แด่ทุกๆ คน ที่เกิดใน พ.ศ. 2514-2525 ลองอ่านดู - หน้า 3

ชื่อกระทู้: แด่ทุกๆ คน ที่เกิดใน พ.ศ. 2514-2525 ลองอ่านดู

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    189

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ annnnnnn อ่านข้อความ
    1. คุณเป็นรุ่นสุดท้ายที่ได้เล่น มอญซ่อนผ้า กระโดดยาง รีรีข้าวสาร เป่ากบ ฯลฯ โดยไม่ต้องไปหาดูตามงานวัด หรืองานแสดงศิลปวัฒนธรรม

2. คุณเกิดมาร้องเพลงขอมอบดอกไม้ใสสวนได้ทัน ในยุคที่พี่แจ้ นกแล นิธิทัศน์ ยังดังและเมื่อโตขึ้น คุณก็ยังไม่แก่เกินไปที่จะฟังดีทูบี

3. คุณได้เห็นคาราบาวยุคก่อนประวัติศาสตร์ เฟื่องฟู และถอยลง

4. คุณได้เห็น ก๊อต จักรพันธ์ (คนเดียวกับ เจ้าชายลูกทุ่ง) ยังร้องเพลงสตริงวัยรุ่น และคณะวงดนตรีชื่อดังอย่าง แอ๊ด เทวดา

5. คุณเกิดมาทันพอดีในยุคที่รองเท้าและถุงเท้านักเรียนแ ลกซื้อของเล่น (หลอกเด็ก) และหลังจากหมดยุคคุณ มันก็ไม่ทำมาหลอกเด็กเลย

6. คุณโตมาพร้อมกับ โงกุน ดราก้อนบอล มันออกฉายทีวีครั้งแรก ปี 2529 -2538 หนังสือการ์ตูน อัพเดท ทุกสัปดาห์ มีพิมพ์ทุกสำนักไม่มีการดองเพราะยังไม่มีลิขสิทธิ์ อ่านแล้วไปดูช่อง 9 อีกยังมันส์ ถามเด็กผู้ชายยุคนั้นไม่มีใครไม่รู้จักพลังคลื่นเต่า กินเวลา 10 กว่าปีถึงจะจบ (แต่เด็กรุ่นใหม่ใช้เวลาอ่านแค่วันเดียว)

7. สุดยอดแห่งการ์ตูนก็มีในยุคนี้เช่น เซ็นเซย่า เจ็ทแมน จีบัน เกียบัน ชาลีบัน ซึบาสะ นายมดแดง อุลตร้าแมน เซเลอร์มูน รันม่า ฯลฯ มันก็เข้ามาฉายตอนอยู่อนุบาล - ประถมแล้วพอขึ้นชั้นมัธยมมันก็ค่อยๆหายไป

8. คุณเกิดมาทันพอดี กับช่วงเกมกด วีดีเกม คอนตร้า มาริโอ พอโตขึ้น ก็ยังไม่แก่เกินไปที่จะเล่น play station และทามาก๊อตจิ ขึ้นๆ ลงๆ ซ้ายขวา เอบี ซีเลค สตารท์ สูตรสามสิบตัวเลย คอนทร้า มาริโอ่เก็บเห็ดอย่างเดียว ส่วนplay station ก็วินนิ่งเลย

9. ในช่วงเริ่มเข้าสู่วัยรุ่น คุณก็โตมาพร้อมกับอาร์เอส ยุคที่นักร้องอายุไล่เลี่ยกับคุณ ออกเทปกันให้ควั่ก และคุณยังได้เห็นตำนานร็อค หรั่ง หินเหล็กไฟ เสือ อิทธิ ไฮร็อค ล่มสลายไปต่อหน้าต่อตา หลังการเข้ามาของ เต๋า ทัช บอยสเก๊าท์ แก๊งใจง่าย หลังจากนั้นก็เป็นยุคทองของอาร์เอส โดยแท้จริง แต่นั่นมันอดีต

