เพิ่งผ่าเครื่องมาใหม่น้ำมันเครื่องซึมทำไงดี ช่วยทีครับ

ชื่อกระทู้: เพิ่งผ่าเครื่องมาใหม่น้ำมันเครื่องซึมทำไงดี ช่วยทีครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เพิ่งผ่าเครื่องมาใหม่น้ำมันเครื่องซึมทำไงดี ช่วยทีครับ

พอดีว่าเพิ่งฟิตเครื่องมาใหม่ มีน้ำมันซึมออกมาจาก ใต้กระปุกเกีย พอขับไกลๆ ไหลออกมาน่าตกใจมาก เครียด เครื่องpx โทรถามช่างช่างบอกว่าเติม มา700 cc ให้ถ่ายออก แล้วเติมไปให่ ซัก 500 cc ลองทำแล้ว แต่ ยังซึมออกมาเหมือนเดิม หลือว่า เป็นเรื่องปกติ ครับ ใคร รู้ ช่วย ตอบทีครับ งง มากมาย ครับ ขอบ คุณ ครับ

piezaa007's Avatar
    สถานที่
    ทุกที่ทุกเวลาถ้ามีเพื่อน
    ขอบคุณ
    0

ปกติก้อคือต้องไม่มีน้ำมันไหลซึมนะครับ

ตามที่เคยได้ยินมาเค้าบอกว่าให้เติม250-300cc

แต่ที่เติม500เผื่อรั่วซึมครับถ้าเติมไม่ควรเกิน500ค รับ

(ผิดพลาดประการได้ขอโทดด้วยนะครับ)
    การรอคอย...เวลาทัมมัยมันช่างเดินช้า
    การรอคอย...มันก้อคงเหมือนกับความเหงา
    .
    .
    ความเหงา...ไม่มีรัยทัมมันก้อน่าเบื่อ
    ความเหงา...เวลามานก้อเดินช้า
    ความเหงา...มันก้ออคงเหมือนกับการรอคอยอารัยบางสิ่งบ างอย่าง
    .
    .
    แต่ถ้ามีอารัยทัมในเวลาที "รอ"...และเวลาที่ "เหงา"
    มานก้อคงดีสิน้ะ

Senior Member Tsun@mi's Avatar
    สถานที่
    มั่วๆในลำปาง
    ขอบคุณ
    0

น็อตคลาย+ประเกนรั่ว มั้งครับ

ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ

เรามาแล้ว auto's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

ช่างอาจจะประกอบเครื่องระหว่างปะเก็นไม่ดีหรือป่าว
    ผิดถูกขออภัยด้วยครับ

[B]มิตรภาพไม่มีที่สิ้นสุดตราบใดที่ยังมีชีวิตอยู่ คนไทยหัวใจเกินร้อย

Rally Member smuzcrew's Avatar
    สถานที่
    จริงใจ scooter club
    ขอบคุณ
    0

เพิ่งผ่ามา ไม่น่ารั่วนะคับ อัดประเก็นมาไม่ดีรึเปล่า
    แล้วตอนผ่าได้เปลี่ยนกระปุกเกียร์ใหม่รึเปล่าครับ บางทีกระปุกเกียร์มันเสีย
    น้ำมันเครื่องมันก็จะรั่วเหมือนกันนะครับ
    "การถ่ายภาพคือการหยุดทุกสิ่งทุกอย่างไว้ให้เป็นนิรั นดร์

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

[quote=smuzcrew;1636131]เพิ่งผ่ามา ไม่น่ารั่วนะคับ อัดประเก็นมาไม่ดีรึเปล่า
    แล้วตอนผ่าได้เปลี่ยนกระปุกเกียร์ใหม่รึเปล่าครับ บางทีกระปุกเกียร์มันเสีย
    น้ำมันเครื่องมันก็จะรั่วเหมือนกันนะครับ[/quขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำดีๆของทุกท่าน อิอิ ไปถามช่างอีกคนเค้าบอกว่าไม่มีไร น้ามมันมันซึม เป็นธรรมดา ครับ ขอบคุณมากๆครับบ

MoDsMaNia's Avatar
    สถานที่
    ..LamCliNic...หลังบ้าน..ข้างห้องน้ำ..
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

[quote=เดี่ยวรู้จัก;1638803]
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ smuzcrew อ่านข้อความ
    เพิ่งผ่ามา ไม่น่ารั่วนะคับ อัดประเก็นมาไม่ดีรึเปล่า
    น้ำมันเครื่องมันก็จะรั่วเหมือนกันนะครับ[/quขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำดีๆของทุกท่าน อิอิ ไปถามช่างอีกคนเค้าบอกว่าไม่มีไร น้ามมันมันซึม เป็นธรรมดา ครับ ขอบคุณมากๆครับบ

น้ำมันซึม ช่างบอกเป็นธรรมมดา งง ธรรมดา ต้องไม่มีน้ำมันซึมสิ มันถึงจะธรรมดา หรือว่าอิตาลีเค้าคิดค้นให้น้ำมันเคร่องซึมออก เพื่อระบายความร้อนหรอ
    .
    .

..::ค่อยดู..ค่อยศึกษา..กรุณาวาจา..อย่าเป็นเซียน ::..

candy สายแว้น unseenooan's Avatar
    สถานที่
    candy scooter
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ลูกปืนล้อก้อเกี่ยวนะ

ของผมช่างพิเรนไม่ได้เอาลูกปืนเดิมใส่หัย เอาลูกปืนใหญ่มาใส่เค้าบอกว่าทนกว่า น้ำมันดันออกด้วยเหมือนกัน ผมลองเปลี่ยนกระปุกมา2ลูกละไม่หาย มันดันมาจากแกนด้านบนกระปุก ซึ่ง
    ปรกติ จะไม่มีแรงดันมาก แต่เมื่อขี่ไปมันจะดันน้ำมันออกมาเป็นเพราะลูกปืนล้อ นี่ละ
    ผ่าคราวหน้าต้องเปลี่ยนไหม่ละ
    ขอบคุณมิตรภาพดีๆๆ
    ..........
    <<อยากเห็นคนไทยขี่เวสป้า>>
    Candy's scooter Gang
    ชื่อบัญชีทวีศักดิ์
    107-2-78201-8 ธ.กสิกรไทย
    สาขาพิษณุโลก

Bookmarks