ถามเรื่องดุมราเล่ย์ครับ

ชื่อกระทู้: ถามเรื่องดุมราเล่ย์ครับ

Senior Member bed's Avatar
    สถานที่
    HARIPHUNCHAI CLUB
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ถามเรื่องดุมราเล่ย์ครับ

ดุม หน้าหลังราเล่ย์แท้ ดูไงครับ จะมีตัวหนังสือเขียนว่าไรครับ แล้ววงล้อดูไงอะครับ แล้วมีหนังสือที่เกี่ยวกับจักรยานโบราณขายไมครับ อยากศึกษาดูอะครับ เหมือนเคยเห็ยเป็นเล่ม เล็กอะครับแต่ไม่รู้ขายที่ไหน ราคาเท่าไร
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย bed : 25-07-2006 เมื่อ 20:57
    เรารักรถถีบเฒ่า

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ดุมหน้า-หลังของราเล่ห์ ดูจากตัวอักษรที่ปั๊มบริเวณแกนดุม(เปลือกดุม)จะมีคำว ่า RALEIGH INDUSTRIES หรืออีกแบบก็จะปั๊มรูปอัศวินที่แกนของดุม แกนในที่นี้หมายถึงเปลือกดุมนะครับไม่ใช่แกนในที่ขัน ยึดติดกับล้อ
    นอกจากดุมของราเล่ห์เองแล้ว ดุมยี่ห้อที่ใช้กับราเล่ห์โดยมากจะเป็นของ Sturmey Archer ครับ..
    วงล้อถ้าของราเล่ห์ก็ดูเหมือนกับดุมครับ เพียงแต่มีแต่คำว่า Raleigh Industries อย่างเดียว ไม่มีแบบที่ปั๊มรูปอัศวิน
    ส่วนหนังสือจักรยานโบราณมีขายที่บ้านจักรยานครับ สอบถามได้ที่บ้านจักรยานเองเลย เบอร์ 02-4244705 ครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

พี่วสันครับ แล้วบังโซ่งานใหม่กะบังโครงหลัง-หน้างานใหม่เค้าขายกันประมานเท่าไรอะครับ พอดีของใหม่ที่ลำพูนมันไม่มีอะครับ แล้วอย่างเมื่อวานผมถอดรถจักรยานผมอะครับ ตรงล้อมันมีลูกปืนเป็นเม็ดๆ อย่างลูกปืนร้านรถจักรยานทั่วไปจะมีขายไมครับ ราคาเท่าไรครับ จักรยานเป็นราเล่ย์26หญิงครับ ยังไงผมก็เพิ่งเริ่มต้นเล่นอะครับไม่ค่อยรู้เรื่องอา ศัยประสบการณ์ในการที่เล่นรถมอไซค์มานิดหน่อยอะครับพ อจะมีคนรู้จักที่เค้าเล่นจักรยานบ้างก็ถามเค้าบ้างอะ ครับแต่ก็อยากศึกษาลงลึกอะครับเพราะจะเปลี่ยนแนวมาเล ่นจักรยาน ก็บ้านเราน้ำมันแพงอะครับ รับไม่ค่อยไหว อีกอย่างก็ได้ออกกำลังกายไปในตัว แถมได้ช่วยอนุรักษ์รถถีบโบราณ ที่อยู่ในบ้านเราด้วยอะครับ แล้วเรื่องของยี่ห้อจักรยานอะครับ ผมมีที่ชอบอยู่2ยี่ห้อที่อยากจะซื้อมานานแล้วแต่ไม่ร ู้เรื่องของราคาความแตกต่างของตัวจักรยานอะครับก็อยา กทราบว่ารถจักรยานราเล่ย์กับฮัมเบอร์ที่รุ่นใกล้ๆกัน ราคาตลาดของจักรยานยี่ห้อไหนแพงกว่าแล้วหายากกว่าครั บยี่ห้อไหนน่าเล่น พี่ช่วยบอกแบบเจาะลึกๆให้หน่อยครับ ยังไงก็แนะนำหน่อยนะครับ ถ้าไม่เป็นการรบกวนอะไรมาก ขอขอบคุณ พี่มา ณ ที่นี้ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย bed : 27-07-2006 เมื่อ 00:41

