ถามผู้รู้เรื่อง ใบอินวอยด์

ชื่อกระทู้: ถามผู้รู้เรื่อง ใบอินวอยด์

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ถามผู้รู้เรื่อง ใบอินวอยด์

ใบอินวอยด์ คืออะไรครับ

มีประโยชน์อย่างไร

มีแล้วตำรวจจะไม่จับใช่หรือไม่

แล้วใบอินวอยด์สามารถเอาไปออกเป็นเล่มทะเบียนได้หรือ ไม่ ??

ขอรบกวนท่านผู้รู้ทุกท่านช่วยตอบคำถามด้วยครับ

และขอโทษ Web Master ด้วยนะครับถ้าโพสผิดกระทู้

แต่อยากทราบจริงๆ ขอบคุณครับ

bigm100's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

Lightbulb ใคร รู้มาก รู้น้อย อ่านกันจะได้ชัวร์ครับ

ใคร รู้มาก รู้น้อย อ่านกันจะได้ชัวร์ครับ

สำหรับท่านที่ยัง งง ยังไม่เข้าใจ

อินวอย์ คืออะไร
    อินวอยส์เป็นเอกสารที่มีรายละเอียดของการนำเข้าของชิ ้นส่วนรถ การเสียภาษีต่างๆ เอกสารประกอบอื่นๆเช่น ขนมาจากไหน
    เอกสารที่คุณจะได้รับตอนซื้อรถ คือ
    1. ใบเสร็จเครื่องยนต์

2. ใบเสร็จ แฟรม

อธิบายนิดนึง อันนี้สำคัญมากนะครับ ใบเสร็จ1,2 ต้องเป็นใบของแท้ คือ ใบเสร็จที่ฉีกมาจากเล่ม มีเลขที่ เล่มที่ และประทับตรายาง มีลายเซ็นต์ ก็แบบซื้อของเอาไปเสร็จ ทั่วๆไปนั้นแหละครับ แต่ที่บอกสำคัญคือ คุณต้องได้2ใบนี้ห้ามขาดใบไหนใบนึงเด็ดขาด

3. เอกสารประกอบ คือใบชี้แจงรายละเอียดว่า ตู้คอนเทนเนอร์นี้ บรรทุกอะไรมาบ้าง เครื่องสารพัด อะไรก็จะเขียนไว้ในใบนี้หละครับ แล้ว ก็จะเอาปากกาเน้นข้อความขีดเครื่องของเราไว้ให้เห็นไ ด้ชัดๆ

4. เอกสารประกอบ แฟรม ก็จะลักษณะเหมือน เครื่องยนต์ คือ เน้นข้อความที่เลขแฟรมของเราไว้

5. เอกสารอื่น ก็จะเป็นประเภท การเสียภาษี สารพัดจิปาถะ หลายใบมาก แต่รวมๆแล้วน่าจะถึง10 เชียวนะ

6. สำเนาบัตรประชาชน สำเนาทะเบียนบ้าน ของเจ้าของคนแรกที่ซื้อรถมา เพราะในใบเสร็จ เค๊าจะระบุว่าขายไปให้ใคร นาย หรือ นาง ไหน ถ้าเราเป็นเจ้าของคนแรกก็แล้วไป แต่ส่วนมากไม่ใช่ แล้วเรื่องเอกสารนี่มันสำคัญ เพราะว่า ถ้าเกิดคุณอยากเอารถคันนี้หละไปจดทะเบียนแท้ๆกับ ขนส่ง คุณต้องใช้อกสารของเจ้าของเดิมด้วย ให้ตรงกับที่ระบุในใบเสร็จเครื่อง เฟรม ฉะนั้น คุณควรจะต้องมีใบนี้ด้วย

สรุปเรื่อง ใบอินวอยส์ที่คุณจะต้องได้ตอนซื้อรถนะครับ

1. ใบเสร็จ เครื่อง - แฟรม ของแท้ๆ ใบถ่ายใช้ไม่ได้ นอกจากว่าจะได้รับการรับรองจากโกดัง ประทับตรายางแล้วเซ็นต์กำกับ ถ้าอย่างนี้ใช้ได้

2. เอกสารประกอบ เอามันให้เเยอะไว้ก่อนแล้วกัน

3. สำเนาบัตรฯ ของเจ้าของ ถ้าคุณคิดจะไปจดที่ขนส่งต้องมี แต่ถ้าไม่คิดจะไปจด ไม่ต้องก็ได้ แต่ผมว่ามีครบไว้ก่อนดีที่สุด

