มีใบอินวอยจะทำทะเบียนต้องทำไงบ้าง

ชื่อกระทู้: มีใบอินวอยจะทำทะเบียนต้องทำไงบ้าง

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

Talking มีใบอินวอยจะทำทะเบียนต้องทำไงบ้าง

ผมจะทำทะเบียนรถ มีใบอินวอยเราจะต้องดำเนินการอย่างไรบ้าง
    และค่าใช้จ่ายประมาณเท่ารัย

ขอบคุณ
    0

หาคนรู้จัก...เรื่องแนวนี้มาทำดูครับ
    หาไม่ยากๆรับรอง..ราคา ล่าสุดที่เจอ 22k จ๊ะ.....อันนี้แล้วแต่ความชอบเด้อ

ขอบคุณ
    0

แล้วพอจะมีใครช่วยผมได้บ้างครับts23

Member boybandkiller's Avatar
    สถานที่
    บุญชิด โฮโมเซเปี้ยนส์
    ขอบคุณ
    0

ช่วยดันครับอยากรู้เหมือนกัน

ผู้รู้มาช่วยที่ครับ อยากรู้ๆๆ มากๆๆครับ เรื่องทะเบียน ขอบคุณมากครับ

Member ballistic's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อยากรู้เหมือนกัน upupupupupupupupupup

I CL4SSIC

Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อยากรู้ๆๆ คับ

แล้วตกลงทำได้มั้ยคับ ทะเบียนจากใบอินวอย

PRD888's Avatar
    สถานที่
    กทม.
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เท่าที่พอทราบนะครับ

ผมตอบเท่าที่พอทราบ และสอบถามจากขนส่งนะครับ
    ผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วย
    1.ใบอินวอยสามารถนำไปจดทะเบียนใหม่ได้ แต่(ตรงนี้สำคัญ)
    1.1 จะต้องนำรถไปตรวจ มอก.(มาตรฐานอุตสาหกรรม ที่หน้า รพ.รามา)
    โดยมีค่าตรวจสอบ ครั้งละประมาณ 20,000.-กว่าบาท (หากตรวจไม่ผ่าน
    ก็เอารถกับไปจูนใหม่ เสร็จแล้วก็นำมาตรวจใหม่ เสียเงินค่าตรวจใหม่ 20,000.-กว่าบาท
    (โดยสรุปตรวจสอบ มอก. อย่างไรก็ไม่ผ่าน เพราะใช้ มาตรฐาน
    ยูโร 2 ขึ้นไป ผสมออโต้ลูป ก็ไม่ผ่านแล้ว)
    1.2 เสียภาษีสรรพสามิต อันนี้ก็ไม่เท่าไร พอจ่ายได้
    1.3 เสียค่าจดทะเบียนที่ ขนส่ง คิดเป็น cc. ก็ไม่กี่บาท
    สรุป+++ต้องผ่าน มอก.ก่อน ตามข้อสัญญาระหว่างขนส่งกับ
    มอก. เกี่ยวกับมาตรฐานมลพิษทางอากาศ และเสียง
    จะ90 cc. หรือมากกว่า ค่าตรวจก็ประมาณนั้นครับ

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากครับสำหรับความคิดเห็น

แต่ทำมัยค่าตรวจสภาพมัยแพงจังเลยอ่ะครับ

แล้วทำไงถึงตรวจผ่านหล่ะครับ

ใครมีความรู้เรื่องนี้ขอความคิดเห็นหน่อยครับ

Junior Member px_master's Avatar
    สถานที่
    ตาลีตาเหลือก
    ขอบคุณ
    0

Post ถามหน่อยนะครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ prd888 อ่านข้อความ
    ผมตอบเท่าที่พอทราบ และสอบถามจากขนส่งนะครับ
    ผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วย
    1.ใบอินวอยสามารถนำไปจดทะเบียนใหม่ได้ แต่(ตรงนี้สำคัญ)
    1.1 จะต้องนำรถไปตรวจ มอก.(มาตรฐานอุตสาหกรรม ที่หน้า รพ.รามา)
    โดยมีค่าตรวจสอบ ครั้งละประมาณ 20,000.-กว่าบาท (หากตรวจไม่ผ่าน
    ก็เอารถกับไปจูนใหม่ เสร็จแล้วก็นำมาตรวจใหม่ เสียเงินค่าตรวจใหม่ 20,000.-กว่าบาท
    (โดยสรุปตรวจสอบ มอก. อย่างไรก็ไม่ผ่าน เพราะใช้ มาตรฐาน
    ยูโร 2 ขึ้นไป ผสมออโต้ลูป ก็ไม่ผ่านแล้ว)
    1.2 เสียภาษีสรรพสามิต อันนี้ก็ไม่เท่าไร พอจ่ายได้
    1.3 เสียค่าจดทะเบียนที่ ขนส่ง คิดเป็น cc. ก็ไม่กี่บาท
    สรุป+++ต้องผ่าน มอก.ก่อน ตามข้อสัญญาระหว่างขนส่งกับ
    มอก. เกี่ยวกับมาตรฐานมลพิษทางอากาศ และเสียง
    จะ90 cc. หรือมากกว่า ค่าตรวจก็ประมาณนั้นครับ
    แล้วรถที่มีทะเบียนในสมัยก่อน เค้าทำทะเบียนยากไหมครับ
    ------------------------------------------------------------------------------------

