ขอถามหน่อยครับ....เกี่ยวกับทะเบียน

ชื่อกระทู้: ขอถามหน่อยครับ....เกี่ยวกับทะเบียน

Junior Member
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอถามหน่อยครับ....เกี่ยวกับทะเบียน

เอ่ออออ...คืออยากจะรู้ความหมายของคำว่า ทะเบียนโอนได้ และ โอนลอย และ ภาษีเต็ม
    คือผมไม่รู้เรื่องพวกนี้เลย ก็เลยอยากจะถามหน่อยครับ ถือว่าช่วยเด็กตัวดำๆ เอ้ย ตาดำๆ:d
    ขออย่างละเอียดยิบเลยนะครับ เพราะอยากรู้อย่างจิงๆจังๆ ช่วยตอบหน่อยนะคร้าบบบบ ขอบคุณคร้าบบ:)

มาตรฐาน มาครับจะเล่าให้ฟัง

กาลละครั้งหนึ่ง ที่ ขนส่ง
    มีเรื่องเกี่ยวกับ ทะเบียน มีตัวละคร ดังนี้....

1 ต้นขั่ว รถ รุ่น Cc ปี นำเข้า จดทะเบียน ชื่อเจ้าของ ลำดับที่ 1
    2 เล่มทะเบียน รถ รุ่น Cc ปี นำเข้า จดทะเบียน ชื่อเจ้าของ ลำดับที่ 1 2 3 4 5
    3 เจ้าหน้าที่
    4 เจ้าของ ที่มีชื่อในทะเบียน ลำดับที่ 1
    5 ผู้ซื้อ ( ซึ่งจะเป็น เจ้าของลำดับที่ 2 ในเล่ม)
    6 เอกสาร แบบฟรอม ขนส่ง การโอน แจ้งย้าย ออก เข้า ทำสี อื่นๆ

สมมุติ
    ว่าผมเป็นเจ้าของรถ C95 หนึ่งคัน มีทะเบียน ชื่อผมเป็นเจ้าของกรรมสิทธิ์ ในทะเบียน ผม บอกขาย

คุณ A ซื้อรถc95 ผม แต่ต้องการเอาไปขายต่อ

ผม ตกลงขายให้ คุณ A เรียบร้อบ รายละเอียด เอกสาร ปกติ ต้องไปโอนกรรมสิทธิ์ทันที่หลังจากขาย กี่วันจำไม่ได้ครับ ตามกฏหมาย มิฉะนั้น ถ้ารถคันนี้มีอุบัติเหตุ ผมจะเป็นคนที่เจ้าหน้าที่ตำรวจ จะสืบเจ้าของรถมาที่ผม เพราะผมเป็นเจ้าของกรรมสิทธิ์ แม้ไม่มีเล่มทะเบียนในที่เกิดเหตุ เลขถังเลขเครื่อง จะสืบได้
    ย้อนไปที่ ใบต้นขั่ว ที่อยู่ใน ขนส่ง

แต่เจ้าหน้าที่ อนุโลมให้ มีการโอนลอย หมายถึงมีการโอนกรรมสิทธิ์ แต่ยังไม่สำเร็จร้อยเปอร์เซ็นต์ มีการโอนโดยการ กรอกเอกสาร การโอน ผู้ขาย และผู้ซื้อ และพยาน เพื่อ
    1 การโอนทุกครั้งต้องมีค่าโอน A ผู้ซื้อ จะขาย C95คันนี้เมื่อไหร่ไม่ต้องเสียค่าโอน ผู้ซื้อต่อ เสียเอง หรือตามตกลง คนซื้อตัดสินใจเป็นเจ้าของกรรมสิทธิ์แน่นอน เป็นผู้จ่าย
    2 หลังจากการเซ็นต์ สัญญาโอน (โอนลอย) เจ้าของเก่ามือหนึ่งต้องถ่ายเอกสารไว้ด้วย เพื่อเป็นหลักฐาน ว่าถ้ารถคันนี้มีอุบัติเหตุ ผู้ขายคือผมไม่มีส่วนรับผิดชอบต่อไป เมื่อตำตรวจมาตามที่บ้านผม ถ้าคุณaไปขับชนคนตาย ข้อนี้ไม่ค่อยมีคนทำกัน ซวยเวลามีเหตุ แน่ๆ
    3 สะดวกเวลาขายรถเป็นทอดๆไป คนสุดท้ายที่ต้องการเป็นเจ้าของจริงจะได้ ชื่อมี ในเล่มทะเบียน

คุณพร้อมเป็นเจ้าของรถมือหนึ่งหรือยังครับคุณ บักกิงก๊อง :d จำได้

Junior Member
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณคับ คุณ..Volume C /\2

Bookmarks