10. หนังไทยทำมาตามวัยของคุณ แล้วมันก็มีเยอะจริงๆ อนึ่งคิดถึงฯ น้ำเต้าหู้กับครูระเบียบ ปีหนึ่งเพื่อนกัน กระโปรงบานขาสั้น ม.6/2 ห้องครู วารี โลกทั้งใบให้นายคนเดียว เด็กเสเพล พอคุณโตเข้าหน่อยก็มีหนังอย่าง โอเนกาทีฟ จักรยานสีแดง แล้วที่ทำมาโดนใจคนยุคนี้จริงๆ อย่างหนังระลึกชาติ แฟนฉัน และเรื่องอื่นๆ จนถึงปัจจุบัน

11. คุณได้ซึมซับอารมณ์ และบรรยากาศของการเข้าฉายครั้งแรก ของสุดยอดหนังตื่นตา ตื่นใจยุคนั้นอย่าง terminater2 Jurassic park speed เร็วกว่านรก

12. รองเท้าแตะในตำนานอย่ง scholl สกอลล์ ก็มาฮิตที่สุดในยุคคุณนี่แหระใส่กันทั่วบ้านทั่วเมือ ง (ร้อยละ 70 ของเด็กวัยรุ่นในยุคนั่นโดนขโมยแต๊บมาแล้ว)

13. คุณเกิดมาทัน ได้ดูลิเวอร์พูลยุคล่าอาณานิคมยุค 80 และตกเป็นขึ้น ยุค 90 จนถึงปัจจุบัน

14. ตอนมัธยมสิ่งที่ทำให้คุณบ้าบาสเกตบอลเพราะชิคาโก้บูล ร็อตแมน โอนีล ทิพเพน จอร์แดน และการ์ตูน แสลมดังค์

15. มีหมากฝรั่งบุหรี่ด้วย อิอิ กินแล้วโดนดุประจำ

16. เรียนพุทธศาสนาวันอาทิตย์

17. ดู ดาวพระศุกร์ สายโลหิต เวอร์ชั่น ศรราม สุวนันท์

18. 10 ปีที่แล้วเจ้าขุนทองเป็นยังไง 10 ปีให้หลังเจ้าขุนทองก็ยังอยู่ และมันไม่แก่ขึ้นเลยหง่ะ

19. คุณได้เห็นยุคที่นักฟุตบอลไทยยังเป็น Dream Team จนปัจจุบันกลายเป็นฝันค้างแระ

20. 3 หนุ่ม 3 มุม กบ แท่ง มอส ตอนนี้ก็ยังทันดู บางรัก ซอย 9 บ้านนี้มีรัก

21. Packlink 1145 ใช้ส่งข้อความ เป็นไรที่วัยรุ่น hit hot มากก

22. ยุคเฟื่องฟูสุดขีด ของวง ไมโคร อารมณ์ 'ขอมือ ขวา หน่อยคร๊าบ'

23. แผ่นซีดี ยังราคา 250 บาท ทั้ง Grammy และ RS

24. เจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้ ฉายแล้วฉายอีก ไม่รู้ ทำไม เจ้าพ่อ
    มันออกลูกดก เหลือเกิน... ดนตรีเปิดตัว มาพร้อมกับ ท่า เดิน อันเป็นเอกลักษณ์ พร้อมชุดสูท สวมหมวก เท่จริงๆๆ

25. หนังจีน...เล่นไพ่ โคตรสารพัดเทคนิค ในการโกง คนตัดคน ภาค 1 2 3 พระเอกต้องโง่ก่อน แล้วมาเก่งสุดๆ ได้อาจารย์ ที่เก่งกว่า ตัวโกง...ถูกโกง แล้วมาถ่ายทอดฝีมือ โคตรเซียน ให้ลูกศิษย์