เอาหละคราวนี้คุณก็ได้ข้อมูลของอินวอยส์แล้ว แบบเป็นทางการ เราก็มาว่ากันต่อถึงผลที่คุณจะได้รับหลังจากที่คุณตก ลงซื้อมันมาแล้ว อย่างแรกคือ รถอินวอย์จะถือว่าผิดกฎหมายซะทีเดียวเลยก็ไม่ใช่ เพราะเราเสียภาษีถูกต้อง แต่จะผิดก็คือ เอามาใช้บนถนนไม่ได้ เพราะไม่ได้จดทะเบียน นั้นหละที่คุณจะ หนักใจ เพราะ ทั้งหลาย เดียวนี้ ท่านรู้มาก จากที่เมื่อก่อนไม่เรียก นอกจากว่าวิ่งขวา หรือผิดกฎ แต่มา ปัจจุบันเรียกไว้ก่อน เพราะหากินได้ทุกวัน เดี๋ยวนี้100-200 ไม่เอา ยิ่งถ้าไปกวนท่านๆ มีหวังโดนยึดรถ คราวนี้ก็มีหลายคนถามมาว่า ไม่มีสิทธิยึดรถนะเพราะไม่มีในกฎหมาย ก็ใช่ครับ แต่เค๊าก็จะเลี่ยงว่า ยึดไว้เพื่อตรวจสอบ ใครหละครับจะให้ยึดรถ ขืนเอาไปจอดที่ สน. โดน พวก....ถอดอะไหล่ไปใช้งานหมดแน่ เพราะโดนมาแล้ว ถึงไปบอกว่า ดดนถอดอะไหล่ ท่านก็ไม่รับผิดชอบ เพราะไอ้คนที่ถอดก็พวกลูกหลานตำรวจทั้งนั้น จริงๆนะ ผมไม่ได้ใส่ความและขออภัยด้วยถ้าบังเอิญมีคุณตำรวจมา อ่าน มันเป็นอย่างนั้นจริงๆ ถ้าเจอตำรวจเรียกหรือด่านตรวจก็ให้มีสัมมาคารวะหน่อย อย่าถือทิฐิถ้าคุณไม่มีสีแต่ถ้ามีสีก็แล้วไป ยอมควักจ่ายไปเลยสบายใจกว่า อีกอย่างรู้ตัวว่าขี่รถอินวอยส์ ให้เพลาๆ ขี่รถแบบผาดโผนหน่อย เพราะถ้าเกิดอุบัติเหตุคุณจะโดนเต็มๆ ข้อเสนอแนะอีกอย่าง ให้เอาเลขเครื่อง เลขเฟรมไปแจ้งจด พรบ.ไว้ แปะติดรถไว้ ถ้าโดนตำรวจเรียกจะได้พ้นข้อหาไม่มี พรบ. ซึ่งโดนปรับแพงมาก จะอ้างข้อนี้ เรียกเงินคุณเพิ่ม
    ฉะนั้น....คุณๆ ที่ใช้รถอินวอยส์ต้องพยายามเลี่ยงด่านตรวจ ถ้าทำได้อย่าขี่รถในช่วงเวลาที่มีด่าน หรือเส้นทางที่มักตั้งด่านบ่อยๆ แต่ถ้าให้ดีใช้เฉพาะออกเที่ยวต่างจังหวัดดีกว่า คุณตำรวจต่างจังหวัด ค่อนข้างพูดจารู้เรื่องและสุภาพไม่เหมือนในเมือง:yah oo: :yahoo:

มีแต่ตัวถ่ายไม่มีตัวจริงมาอ่านที่นี้ครับ
    ของผมอินวอย มีแต่สำเนาครับ ทุกฉบับเลย ทั้งใบเสร็จ ใบนำเข้า

เคยลืมพกอินวอย แล้วไปงานที่สุพรรณ ก็โดนด่านและยึดไว้ตรวจสอบนะครับ
    ตอนนั้นไม่ได้ใส่หมวก ไว้บ้านรุ่นพี่ ไม่มีใบขับขี่ ไม่พกอินวอย (ลืมไว้กรุงเทพ)
    พอนำสำเนาไปแสดง และใบซื้อขาย เขาก็ปล่อยรถออกมา แต่ก็ถ่ายเอกสารใบขับขี่เก็บไว้
    ผู้กำกับบอกว่า เอาไปเทียบกับบันทึกประจำวัน ว่ามีคนมาแจ้งความ แล้วมีผู้ต้องสงสัยขี่รถใหญ่หรือเปล่า
    ตรวจสอบย้อนหลังดูคร่าวๆ 2 เดือนแล้วไม่มี เขาก็ปล่อยมา แต่ก็ขอเบอร์ไว้ เผื่อเรียกตัวไปสอบปากคำ
    หากมีชาวบ้านแจ้งความ และ/หรือ ตรวจบันทึกประจำวันย้อนหลังกว่านั้นแล้วเจอ ครับ

