เล่าให้ฟังถึงร้านซ่อมแลม ที่ผมไปใช้บริการ

ชื่อกระทู้: เล่าให้ฟังถึงร้านซ่อมแลม ที่ผมไปใช้บริการ

webmaster's Avatar
    ขอบคุณ
    310
    Blog Entries
    6

Thumbs up เล่าให้ฟังถึงร้านซ่อมแลม ที่ผมไปใช้บริการ

เล่าให้ฟังถึงร้านซ่อมแลม ที่ผมไปใช้บริการ
    ด้วยเจ้า แลม 3 SX150 ของผม ตอนได้มาเครื่องไม่สมบูรณ์ที่ควรจะเป็นนัก แบบว่าภายใน ยำมาแบบไม่ครบสูตร ก็คือ บางอย่างใส่กลับด้าน และบางอย่างก็ใส่ไม่ครบ มันเลยไม่ครบสูตร
    หลังจากที่ได้ลองทำเองอยู่ระดับหนึ่งเห็นว่า อาการขนาดนี้ และเวลาในการทำ ไม่มีพอ เห็นควรต้องไปพึงร้านซ่อมแล้วล่ะ เพราะอยากขี่แล้ว และตามอะไหล่หลายๆอย่างเกือบครบแล้ว

โดยวันนี้ น้องแป้งได้เคยแนะนำร้านหนึ่งไว้ และน้องแป้งได้อาสาเป็นผู้นำทาง (บอกว่า ลอด 2 อุโมงค์ จริงๆแล้วอุโมงค์เดียว เหอๆ)
    และได้ไปถึง ร้านซ่อมตามคำแนะนำ ซึ่งเป็นวันอาทิตย์ ก็ได้รับการต้อนรับเป็นอย่างดี จาก 2 เจ้าบ้าน และได้ชวนเข้าไปดูชมข้างในที่ซ่อมรถกันอย่างกันเอง (เลี้ยงน้ำ เลี้ยงดูปูเสื่ออย่างดี ต้องขอขอบคุณอีกครั้งนะครับ) และไม่รีรอ ที่จะรื้อรถผมดูเพื่อแก้ไขปัญหา (ถ้าเป็นร้านอื่นคงบอกว่าจอดไว้แล้วค่อยมาดู หรือวันนี้ร้านหยุด)
    ซึ่งเป็นความประทับใจอันดับแรก(1)(ทีแรกกะว่าจะเอาไป จอดซ่อม แล้วค่อยไปเอาวันหลัง ต้องขออภัยคันอื่นๆด้วยนะครับ ไม่ได้ตั้งใจ...)

พอรื้อออกมาก็ได้พบความจริงหลายอย่าง ทั้งคราบโรตี เอ้ย อะไหล่อินเดียภายใน เฟืองใส่กลับด้าน น๊อตไม่ครบ ฯลฯ โดยช่าง รื้อไป สอนไปในตัว เลยได้ความรู้เป็นของแถมกลับบ้านอีก(2) (ทำให้อยากกลับมารื้อแลมเองอีกครั้ง ถ้าว่าง) ในอดีต เจ็กแกเป็นคนอบรม การซ่อมแลมให้แก่ช่างตามตัวแทนจำหน่ายในจังหวัดต่างๆ ในสมัยก่อน/\2

รื้อเสร็จก็พอรู้คร่าวๆ ว่าปัญหาเกิดจากอะไรแล้ว ก็ประกอบ โดยเจียรปรับแต่งส่วนที่ไม่เหมาะสมต่างๆออก แม้กระทั่งน๊อตที่มีความยาวไม่พอที่จะรองแหวนได้ แกก็ขันออกมา โดยใช้เวอร์เนียร์วัดเลยทีเดียว (ถ้าเป็นอื่นๆที่เคยเห็นมาก็สายสายตากะเอาพอ)
    รถแลมเป็นรถเก่า อุปกรณ์บางอย่างก็สึกหรอเป็นธรรมดา ทางร้านก็ได้เตรียม special tools ไว้ (แว่วๆมาว่า โมดิฟาย มาจาก อะไรอิมพีเรียล สักอย่างเนี่ยแหละ/\3 ) แลมก็คงสึกหรอเหมือนๆกันทุกคัน ดูจากการประกอบแล้วใช้ความละเอียดในการประกอบอย่างมา ก

