยังบอกไม่ได้ว่าแท้รึเปล่า แต่หลัก มันมีครบหมด

สำหรับ
    เลขโครง 150lis 200001-268829
    เลขเครื่อง 150li 700001- 7xxxxxx ไม่แน่ใจว่าถึงเท่าไหร่

เรื่องราคาผมไม่มีความเห็น เพราะถ้าผมถูกใจ ผมก็เอา
    อย่างรถผม ผมจ่ายเงินทั้งๆที่ยังไม่ได้ลองสตาร์ท สรุปถ้าถูกใจ ไม่ลำบากกระเป๋ามาก ก็ซื้อเลย
    ใจจริง ผมอยากแนะนำให้เล่นรถมีทะเบียนนะครับ สบายใจกว่า เกกิดอยากขายก็ขายคล่อง ได้ราคากว่า

แลมมีทะเบียน แพงเหมือนทอง ครับตอนนี้ กระแสมันมาจริงๆ

ปล.ความเห็นส่วนตัว ผิดพลาดประการใดหรือไม่ถูกใจใครขออภัย

Lambretta series III Special Silver 150 cc.
    Vespa Gran Sport Mark II 160 cc.

จงใช้ชีวิต อย่างมีเหตุและมีผล ลำดับความสำคัญมันให้ถูก ชีวิตจะมีความสุข

ถ้าเหนื่อยนัก ก็พักซักหน่อยดีกว่า

สถานที่
    ..LamCliNic...หลังบ้าน..ข้างห้องน้ำ..
    ขอบคุณ
    0
    1

ขอบคุณครับ
    50000 แท้ทั้งคันนี้ แท้อะไรบ้าง แท้ยันน๊อตเลยหรือป่าว ราคานี้ไม่แพงหรอก ได้สีแห้ง ด้วย ไม่รุ้สีเดิมหรือป่าว ถ้าใช่ คุณก็โชคดีมาก

.
    .

..::ค่อยดู..ค่อยศึกษา..กรุณาวาจา..อย่าเป็นเซียน ::..

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน รับทราบครับผม

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ

ส่วนเรื่องของแท้ที่ติดรถนั้นผมไม่ค่อยแน่ใจอะครับ.. ...........เดวต้องลองไปตรวจสอบดูก่อน

แต่เค้าบอกว่ารถเป็นรถที่ออกจากโรงงานเลย........... นานมาแล้วนะครับ

สีเป็นสีที่ทำมาใหม่ แต่หลายปีแล้วอะครับ...............แต่ยังไงผมก็คงต้ องลองไปดูด้วยตัวเองก่อน

เค้าบอกมาว่าราคาไม่เกิน 50000 แน่นอนครับ

ท่านใดมีความรู้เรื่องการตรวจสอบรถ ช่วยชี้แจงให้หน่อยนะครับ ขอแบบระเอียดๆเลยนะครับ

************************************************** ***************************************

ไม่ทราบว่าใครรู้จัก "ลุงนูญ" บ้างครับ ที่เป็นช่าง ซ่อมแลมอยู่ที่เชียงใหม่อะครับ

เคยได้ยินมาว่า ลุงแกเคยเป็นช่างอยู่ที่ โรงงานแล็ม มาก่อน เลยอยากทราบฝีมือการทำแลม+ความน่าเชื่อถือ อะครับ

ใครพอมีข้อมูลรบกวนบอกด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0
    1

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ

ส่วนเรื่องของแท้ที่ติดรถนั้นผมไม่ค่อยแน่ใจอะครับ.. ...........เดวต้องลองไปตรวจสอบดูก่อน

แต่เค้าบอกว่ารถเป็นรถที่ออกจากโรงงานเลย........... นานมาแล้วนะครับ

สีเป็นสีที่ทำมาใหม่ แต่หลายปีแล้วอะครับ...............แต่ยังไงผมก็คงต้ องลองไปดูด้วยตัวเองก่อน

เค้าบอกมาว่าราคาไม่เกิน 50000 แน่นอนครับ

ท่านใดมีความรู้เรื่องการตรวจสอบรถ ช่วยชี้แจงให้หน่อยนะครับ ขอแบบระเอียดๆเลยนะครับ

************************************************** ***************************************

ไม่ทราบว่าใครรู้จัก "ลุงนูญ" บ้างครับ ที่เป็นช่าง ซ่อมแลมอยู่ที่เชียงใหม่อะครับ

เคยได้ยินมาว่า ลุงแกเคยเป็นช่างอยู่ที่ โรงงานแล็ม มาก่อน เลยอยากทราบฝีมือการทำแลม+ความน่าเชื่อถือ อะครับ

ใครพอมีข้อมูลรบกวนบอกด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
    เลขโคลงกับเลขเครื่อง ส่วนใหญ่ จะเป็นเลขที่คล้ายๆกัน เช่น เลขโคลง 655*** เลขเครื่องก็จะ 655*** ประมาณนี้ ส่วนโคลงสเปร์ย จะตอก 150 Lis เลขเครื่องก็ตอก 150 Lis เหมือนกัน หลักๆก็ดูตรงนี้ก่อน เพื่อยืนยันว่าเป็น สปร์ย

ส่วนลุงนุญ ไม่รู้จักเป็นการส่วนตัวครับ เพราะผมอยุ่กรุงเทพ ไม่แน่ใจว่าลุงแกเคยอยุ่เบอร์รี่ ยุกเกอร์ หรือว่า เป็นช่างที่เป็นตัวแทน ที่เข้ามาอบรมที่เบอร์รี่ ยุกเกอร์ แต่เป็นช่างที่เก่งครับ เคยได้ยินมา ยังไงรอ สายตรงลุงแกอีกที่นะครับ
    .
    .