26. หนังจีน ทุกเรื่องมีประโยคฮิต ' ใครฆ่า ท่านพ่อ...ท่านแม่...อาจารย์ ' ' แก้แค้น 10 ปีก็ไม่สาย ' ' บุญคุณต้องทดแทนความแค้นต้องชำระ ' ' ข้าน้อยมีตา หามีแววไม่ '

27. ทำบัตรประชาชน มีออกใบเหลือง อีกสามเดือน มารับ รูปที่ได้ มาติดบัตร ใช่เรารึนี่ 555

28. ไม่มีรายการ ' ถึงลูก ถึงคน ' เจอแต่ ' มาตามนัด' 'ฝันที่เป็นจริง แจกรถเข็ญ อิอิ ' ' ตาวิเศษ เห็นนะ '

29. เขาทราย ดิเก่งที่สุด ดูต่อยมวยทีไร ชนะทุกที ถนนนี้เงียบเป็นป่าช้า

30. ได้กินไอติมแท่งตราจรวดแถวบ้าน นอกจากนั้นยังได้กินไอติม ถั่วดำ เผือก ระกำ ตราหมีแพนด้า ด้วย แท่งละกี่บาท จำบ่อได้

31. ได้เรียนรู้พร้อมกับ มานี มานะ ปิติ วีระ เพชร ชูใจ จันทร ฯลฯ เจ้าแก่ สีเทา ด้วย

32. ได้ทันอ่านศีธนนท์ชัยกับความเจ้าเล่ห์แกมโกงของเขา

33. ได้เล่น game boys ตั้งแต่เวอร์ชั่นแรก จนปัจจุบันอันเล็ก

34. ทันดูการ์ตูนช่อง 7 เรื่องสุดสาคร กับม้านิลมังกร ละครแต่ละเรื่องก็จมีไป 3 เดือน กว่าจะจบ ยืดแล้วยืออีก ไม่รู้ว่าจะยืดไปถึงไหน

35. หนูดีมีเรื่องเล่า ที่เป็นเด็กหัวโตๆ อ่า ทันกันป่าวคับ

36. หนังจักรๆ วงศ์ๆ อย่าง ดินน้ำลมไฟ ที่เด็กๆ เอาคทา ตรี มาเล่นกันเกราะเพชรเจ็ดสี เป็นต้น

37. ละครที่ติดกันทั่วบ้านทั่วเมืองอย่าง รักเดียวของเจนจิรา ที่พลาดกันไม่ได้สักตอน

38. ละครที่เหมือนดาราจะเล่นกันอยู่สองคน คือ วิลลี่ กับ หมิว ลลิตา พวกทรายสีเพลิง

39. เล่นเบี้ย ที่เป็นบ้านๆ แล้วโยนเบี้ย แล้วก็เขย่ง ไปเก็บเบี้ย ยังจำกันได้มะเอ่ย

40. กระโดดยาง จัน อังคาร พุธ พฤหัส ศุกร์ เสาร์ อาทิต เล่นกันจิ๊ง

41. ขนมช้างน้อย (น่าจะมีอยู่ตอนนี้) แล้วก็พวก คัมคัม คอนพัฟ ที่ข้างในจะมีการ์ดเกม ให้ไว้เล่นเขี่ยไพ่ เกลื่อนกันมาก สมัยก่อน

42. เป่ากันจัง ไอลูกโป่งวิดยาสาด ฮ่าๆๆๆๆ

43. คงยังจำท่าโหนรถเมล์ ของแรพเตอร์กันได้ไม๊ ที่ร้องว่า ไม่เอานะเกรงใจไม่ดีหรอกเกรงใจ เด็กสมัยนั้นโหนกันทั่วบ้านทั่วเมือง

44. สนุกสุดแสน เที่ยวแดนเนรมิต อ่ะจ๊าก 555

จำกันได้บ้างหรือเปล่า

ทันทุกอย่างเลยครับผม
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

[email protected]
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

ผมไม่ใช้คนเสื้อแดงหรือเสื้อเหลือง ผมเป็นแค่ประชาชนคนตัวเล็กๆที่รักพระเจ้าอยู่หัว
    ตอนผมเป็นเด็กโรงเรียนผมสอนให้ผมรัก ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์
    ขอพระองค์ทรงพระเจริญ