ประกอบ ประกอบ แล้วก็ประกอบ ได้น๊อตเพิ่มมาจากร้านเจ็กเยอะเลย(3) (ช่างที่ทำเครื่องจากเจ้าของคนก่อน คงคิดว่าอิตาลี ทำเกินมั้ง เอาออกไปหลายตัวเลย แถมเฟืองเกียร์ ยังหันหลังให้อีก กลัวเครื่องจะเงียบเหงาไปมั้ง /\ )

ข้ามมาตอน ทำไฟเลยแล้วกัน (ใกล้ง่วงแล้ว ตอนนั่งพิมพ์นะ ไม่ใช่ตอนรอซ่อมรถ)

เจ๊กแกยังสอนดูสายไฟ ว่าเส้นไหนแสงสว่าง เส้นไหนไฟหรี่ ถ้าอย่างให้สตาร์ทง่าย ก็เอาเส้นนี้ไปรวมกับเส้นนี้ สายเบรคสีนี้นะ โอ้ยคุ้มจริงๆ ไปร้านนี้ :) ถ้าไม่ไกลไปทุกวันเลย (แต่มันนอกเขตทำการ วันไปเอารถก็ต้องพึ่งน้องๆอีกแล้วมั้ง เพราะไปทาง แต่กลับอีกทาง)
    แต่สายไฟเนี่ย ผมไล่มั่วๆมาบ้างแล้ว ซึ่งสายไฟแลมดูแล้วไม่น่ายาก ถ้าสีถูกไม่ได้ตัดต่อมา ที่ตลับจ้ำสาย ก็จะมีสีบอกไว้เลย ครั้นเปิดกระโหลกแลมดู ก็ได้รับการสอนอีกว่าสายคลัช ต้องออกมาจากตรงนี้นะ (ครับผมไว้ผมกลับไปแก้เองครับ)

บรรยากาศร้านซ่อมแลม ก็มีน้องๆขี่แลม มาวนเวียนกันประจำ แม้กระทั้งวันอาทิตย์ (สงสัยอยากซ่อมอีก) และก็ได้ยินเสียงสอบถามจากเจ้าของร้านด้วยไมตรีว่า "รถเป็นไรมาหรือเปล่า" (4) และก็แหว่วๆ ตอบกลับมาว่า "รถเป็นแลม ครับ" ::

/\4 ได้เวลาอันสมควรแล้ว จึงได้ขอตัวกลับก่อน ปล่อยให้เจ้า SX150 ของผมนอนค้างบ้านเจ็กแก ไปก่อนเพื่อให้เก็บรายละเอียดบางอย่าง ตาที่ตั้งใจไว้ตั้งแต่แรกจะดีกว่า

สุดผมก็พลาด เลยต้องขออภัยไว้ ณ.ที่นี้ด้วยครับ โดยเพิ่งรู้ตอนจะกลับว่า เจ็กแก ยังไม่ได้ทานข้าวเช้าเลย (ทีหลังจะถามก่อนเลย)

ยังไงก็ต้องขอบคุณอีกครั้ง แม้จะเพิ่งเจอครั้งแรก
    อ่อ ลืมบอกชื่อร้าน lambretta service station อยู่แถวสาธร ไว้จะลงเบอร์ให้ครับ

ปล. บันทึกนี้เขียนจากประสบการณ์ที่ได้ไปใช้บริการมาส่วน ตัว และอดไม่ได้ที่จะมาเขียนเล่าสู่กันฟัง ซึ่งฝีมือดีตามที่เขียน หรือไม่นั้น ก็ต้องไปพิสูจน์กันเอง แต่สำหรับผมแล้ว ถือว่าเยี่ยมแล้วบนโลกมนุษย์นี้/\2

สิ่งความประทับใจ ( )
    สิ่งที่อยากให้เพิ่มคือ ( เมื่อไหร่จะมีสาขาใกล้ๆ รัชโยธิน บ้าง /\3 )

ไว้อ่านต่อภาค 2 ตอนไปเอารถ ได้นะครับ ขอตัวไปนอนก่อนครับ

Senior Member kong.cms's Avatar
    สถานที่
    ชะมวง scooter club จันทบุรี
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

ดีครับร้านแบบนี้เป็นกันเองดี
    ดีกว่าบ้างร้านที่ชอบเบิกเงินจังงานไม่เดิน/\2
    ชะมวง scooter club chantaburi
    by fu

L@mLamai's Avatar
    สถานที่
    Slim Style Scooter
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อิอิ....

