วิธีการต่อ Dynohub GH6, AG, SG, FG แบบ DBU และ ไม่มี DBU พร้อมรูป

ชื่อกระทู้: วิธีการต่อ Dynohub GH6, AG, SG, FG แบบ DBU และ ไม่มี DBU พร้อมรูป

มาตรฐาน วิธีการต่อ Dynohub GH6, AG, SG, FG แบบ DBU และ ไม่มี DBU พร้อมรูป

ภาพรวมแบบเต็มครับเป็น Rudge 26 ญ ครับ
    Name:  rudge.jpg
Views: 980
Size:  54.2 KB

แนะนำอุปกรณ์นิดนึงเพื่อให้บางท่านอาจจะยังไม่เข้าใจ ครับ

Dynohub ในรูปเป็นแบบ GH6 ครับแต่ Dynohub ยังมีอีกหลายรุ่น (ล้อหลัง) เช่น AG, SG, FG ครับ
    Name:  frontDyno.jpg
Views: 887
Size:  61.4 KB
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย beer87 : 01-10-2007 เมื่อ 22:48
    รายการของที่ผมต้องการขายดูได้ที่ Click Here

CD Catalog จักรยานครับ Click Here!!

ขอบคุณครับ

มาตรฐาน Dbu และ สายไฟ

ต่อมาเป็น DBU (Dry Battery Unit) หรือท่อแบต เอาไว้ใส่ถ่านครับเวลาขี้เกียจปั่นก็ใช้ไฟจากถ่านได้
    Name:  DBU.jpg
Views: 919
Size:  53.6 KB

สายไฟครับสำหรับแฟนพันแท้สายไฟแบบเดิมของ Dynohub สายที่พอจะจำได้ก็มี GL229GZ, GL229G ส่วนในรูปน่าจะเป็น GL229GZ ของ Dynohub หลังลองดูที่วงแดงๆไว้เป็นจุดเชื่อมสายครับ
    Name:  wire.jpg
Views: 930
Size:  38.8 KB
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย beer87 : 01-10-2007 เมื่อ 22:31
    รายการของที่ผมต้องการขายดูได้ที่ Click Here

CD Catalog จักรยานครับ Click Here!!

ขอบคุณครับ

มาตรฐาน หัวไฟและไฟท้ายของ Sa ครับ

หัวไฟ สำหรับ Dynohub มีหลายรุ่นหลายสีครับครับเช่น HF-63, HF-625 ในรูปเป็น HF-63 ดูได้จากฉลากภายในว่ารุ่นไหนใช้สายอะไร
    Name:  allHeadLamp.jpg
Views: 897
Size:  96.0 KB

ไฟท้าย สำหรับ Dynohub มีหลายแบบเหมื่อนกันแต่ที่อยากให้ดู ลองสังเกตุดูที่ขั่วต่อไฟครับมีตรงกลาง(สีดำเป็นสายด ิน) กับด้านหลัง(ที่มีหัวแดงๆคาอยู่ ใช้ต่อไฟเข้า)
    Name:  allRearLamp.jpg
Views: 836
Size:  73.7 KB

ขอบคุณครับ

มาตรฐาน เมื่อเสร็จแล้วและใช้ไฟจาก Dbu ก็จะได้ไฟสลัวๆแบบนี้ T_t

ไฟหน้า ts23
    Name:  frontLampWithLight.jpg
Views: 929
Size:  38.0 KB

ไฟหลัง
    Name:  rearLampWithLight.jpg
Views: 809
Size:  35.7 KB

ขอบคุณครับ

มาตรฐาน ต่อแบบใช้ GH6 หรือ Dynohub หน้าอย่างเดียว

สายสีน้ำเงิน(FD1) กับสีเขียว(R2) เป็นเส้นที่มีไฟครับซึ่งต่อกับ Dynohub ส่วนสีแดง R2 ต่อเข้าไฟท้ายได้เลย R1, FD2 เป็นสายดินครับ
    Name:  gh6_only.jpg
Views: 959
Size:  63.3 KB