บัญชี กรุงศรีอยุธยา เลขที่ 518-1-25621-7 นายบุญชัย จังจริง
    086-5581449 บิ๊ก

หยดน้ำ's Avatar
    สถานที่
    mz-thailand
    ขอบคุณ
    0

ดันช่วย ผมอยู่ช่วงนี้พอดี
    ติดต่อสอบถามเพิ่มเติม โทร 0819776529

Junior Member ake_gl's Avatar
    สถานที่
    thundercat
    ขอบคุณ
    0

เหมือนชีวิตผมเลยสมัยนั้นยังต้องสะสมสติกเกอร์ดราก้อ นบอนจากขนมโดเรมอนเขี่ยไพแปะสมุดแลกของแปะให้ตายขาด2-3ใบ

Member popcron5455's Avatar
    สถานที่
    ขี่คนเดียว
    ขอบคุณ
    0

Smile

ทันคับนั่งคิดถึงทีไรก็มีความสูขดีถึงเเม้จะไม่สะดวก สะบายเหมือนสมัยนี้

Junior Member candyman123's Avatar
    ขอบคุณ
    0

จำได้เลยครับ เล่นรถแดช แต่งหมดเป็นพันๆเลย แล้วผมก็เคยขโมยหนังสือไทยเพลบอย ของพ่อมาอ่านแล้วทำเนียนเก็บไว้ที่เดิมไม่ให้พ่อรู้

Senior Member
    ขอบคุณ
    0

นึกถึง ภาพเก่าๆและความสนุกสมัยเด็กๆ
    อยากกลับไปเป็นเด็ก เหลือเกิน

55+Name:  Untitled-256478.jpg
Views: 456
Size:  112.2 KB

Member MozartEffect's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

2522 ครึ่งหนึ่งของชีวิตแหละ หุหุหุ
    เที่ยวโชว์..ชูป้าย..ถ่ายรูป..แชร์เฟส..รับตังค์ ศึกษาดูครับ : http://KARTKAEWCLUB.succeedtravelclub.com ทักเฟสผมได้ที่ : https://www.facebook.com/MozartEffect 080-048-0534 นายไพรวรรณ์ กาศแก้ว
    https://www.facebook.com/MozartEffect อีเมลล์:[email protected] Skype : MozartEffect-Varin
    - ธนาคากสิกรไทย : 154-2-14090-7 , - ธนาคากรุงเทพ : 984-006078-5 , - ธนาคารไทยพาณิชย์ : 677-235060-6

nueng_vespa's Avatar
    สถานที่
    13.726 club.
    ขอบคุณ
    0

มีอยู่ช่วงเวลานึ่ง ไม่รู้ว่าเพื่อนๆจะเคยรู้สึกแบบนี้หรือเปล่า วันอาทิตย์ตอนเย็นก่อนเวลา หกโมงตรงซึ่งเป็นเวลาก่อนเคารพธงชาติ
    เราจะนั่งดูรายการทีวีทางช่อง3 จะเป็นรายการ การ์ตูน อิคิวซังเล่นก่อนและจะจบตรงกับก่อนเวลาเคารพธงชาติ 18.00 น

จากนั้นจะเป็นรายการช่อง 7 หรือเปล่า.....จำไม่ได้ รายการกระจกหกด้านคิดถึงเสียงป้าคนนั้นๆ มากๆ เพราะตอนนั้นเราจะนั่งดูรายการเกือบทุกอย่างในทีวี

จำเสียงเพลงของรายการ กระจกหกด้านได้ มันฟังแล้วใจคอเด็กในตอนนั้น มันหดหู่จริงๆ เพราะต้องไปเรียนหนังสือตอนเช้าวันจันทร์