/\7 ยังไงๆก้อพาไปถึงนะพี่....ที่นี่ไม่ใช่ร้านแต่เป็นเห มือนบ้านหลังที่ 2 ที่อบอุ่น อีกทีนึง อิอิ /\7

;) ;) ;) :) ;) ;) ;)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย L@mLamai : 17-07-2006 เมื่อ 07:52

Senior Member PRAYNA 71 CLUB's Avatar
    สถานที่
    รามอินทรา 34
    ขอบคุณ
    0

สุดยอดแล้วครับร้านนี้...................ไปเยี่ยมมา แล้ว
    [U71 vintage machine][/U]

Senior Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ P@ng_BoKu
    /\7 ยังไงๆก้อพาไปถึงนะพี่....ที่นี่ไม่ใช่ร้านแต่เป็นเห มือนบ้านหลังที่ 2 ที่อบอุ่น อีกทีนึง อิอิ /\7

;) ;) ;) :) ;) ;) ;)

แป้งพูดถูกคร๊าบบบบบ อย่าเรียกว่าร้านเลยคร๊าบบบบบ เรียกว่า บ้าน ดีกว่าคร๊าบบบบบบบ /\3 /\2 /\2 /\2 /\2

ป.ล. Lambretta Service Station จะทำรถให้แต่คนที่รัก Lambretta จริงๆนะครับ จะไม่ทำให้พวก พ่อค้า หรือ ทำให้นิดๆหน่อยๆ แล้วบอกว่าทำมาจากที่ Lambretta Service Station เพื่อนำไปขายต่อนะครับ /\2 /\2
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย LAM ITALY : 17-07-2006 เมื่อ 20:26
    รับผลิตแก้วน้ำพร้อมพิมพ์ลายในราคาโรงงาน

• เพื่อเป็นของชำร่วย• ของแจก ของแถม• ประชาสัมพันธ์ ส่งเสริมการขาย• เปิดตัวสินค้าใหม่• งานสัมนา,งานประชุมต่าง ๆ• งานเกษียณอายุ• งานฌาปณกิจศพ• ของขวัญปีใหม่• ของขวัญในโอกาสพิเศษต่าง ๆ

สนใจติดต่อสอบถามได้ครับ
    ดนัย เตชสิริโกศล (โจ)
    โทร 085-939-6262
    E-mail: [email protected]

ผมเปนอีกคนนึงที่รุ้จักร้านนี้คาบ นั่งคุยกันตามสบายคาบ ขอบอกร้านนี้เปนกันเองมากคาบถึงผมขับเวสป้าก้อได้ควา มรู้ แลมมามากคาบ /\2 /\2
    MkrongthiP king of RaStA

[email protected]
    สราวุธ เรืองพรวิสุทธิ์
    ธ.กสิกรไทย สาขา ย่อย วุฒากาศ 740-2-23853-9

Saravut Ruengponvisut

Member DearGo's Avatar
    สถานที่
    ZiggY AntZ (1) เดียวในใจ
    ขอบคุณ
    0

ผมไม่เคยรู้จักเจกอะ แต่มีคนในกลุ่มซ่อมรถกะแกเยอะ ผมเลยรู้ข่าวสารเรื่องแก มาก แร้วก็รู้ว่าแกเปนคนอัธยาศัยดี เปนกีนเองมาก แร้วก็ถือว่าซ่อมรถได้สุดยอด ดีกว่า ช่างบางคนที่บอกว่าฝึกมาจากอัตาลี่
    เหนมีแต่คนบ่นกันระนาว ว่าซ่อมไม่ได้เรื่อง
    The Best ZiggY AntZ

We don't love vespa for my life But vespa is my life
    ผมไม่ได้รักเวสป้าเท่าชีวิตเเต่เวสป้าคือชีวิตของผม

จุดหมายปลายทางไม่ได้สำคัญไปกว่า ระหว่างทางเลย

Senior Member Lam Station's Avatar
    สถานที่
    Lambretta Service Station
    ขอบคุณ
    0

:p :p :p ผมก็รู้จักคร๊าบบบ........แบบว่า....บอกไม่ถูกคร๊าบ ดีคร๊าบ
    We're team service.
    We're Lambretta Service Station.