รูปแบบอ้างอิงมาจาก Catalog ครับ
    Name:  dia_GH6_only.jpg
Views: 895
Size:  36.8 KB
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย beer87 : 01-10-2007 เมื่อ 23:22

ขอบคุณครับ

มาตรฐาน ต่อแบบใช้ Gh6 (หน้า) พ่วงกับ Dbu

สายสีน้ำเงิน(FD1) กับสีเขียว(C1)จะเป็นเส้นที่มีไฟครับ R1 เป็นสายดินที่ต่อเข้ากับ DBU, R2 ต่อเข้ากับสลักอานเพื่อเป็นสายดิน และ FD2 เป็นสายดินต่อกับ Dynohub ครับ
    Name:  gh6_with_DBU.jpg
Views: 1563
Size:  69.2 KB

รูปแบบอ้างอิงมาจาก Catalog ครับ
    Name:  dia_GH6_DBU.jpg
Views: 1226
Size:  51.4 KB

ขอบคุณครับ

มาตรฐาน ต่อแบบใช้ Dynohub หลังพวก AG, SG, FG อย่างเดียว

สายสีน้ำเงิน(RD1) จะเป็นเส้นที่มีไฟซึ่งต่อจาก Dynohub ครับ R1 เป็นสายดินที่ต่อจาก Dynohub เข้าไฟท้าย , R2 ต่อจากไฟท้ายเข้ากับสลักอานเพื่อเป็นสายดิน และ R3 ต่อไฟจากหัวไฟหน้าเข้าไฟท้ายอีกทีครับ
    Name:  rearDyno_only.jpg
Views: 964
Size:  63.4 KB

Name:  dia_rearDyno_only.jpg
Views: 861
Size:  32.9 KB

ขอบคุณครับ

มาตรฐาน ต่อแบบใช้ Dynohub หลังพวก AG, SG, FG พ่วงกับ DBU

อันนี้ขอติดไว้ก่อนนะครับเดียวทำเสร็จแล้วจะ Up ให้อีกรอบครับ

ขอบคุณครับ

หากท่านใดมีข้อมูลเพิ่มเติมหรือข้อมูลผมผิดรบกวนโพสบ อกหน่อยนะครับผมจะได้แก้ไขให้ครับ
    สำหรับคุณ met หรือท่านอื่นดูแล้วไม่เข้าใจลองโทรมาได้นะครับ 089-894-6061 หลัง 10.30 นะครับ

ขอบคุณครับ

Member met's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ beer87 อ่านข้อความ
    หากท่านใดมีข้อมูลเพิ่มเติมหรือข้อมูลผมผิดรบกวนโพสบ อกหน่อยนะครับผมจะได้แก้ไขให้ครับ
    สำหรับคุณ met หรือท่านอื่นดูแล้วไม่เข้าใจลองโทรมาได้นะครับ 089-894-6061 หลัง 10.30 นะครับ
    ขอบคุณครับ เด๋วขอไปศึกษาลองดูก่อน ไม่เข้าใจจะมารบกวนอีกที
    em95

ขอบคุณ
    0

ยังไม่ติดครับ ลืมบอกไปผมไม่ได้ใช้ไฟท้ายหัวกระสุนของ Sa แต่ใช้แคทอายทรงเดียวกัน

ปัญหา คือ มันจะติดดวงหน้าอย่างเดียวเมื่อต่อสายดิน แต่ถ้าไม่ต่อก็ดวงหลังติดอย่างเดียว

กะลังงง คิดว่าอาจจะเดินสายไฟแบบขนานทั้ง2ดวง

อยากถามว่ามันเกี่ยวกับใช้ไฟท้ายไม่ใช่ SAหรือเปล่าครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย met : 03-10-2007 เมื่อ 17:35