การที่ท่านขี่รถอินวอย (Invoice) ก็มีความผิดเท่าๆกับรถป้ายแดงแหละครับ รถป้ายแดงไว้ใช้ซื้อขาย
    ไม่ใช่ไว้ใช้ชั่วคราว เหมือนที่ทำๆกันอยู่ เพียงแต่ของมอไซจะหนักหน่อย อาจจะมีข้อหา ไม่ติดแผ่นป้ายของทางราชการ
    (เนื่องจากทางราชการไม่มีป้ายแดง มอไซ)

หากท่านเป็นนักศึกษา แต่งตัวน่าจะไปรวมกลุ่มกับเด็กแว๊ด แล้วดันเจอด่าน รถท่านเป็นอินวอย
    ก็มักจะโดนหนักครับ โดยเฉพาะด่านตี 2 ตี 3 คืนวันศุกร์และเสาร์

หากท่านเป็นคนทำงาน หรือนักศึกษา แต่แต่งชุดเรียบร้อย ขี่ไปทำงานตอนเช้า ช่วง 6.00-8.30 น.
    ตอนเย็นช่วง 16.00 - 20.00 น. ในวันทำงาน ก็จะไม่ค่อยเจอด่านครับ ทั่วกทมเลย
    ผมเคยเจอ เย็นวันศุกร์ช่วง 4 ทุ่ม แต่แต่งชุดเสื้อเชิ้ตเรียบร้อย บอกว่าไปทำงานมา จะกลับบ้านนอนครับ
    ง่วงมาก เหนื่อยมาก ขี่มอไซเพราะตอนเช้าตื่นสายมาก เลยต้องเอามอไซไปทำงาน

ตำรวจก็ปล่อยนะครับ แค่ดูใบขับขี่ สลับกับหน้าเล็กน้อยว่าตรงกันหรือไม่ แล้วก็ปล่อยไม่
    *** ไม่ต้องยัดเงินแต่ประการใด ***

เรื่องพวกนี้ ไม่มีบรรทัดฐานครับ เหมือนถามว่า รถมือสองรุ่นนี้ปีนี้ ต้องราคาเท่าไหร่...

มันอยู่ที่สภาพ (ของรถและคนขี่) ครับผม
    เลือกรถอินวอย หรือทะเบียนดี
    ปัจจุบันเขาห้ามรถอินวอยจดทะเบียน มานานแล้ว (ซัก 5-6 ปีได้แล้ว)
    แต่ก็จะมีร้านที่รับวิ่งใต้โต๊ะ จดทะเบียน ต่างจังหวัดให้ ได้ทะเบียนแท้ค่อยโอนมากรุงเทพ
    สนนค่าใช้จ่าย ราวๆ 5 หมื่น ถึง 8 หมื่นบาท รอนาน 3-4 เดือนขึ้นไป
    คนได้ทะเบียนแท้มาก็มี โดนหลอกเอาเงินก็มาก บางคนทำมา 2 ปีกว่าแล้วยังไม่ได้ทะเบียนเลย
    ต้องเอาเงิน 5-8 หมื่นไปให้ใครก็ไม่รู้ ไม่มีหนังสือสัญญา และให้รอ 3-4 เดือน โอกาสโดนชิ่ง ง่ายมากเลย

แต่รถมีทะเบียน ก็มักจะแพงกว่ารถอินวอย ไม่เกิน 4 หมื่นบาท
    ผมจึงมีความเห็นว่า ไม่คุ้มด้วยประการทั้งปวง หากจะซื้อรถอินวอยแล้วจะไปจดทะเบียนทีหลัง
    สำหรับคนที่มีมอไซคันแรก ใช้ไปโน่นมานี่บ่อยๆ ไม่มีตัวเลือกอื่น ผมแนะนำให้ซื้อรถมีทะเบียนจะดีกว่า

แต่ถ้ามีรถใช้อยู่แล้ว มอไซใช้วันหยุดหรือวันที่อยากใช้ ถ้ารู้ว่าช่วงนี้มีด่านก็เลี่ยงใช้คันที่ถูกกฏหมายได ้
    ก็ใช้อินวอยได้ ผิดกฏหมาย พรบจราจรกันไป โทษปรับไม่เกิน 400 บาท (ถ้าได้เป็นใบสั่ง)
    ถ้ายังไม่ค่อยมีเงิน ก็ซื้อมาใช้ซัก 5-6 เดือนแล้วขาย ราคาจะไม่ตก หรือตกนิดหน่อย หลักพัน
    ค่อยๆขยับขยายรถกันไป

พี่ครับเเล้วรถที่เป็นอินวอยอ่ะเราจาไปจดทะเบียนด้มั ้ยอ่ะครับ-
    ได้ครับ ก็ราคาเค้าคิดตาม ซีซี ครับ

400 รู้สึกว่าจะอยู่ประมาณ 60000
    1000 น่าจะอยู่ประมาณ 70000 - 80000
    1000 up จะอยู่ที่ 80000 up