ขอบคุณมากนะครับสำหรับกระทู้พาใจรู้สึกที่ดี
    อ่านแล้วรู้สึก......เรื่องราวที่ผ่านมาในตอนเยาววัย คราวกลับว่าพึ่งผ่านพ้นมาเมื่อคืนวานนี้เอง......
    เมื่ออ่านบทความนี้แล้ว...หลับตาแล้ว ความรู้สึกทำให้พาใจกลับไปมองเห็นตนเอง..ถือของเล่นส ังกะสีรถคันโปรด วิ่งร้องไห้ตามพ่อ(จะไปกับพ่อด้วย ไปที่ทำงานของพ่อ)

คลิกเลยรายการกระจกหกด้าน ลอกมาครับ
    http://www.youtube.com/watch?v=cxgjv...eature=related

ยังจำได้อีกรายการนึ่งชีพจรลงเท้า......ตอนเย็นๆ ไม่รู้ว่าตอนนี้มีอีกหรือป่าว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nueng_vespa : 09-05-2010 เมื่อ 23:59
    เราจะขี่เวสป้า ไปโลกพระจันทร์
    em86

นิมิตร์ กลมเกลียว
    ธนาคาร กสิกรไทย
    สาขา เซ็นทรัลเวิล์ด
    บัญชี 772 - 2 - 15017 - 6

ธนาคาร กรุงเทพ
    สาขา ลุมพีนี 124 - 415274 - 8

tj_art's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบปากน้ำโพ
    ขอบคุณ
    0

ตอนเด็กๆสะสมตุกกระตุ่นไว้เล่นมีมากมายเอาลวดมาพันแข นพันขาแล้วมาทอยแขงกัน ( ความหลังชั้งมีความสุข )
    พสิษฐ์ บุญวัฒนา
    ธนาคารกสิกรไทย สาขา ถนนสวรรค์วิถี เลขบัญชี 2812498048
    โอนแล้วโทรหรือโพสครับ 087-1093410 เจ๋ง
    มีปัญหาสงสัยโทรได้ไม่ต้องเกรงใจครับ

ลูกเจ้าพ่อหลักเมืองกุดชุม off-rider's Avatar
    สถานที่
    กุดชุม-ยโสธร
    ขอบคุณ
    0

ได้ครับ..
    บักหำน้อย ยโสธร...........

Junior Member beltman's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เกือบเกิดไม่ทัน

Junior Member gapkura3's Avatar
    ขอบคุณ
    0

โดเรม่อนสมุดสะสมสติ๊กเก้อร์ด้วย

ทันได้ดูช่วงรุ่งโรจน์ของ ไมท์ ไทสัน รอนาน ออกมาต่อยกัน 1 นาทีน็อค

yoshi_mori's Avatar
    สถานที่
    รักเด็ก
    ขอบคุณ
    0

โอ้ได้อ่านแล้ว คิดถึง อดีต ไวจิงจิง (ไม่อยากไปหลักสี่ อยากอยู่วิภา )
    ทำให้เราเข้าใจว่าทำไมคนแก่ ถึงชอบพูดเรื้องอดีต เพราะตอนนี้ตัวเราก้อชอบพูดคุยกับเพื่อนเรื้องเก่าเก ่า ไวจิงจิงเวลา
    สมดังคำ "เวลาไม่เคย คอยใคร"
    มนัส เจตน์มงคลรัตน์ 089-026-5104
    ช่องทางการเงิน กสิกรไทย 352-2-32055-1ออมทรัพย์
    ย่อยถนนศรีนคริทร์ กม.15
    โอนเงินแล้วโทรแจ้งหรือโพสด้วย ขอบคุณครับ
    ที่อยู่ 9/198 the centro หมู่ที่8 ต.สำโรงเหน์อ อ.เมืองสมุทรปราการ จ.สมุทรปราการ 10270
    ขอบคุณweb.thaiscooter ด้วยครับ