โดยส่วนตัวผมว่าไม่เกี่ยวนะครับผมว่าไฟท้ายอาจจะเหมื ่อนกันก็ได้ แต่ที่เป็นไปได้คือไฟหน้าอาจจะกินไฟไปหมดแล้วก็ได้จร ิงๆ ไฟหลังอาจจะติดแต่มันหลี่มากจนมองไม่เห็นก็ได้ลองปั่ นเร็วดูหรือไม่ก็ต่อเข้าหลอดไฟโดยตรงเลยไม่ต้องผ่านช ุดไฟท้ายดูก่อนว่าหลอดมันติดไหมครับ

ขอบคุณครับ

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ beer87 อ่านข้อความ
    โดยส่วนตัวผมว่าไม่เกี่ยวนะครับผมว่าไฟท้ายอาจจะเหมื ่อนกันก็ได้ แต่ที่เป็นไปได้คือไฟหน้าอาจจะกินไฟไปหมดแล้วก็ได้จร ิงๆ ไฟหลังอาจจะติดแต่มันหลี่มากจนมองไม่เห็นก็ได้ลองปั่ นเร็วดูหรือไม่ก็ต่อเข้าหลอดไฟโดยตรงเลยไม่ต้องผ่านช ุดไฟท้ายดูก่อนว่าหลอดมันติดไหมครับ
    คุณเบียร์ หมายความว่า การต่อวงจรไฟของ SA ต้องใช้หลอดไฟกำลังวัตต์และโวลต์ตามขนาดที่กำหนดใช่ไ หมครับ ถ้าใช้มากกว่านั้นก็จะเพี้ยนทำให้แรงดันไฟไปถึงไฟท้า ยต่ำจนไม่สว่าง (ดูแล้วมันอนุกรมนี่นา)
    ว่าแต่ผมลืมบอกไปผมไม่ได้เดินสายกราวน์ไปน้อตหลักอาน นะครับ (เพราะเห็นว่าเกะกะ) แต่เดินสายกราวน์ไปที่หางปลาตะเกียบหลังตรงรูยึดขาบั งโคลนแทนเพราะคิดว่าเรียบร้อยดี (ขูดสีออกก่อนแล้วด้วย)
    นี่แหละครับ เดี๋ยวลองมั่วดูใหม่ครับผม
    em84
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย met : 04-10-2007 เมื่อ 15:35

ขอบคุณ
    0

ติดแล้วครับ
    -อย่างที่บอกคราวก่อน ผมเลือกต่อไฟหน้า และ ไฟหลัง เป็นวงจรขนานกัน
    พอดีไม่มีสายไฟของsaแท้ ก็ใช้สายไฟธรรมดาขนาดเล็กทั่วไป จัดเก็บให้เรียบร้อยสักหน่อยเท่านั้น
    -เพิ่มเติม ผมลองเช็คตรงสวิทช์หน้าที่หัวไฟหน้า แรกทีเดียวคิดว่าจะใช้เป็นสวิตท์เชื่อมสำหรับเปิดปิด แต่ก็งง ๆ ทำไปทำมาสุดท้ายพบว่าไม่ได้เป็นสวิตท์เชื่อม แต่เอาไว้ลัดวงจรเพื่อปิดไฟ
    คือ การต่อวงจรไฟจะติดอยู่ตลอด แต่สวิตท์จะมีจังหวะหนึ่งที่มันจะไปลัดวงจรทำให้ไฟไม ่ติดซึ่งก็คือการปิดไฟนั่นเอง
    ไม่รู้ว่าถูกผิดอย่างไร แต่มันก็ติดแล้วคับ

em90
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย met : 06-10-2007 เมื่อ 14:45

T13's Avatar
    ขอบคุณ
    67
    Blog Entries
    1

ขุด
    จักรยานหายากน่าสะสม (bsa/sunbeam)

T.086-9223389
    Line id: twat13

หรือ mail [email protected]

ธ.กสิกรไทย ธวัชชัย กันธิยา 121-2-34243-9

สินค้าไม่รับจอง

Bookmarks