singhadum's Avatar
    สถานที่
    Singhadum racing
    ขอบคุณ
    0

รถทุกรุ่นทุกยี่ห้อ มันมีข้อดีข้อเสียหมดแหละครับ เพียงแต่เราจะยอมรับสภาพและแก้ไขมันได้ไม๊ ต้องยอมรับว่าอะไหล่แลมเบรตต้าราคาสูงพอสมควรและหาค่ อนข้างยาก รถที่ใส่อะไหล่ไม่ดี ไม่ได้คุณภาพ มันก้อเหมือนกับการไขลานนาฬิกา พอหมดลานนาฬิกาก้อหยุดเดิน ถ้าไม่มีอะไหล่มาใส่มันก้อหยุดเดิน ถ้ามีอะไหล่แต่ไม่มีช่างมันก้อยังเดินไม่ได้อยู่ดี แต่เหนือสิ่งอื่นใดคือเราไงครับ ถ้าเราตั้งใจดิ้นรน ขวนขวาย หาอะไหล่ หาช่าง นาฬิกาก้อสามารถเดินได้ต่อไป เปรียบเหมือนรถคลาสสิคทุกรุ่นทุกยี่ห้อ อย่างแรกเลยคือ ต้องมีใจรักที่จะเล่นมากๆ ไม่งั้นคุณจะท้อซะก่อน ตอนมันรวน กะปอดกะแปดกลางทาง ยุคนี้เทคโนโลยีทันสมัยมากๆ มีอะไหล่เพียบ ไม่มีก้อกลึงเลย โรงกลึงจัดให้ได้แทบทุกชิ้นถ้ามีตัวอย่าง ส่วนช่างนี่หายห่วงมีช่างแลมดังๆในไทยมากมาย ไม่ต้องกลัวครับ เพียงแต่มันจะสมบูรณ์Perfectระดับไหน แล้วคุณจะมีงบไปลุยกะมันสักเท่าไร ลองถามคนขี่แลมแต่ละคนว่าเสียค่าซ่อมไปกี่ตัง ศึกษาไปสักระยะครับ
    ปล. ฝากรูป แลมทองให้ชม เจ้าของใจถึงดี คงรักรถมากๆ

รูป รูป    
    Singhadum Racingสามแยกไฟฉาย กทม 085 - 138 - 6176 [email protected]
    ของแต่ง+อะไหล่เวสป้า http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=209551
    ยางสกูตเตอร์ http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=79007

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

Talking

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ MoDsMaNia อ่านข้อความ
    เลขโคลงกับเลขเครื่อง ส่วนใหญ่ จะเป็นเลขที่คล้ายๆกัน เช่น เลขโคลง 655*** เลขเครื่องก็จะ 655*** ประมาณนี้ ส่วนโคลงสเปร์ย จะตอก 150 Lis เลขเครื่องก็ตอก 150 Lis เหมือนกัน หลักๆก็ดูตรงนี้ก่อน เพื่อยืนยันว่าเป็น สปร์ย

ส่วนลุงนุญ ไม่รู้จักเป็นการส่วนตัวครับ เพราะผมอยุ่กรุงเทพ ไม่แน่ใจว่าลุงแกเคยอยุ่เบอร์รี่ ยุกเกอร์ หรือว่า เป็นช่างที่เป็นตัวแทน ที่เข้ามาอบรมที่เบอร์รี่ ยุกเกอร์ แต่เป็นช่างที่เก่งครับ เคยได้ยินมา ยังไงรอ สายตรงลุงแกอีกที่นะครับ

อันนี้ ขอแย้งข้อมูลของคุณมินนิดนึงนะครับ
    ถ้า Lambretta 125 cc เลขโครงจะตี 125LIS เลขเครื่องตี 125LIS
    Lambretta 150 cc เลขโครงจะตี 150LIS เลขเครื่องตี 150LI

แล้วเลขโครง 125 จะรันตั้งแต่ 850001-879846
    แล้วเลขโครง 150 จะรันตั้งแต่ 200001-268829

อีกอย่างครับ เลขโครงผมรันที่ 216XXX แต่เลขเครื่องมันรันที่ 719XXX

เพราะรถผมมันตีอย่างนี้ ตอนจะซื้อรถผมเคยสับสนมาแล้วครั้งหนึ่งเรื่องเลขเครื ่อง
    ข้อมูลของผม อ้างอิงจาก เวปนอกนะครับ และอ้างอิงจากรถ แลม สเปเชี่ยล ของคนอื่น ที่มีทะเบียน

ปล.หากข้อมูลผิดพลาดประการใดขออภัย

สาวก VESPA & LAM's Avatar
    สถานที่
    Crave Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ toto thainippon อ่านข้อความ
    อันนี้ ขอแย้งข้อมูลของคุณมินนิดนึงนะครับ
    ถ้า Lambretta 125 cc เลขโครงจะตี 125LIS เลขเครื่องตี 125LIS
    Lambretta 150 cc เลขโครงจะตี 150LIS เลขเครื่องตี 150LI

แล้วเลขโครง 125 จะรันตั้งแต่ 850001-879846
    แล้วเลขโครง 150 จะรันตั้งแต่ 200001-268829

อีกอย่างครับ เลขโครงผมรันที่ 216XXX แต่เลขเครื่องมันรันที่ 719XXX

เพราะรถผมมันตีอย่างนี้ ตอนจะซื้อรถผมเคยสับสนมาแล้วครั้งหนึ่งเรื่องเลขเครื ่อง
    ข้อมูลของผม อ้างอิงจาก เวปนอกนะครับ และอ้างอิงจากรถ แลม สเปเชี่ยล ของคนอื่น ที่มีทะเบียน

ปล.หากข้อมูลผิดพลาดประการใดขออภัย
    อันนี้ถูกครับ