PRD888's Avatar
    สถานที่
    กทม.
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ตอบเท่าที่เคยทำนะ

ผมตอบเท่าที่รู้อีกครั้งครับ ถ้าผิดก็ขอโทษครับ
    1. สมัยก่อนผมซื้อ ชอปเปอร์ อินทรูเดอร์ 750cc. ค่าจดทะเบียน 7,000.-บาท
    ไม่ต้องตรวจ มอก. ไม่ต้องมีวิศวกร
    2. รถตลาดในบ้านเรา ไม่ยอมให้นำรถที่เป็นอะไหล่มาประกอบเป็นคัน
    เช่นคุณจะซื้อ แฟนท่อม คิดอีกทีซื้อ steed400-600 ดีกว่า
    3. เลยตั้งกฎ รถที่จะทำทะเบียนต้องมีวิศวกร และผ่านการตรวจสอบ
    ของ มอก. โดยตั้งราคาค่าตรวจไว้สูง ไม่คุ้มกับการทำทะเบียน
    4. ที่ตรวจสอบไม่ผ่านเพราะ vespa ยังใช้ ออโต้ลูปอยู่ ควันขาว เสียงดัง
    ปัจจุบันมาตรฐานการตรวจสอบ ใช้แบบยุโรป
    แต่มีคนทำได้ ผมก็ไม่รู้ว่าเป็นใคร ต้องหากันเอง
    ถ้าไม่สนิทกันอย่าไปทำ เดี๋ยวโดนหลอก เพราะ
    ตอนนี้ทำยากมาก

Member pumemo's Avatar
    สถานที่
    กลุ่มชมรมจำบอน คลาสสิคลำพูน
    ขอบคุณ
    0

ตกลงมันทำได้แต่คงไม่ผ่าน

ปะครับเข้าใจผิดหรือป่าวขอโทดด้วย

Member Tatarvespa's Avatar
    สถานที่
    Neverdie Thailand
    ขอบคุณ
    0

อย่างนี้นี่เอง
    vespa
    ska ska Raggae,

ปลาหมอตายเพราะปาก

singhadum's Avatar
    สถานที่
    Singhadum racing
    ขอบคุณ
    0

- สามารถยื่นเรื่องดำเนินการจดทะเบียนได้ แต่ไม่ผ่านการตรวจสอบมาตรฐานทางวิศวกรรมจะเหมาะสมกว่ า เรื่องนี้เป็นเรื่องที่มีคนสงสัยกันเป็นจำนวนมากลองโ ทรศัพท์สอบถามโดยตรงได้ที่ กรมการขนส่งตามพื้นที่เขตต่างๆ หรือติดต่อด้วยตัวเองที่ขนส่งเลยครับผมไปมาหลายขนส่ง ได้คำตอบเหมือนกันหมด
    - เสริมให้นิดนึง สำหรับการเจ้งเปลี่ยนเครื่อง ถ้าซื้อเครื่องอินวอยมาและหลักฐานถูกต้อง สามารถยื่นเรื่อง แจ้งเปลี่ยนเครื่อง อินวอยดังกล่าว ลงรถที่มีทะเบียนได้ถูกต้องตามกฏหมาย ส่วนเครื่องเดิม ก้อจะถูกระงับเลขเครื่องในสมุดคุ่มือประจำรถ(เล่มเขี ยว)ทันทีที่ผ่านการตรวจสภาพและดำเนินการเสร็จตามกระบ วนการ
    Singhadum Racingสามแยกไฟฉาย กทม 085 - 138 - 6176 [email protected]
    ของแต่ง+อะไหล่เวสป้า http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=209551
    ยางสกูตเตอร์ http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=79007

ขอบคุณ
    0

ผมเคยสอบถามเพื่อนที่มีตำแหน่งพอสมควรที่ ขนส่ง จตุจักร เขาแนะนำว่าถ้าเป็น Vespa จะทำทะเบียนใหม่ แม้มี Invoice ก็กระทำได้ยากผมเคยคิดที่จะซื้อรถ Vespa ที่มี Invoice ถูกต้องก็ยังไม่มีใครอาสาที่จะดำเนินการให้ ถ้ามีใครทำได้น่าจะเสนอความคิดเห็นครับ ขอบคุณ

Bookmarks