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ที่ลำพูน-เชียงใหม่เป็นแหล่งจักรยานโบราณอยู่แล้ว ทุกๆเดือนจะมีคนนำรถออกจากบ้านเราลงมาขายที่กรุงเทพฯ หลายๆคัน รวมทั้งอะไหล่ต่างๆ ดังนั้นพี่คิดว่าอะไหล่น่าจะหาจากบ้านเราน่าจะดีกว่า ถูกกว่า และมีให้เลือกมากกว่านะครับ โดยไปหาดูตามบ้านที่มีคนเก็บจักรยาน พี่ว่าน่าจะสอบถามหาได้ไม่ยากเย็นนัก..:) ส่วนอะไหล่ใหม่ถ้าจะหมายถึงอะไหล่ทำใหม่พี่ว่าอย่าเอ ามาใส่เลย อะไหล่ราเล่ห์26"ยังพอหาได้ไม่ยาก ที่ถามหาอะไหล่ใหม่นี่สงสัยว่ากำลังจะทำสีรถใช่หรือป ล่าครับ พี่ว่าทำรถให้มันเดิมๆนี่แหล่ะดีแล้ว ได้อารมณ์เก่าๆมากกว่ารถทำสีใหม่เยอะเลย...เรื่องยี่ ห้อรถก็คงแล้วแต่ชอบนะครับ แต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน ถ้าเป็นพี่ ราเล่ห์กับฮัมเบอร์จะชอบราเล่ห์มากกว่า เพราะไม่ชอบฮัมเบอร์ตรงกุญแจคอ รู้สึกว่ามันเกะกะๆ แต่ถ้ามีสองคันให้เปรียบเทียบ ก็จะดูที่สภาพก่อน สภาพดี(ไม่เชื่อม ผุ )สีเดิม อะไหล่ครบ ถ้าคันไหนดีกว่าก็จะเลือกคันนั้น ส่วนรถ28"กับ26" ก็แล้วแต่คนชอบ ถ้าเป็นพี่จะดูยี่ห้อที่หายากก่อน แล้วจึงเป็นขนาดถ้าเป็นยี่ห้อเดียวกันก็จะเลือกขนาด2 8" ส่วนรถ26"ก็จะเหมือนรถ28"คือจะเลือกยี่ห้อที่หายากก่ อน คือถ้าเจอรถสองคัน คันนึงเป็น28"แต่อีกคันเป็นรถ26"ยี่ห้อที่หายากกว่า พี่ก็จะเลือกคัน26"ยี่ห้อที่หายาก และจะชอบรถผู้ชายมากกว่ารถผู้หญิง...เรื่องราคาสองยี ่ห้อนี้คงจะพอๆกันครับ แต่มีความรู้สึกว่าฮัมเบอร์26"ชายน่าจะหายากกว่า ขอให้เลือกดูเพลทรถด้วยนะครับ ฮัมเบอร์ที่เค้าเล่นๆกันจะเป็นเพลททองเหลืองแบบยาวอย ่างที่เค้าเรียกว่าเพลทคิงส์จอร์จ....
    เรื่องอะไหล่พวกน็อต พวกลูกปืนพี่ไม่ค่อยจะถนัด แต่ว่ามีขายทั่วไปครับ เอาตัวอย่างไปให้เค้าดูก็ได้ถ้าไม่แน่ใจ..
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 27-07-2006 เมื่อ 07:05

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

ถ้าสนใจจะทำจริงๆ พอจะมีอะไหล่ของราเล่ห์แท้แบ่งให้บ้างครับ ก็คนเหนือด้วยกันนะ/\3
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ขอบใจพี่ๆมากเลยครับ ผมก็ไม่มีความรู้อะไรอะครับก็เลยอยากได้ความคิดเห็นจ ากรุ่นพี่อะครับ พอดีจักรยานผมเค้าเคยทำสีมาแล้ว แต่เค้าทำมาไม่สวยอะครับละก็ผุมาอะครับ ปะมาก็ไม่สวยผมเลยต้องให้ลุงผมต่อตรงที่เค้าต่อไป โดยนำโครงจักรยานอื่นมาต่อให้เนียนอะครับ ก็เลยตัดสินใจทำสี รถคันนี้ก็เป็นคันแรกละครับก็ไม่มีความรู้ไรเลย พอดีมีคนรู้จักเค้ามาถามขายให้ มีราเล่ย์ 26หญิง humble bee ชาย ละก็humber หญิง28 พอดี ราเล่ย์เค้าขายให้ถูกอะครับ1200 ก็เลยซื้อมาอาศัยความชอบอยู่แล้วก็เลยตัดสินใจซื้ออะ ครับ จริงๆก็อยากได้ humber แต่ เค้าจะขายให้ 6000 แล้วสภาพมันต้องเอามาทำอะครับละผมก็ไม่มีความรู้เลย ก็เลยเอาราเล่ย์มาลองทำดูอะครับ อยากถามพี่ด้วยว่า ผมซื้อมา 1200 สภาพมีเพลโครงผุ ตะเกียบหลังผุ มีล้อมี เกียรมือ ดุมเกียรหลังแท้ ดุมหน้าปลอม จานปั่นแท้ บังโซ่แท้แต่ผุ เป็นคันละครับแต่ไม่รู้รายละเอียดของ ของติดรถอะครับ คันนี้ผมก็ว่าจะทำใช้งานอะครับก็เลยไม่เน้นแท้อยากลอ งทำก่อนแล้วจะหา คันใหม่เล่นอะครับก็อยากศึกษาไปก่อน ยังไงเดี๋ยวทำเสร็จจะโพสให้พี่ๆติชมครับ ละถ้าได้คันใหม่มาจะได้ปรึกษายังไงก็รบกวน หน่อยนะครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

รูป รูป    

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

เอาแบบนี้ไปแทน พอจะได้ไหมครับ

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

พอดีผมให้ลุงผมเค้าต่อโครงด้านล่างแล้วอะครับ พอดีแกเคยทำมาก่อน ผมไปหาโครงจักรยานที่ร้านของเก่าอะครับเจอพอดีเลยว่า จะเอามาต่อกัน จะประกอบไม่นานนี่แล้วอะครับรอทำสีละหาอะไหล่ก่อน แล้วพี่พอมีดุมหน้าแท้ปะครับ แล้วจะเสนอราคาให้เท่าไรครับ ถ้าผมสนใจยังไงจะต่อติดไปเลยครับ แต่ขอขอบคุณพี่มากๆครับ

Bookmarks