ส่วนที่ไหนรับจดบ้างอันนี้ไม่แน่นอนครับ เค้าไม่ค่อยเปิดเผยกันเท่าไหร่
    แต่ถ้าเดินดุ่มๆไปขนส่ง หมดสิทธิ์ ครับ

ขอบคุณที่มาให้อ่านกันครับhttp://www.cm-club.com/vb/showthread.php?t=11063
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย bigm100 : 29-03-2009 เมื่อ 13:39

คลับแมน ขับมันส์ [DEATH_MC]'s Avatar
    สถานที่
    มะขามหวานคลาสสิค+CRU classicclub
    ขอบคุณ
    0

em90/\2

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อัพ

เป็นการให้ความรู้ที่ดีมากครับ

vvorawat's Avatar
    สถานที่
    vespa chonburi
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับ...พึ่งไปซื้อมาคันหนึ่งเลย
    นาย วรวัฒน์ วนิชธัญญาทรัพย์
    Email: [email protected]
    Social Network: http://www.facebook.com/vvorawat

VASPA ITALY VBB 1961 or 2504

Junior Member nicknacked's Avatar
    ขอบคุณ
    0

thx kub ^ ^

Junior Member Dragovian's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สาระดี ๆ น่าเอาไปปักหมุด เพื่อเป็นประโยชน์แก่คนที่

ไม่รู้อีกมาก

ประกาศ ๆ คุณ bigm100 เชิญมารับ โล่รางวัล ด้วย

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอบคุณครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ

เป็นข้อมูลที่มีประโยชน์มาก

กัน กำแพงเพชร's Avatar
    สถานที่
    นครชากังราวคลาสสิค
    ขอบคุณ
    0

มีประโยชน์มากๆเลยคับ
    จำหน่าย... หัวเชื้อ ไตรโคเดอร์มา บิวเวอร์เรีย เมตตาไรเซียม และเชื้อ ราสด ทุกชนิด และอุปกรณ์ ทำเชื้อ ราทุกชนิด 9ล9
    ใช้ได้กับพืชไร่และพืชสวนเป็นอย่างดี
    ไม่ว่าจะเป็น ข้าว อ้อย และมันสะปะหลัง และพืชผักทุกชนิด
    จำหน่ายทั้งปลีก - ส่ง
    ยินดีให้คำปรึกษาเกี่ยวกับศัตรูพืชทุกชนิด

ข้อมูลเชื้อไตรโคเดอร์มา
    http://www.phtnet.org/news/view-news.asp?nID=177
    บิวเวอร์เรีย
    http://www.sotus.co.th/article_1.html
    เมตตาไรเซียม
    http://pmc04.doae.go.th/Metarhizium/Meta1.htm

สนใจติดต่อและให้ความรู้ฟรี กับผู้ที่เชี่ยวชาญด้านนี้เป็นพิเศษ
    08-197-34296 อาจารย์ ศักดาดิ์
    08-603-10922

Nok บางสะพาน's Avatar
    สถานที่
    Vespa Club From Bangsaphan
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอบคุณ.....

เป็นสาระที่ดีมากครับ
    เห็นด้วยครับที่จะทำเป็นโหมดปักหมุดครับ

puyzaaaaa's Avatar
    สถานที่
    อิสระ
    ขอบคุณ
    1

Thumbs up เจ๋ง งับ

พอ ได้ อ่าน บับ ก่า รู้ ว่า ตอนนี้ เข้า ใจ ทุก อย่าง คับ ความรู้ แน่น อัสem97em97
    วงการนี้ไม่มีคำว่า ตกรุ่น ! ! !
    เรายังต้องอยู่กับมันไปอีกนาน

GL_Limited edition & PX200FL & MIO

0875259498 ปุ่ย 055-389224
    นายชนะชน อ่อนอ้าย
    156 หมู่ 1 ต.นครไทย อ.นครไทย จ.พิษณุโลก 65120
    เลขบัญชี 6300102653 ธนาคาร กรุงไทย
    แอดมาคุย กันนะครับ ไม่มากเรื่อง จริงใจ !!!

plaggio junior boom*~'s Avatar
    ขอบคุณ
    0

สุดยอด!!!em97
    WHAT KIND OF FOOL DO YOU THINK I AM...?

Member kin---'s Avatar
    สถานที่
    fuckin' head
    ขอบคุณ
    0

ปักหมุดเลย

aew_64
    สถานที่
    freedom
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ok

เคลียร์เลย คับ อันนี้ บวกให้เลยem97

Senior Member kookiat's Avatar
    สถานที่
    สมานฉันท์
    ขอบคุณ
    0

สุดยอด ตอบให้หมดเลยจริงๆ

Bookmarks