ติดต่อ Lam Station โทร. 081-867-6974

Senior Member lammania003's Avatar
    สถานที่
    LAMMANIA LAMBRETTA GANG
    ขอบคุณ
    0

Thumbs up

/\2 /\2 /\2 เจ๋ง..ครับ เคยได้ยินเสียงรถ ที่ไปทำมาผมว่าเยี่ยมเลย
    สมาคม Lambretta Mods!!! แห่งสยามประเทศ
    เราไม่ได้เป็น Mods!!! อุดมการ แต่เราเป็น Mods!!! โชว์หญิง
    ขี่แลมเหมือนขี่เมีย เพราะ ขี่เมียเหมือนขี่แลม
    ..........วามจริงที่ผมขี่แลมเบร็ตต้าก็เพราะ า ..............แลมเบร็ตต้าทั้ง าวและทั้งใหญ่ (สาวๆคงจะชอบ)
    รถ แรงแต่คนไม่แรง ขี่ไป ไง..ก็ไม่แรง- เงินน่ะซื้อรถผมไม่ได้หรอก(เงินน้อยๆ)
    [**การที่จะว่าแก็งคนอื่นนั้น ระบบรากฟันคุณต้องแข็งแรง**
    แก๊งแลม ที่เฟี้ยว!!ที่สุดในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้(อิอิ.โม้ )
    L A M M A N I A
    -- 003 --

L I 125 ser 2 YAMAHA TW200 รถถัง M 41 A3
    ส่วนตัว
    http://www.myspace.com/boylammania
    http://lammania003.hi5.com
    hi5 กลุ่ม
    ** http://lammanialambrettagang.hi5.com **

Senior Member Lam Station's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

/\ /\ /\
    We're Lambretta Service Station.

ติดต่อ Lam Station โทร. 081-867-6974

นกกระจอกชวา..เคยู Java_K.U.'s Avatar
    สถานที่
    KU Classic Club...**
    ขอบคุณ
    0

ผมว่าที่ Lambretta Service Station ที่ 1 ในใจผมเลย
    เมื่อไหร่ผมจะได้ไปใช้บริการซะที...................

รอก่อนนะครับ อีกไม่นานเกินรอครับ..
    LambrettA มันอยู่ใน สายเลือด และ ใต้หนังกำพร้า .....

เพื่อนแท้ เพื่อนตาย ดูไม่ยากหรอกครับ ดูตอนที่คุณเดือดร้อนสิครับ....
    I still remember the moment we met..

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

/\7 /\7 /\7

L@mLamai's Avatar
    สถานที่
    Slim Style Scooter
    ขอบคุณ
    0

Talking

;) ;) em24 ;) ;)

กันเองดีมากๆเลยครับนี่ถ้าได้รถมาคงต้องแวะไป เช็คเครื่องที่นี่ล่ะครับ
    ..ชีวิตคนเรา บางครั้งก็เปรียบเสมือนการเบ่งขี้..หากเมื่อไหร่ที่เ รารู้สึกว่ามีคนกำลังจ้องมองดูเราอยู่...เมื่อนั้น เราจะขี้ไม่ออก...

Member BUDDYDOES KLH1200's Avatar
    สถานที่
    nologo
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ฮิฮิ

em24 em24 em24 /\7
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Lam Station
    /\7 /\7 /\7
    แหมพี่ไก่ทำเป็นจำไม่ได้

เราไม่ได้เป็นคลับ
    เราไม่ได้เป็นแก็งค์
    เพราะว่า we are Service Team/\7 /\7 /\7 /\7

Bookmarks