ซื้อขาย ต่างจังหวัด ทำยังไง ถึงไว้ใจได้ครับ

ชื่อกระทู้: ซื้อขาย ต่างจังหวัด ทำยังไง ถึงไว้ใจได้ครับ

Junior Member TaBoNoy's Avatar
    ขอบคุณ
    1

มาตรฐาน ซื้อขาย ต่างจังหวัด ทำยังไง ถึงไว้ใจได้ครับ

ts23

Senior Member tokyo_nurses's Avatar
    สถานที่
    Silpakorn Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

ลองดูประวัติการโพสของคนนั้นในบอร์ดดูก่อนว่าน่าเชื่ อถือขนาดไหน...
    ช่วยได้ในระดับหนึ่งคับ...
    ขายของแต่งสกูตเตอร์ เล็กๆ น้อยๆ
    http://www.facebook.com/media/set/?s...6068781&type=3

ปราชญ์ ชัยศิริ (086-7636255)

STUK SCOOTER RACIN--- เก่าแก่'s Avatar
    สถานที่
    BUU.CLASSIC
    ขอบคุณ
    0

พ.ก.ง
    ชัวร์

Senior Member 7days's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เรื่องซื้อรถจาก ต่างจังหวัดนี้ เป็นปัญหาโลกแตกเลยทีเดียว
    ไหนจะไม่ได้ดูสภาพ ไหนจะเรื่องการขนส่งบ้าง สุดท้ายก็ถอดใจกันไปเป็นแถวๆ แทนที่จะได้รถที่ดี ที่ถูกใจ
    กลับต้อง ยอมไปเลือกดูคันใหม่ที่มันใกล้ๆสะดวกกว่า ซึ่งสะดวก ก็ไม่แน่ว่าจะได้รถดีเสมอไป

ผมแนะนำ ตามประสบการณ์ ส่วนตัวน่ะ
    1. ส่งรูปรถ อย่างละเอียดทาง EmAil คับ โดยให้เจ้าของถ่ายรูปให้มากที่สุด ที่มุมที่เราอย่างดู
    รวมถึงเลขตัวถัง เลขเครื่อง ด้วยน่ะ
    2. ในกรณีรถมีทะเบียน ให้ถ่ายภาพ เล่มทะเบียนมาให้ดุด้วยน่ะคับ โดยหลัก คือ หน้าผู้ครอบครอง
    เพื่อ ตรวจสอบเลขตัวถัง เลขเครื่อง และถัดมาก็ หน้าการต่อทะเบียน
    3. เมื่อตรวจสอบ 2 ข้อ นี้จนพอใจแล้ว แนะนำให้ไปดุรถด้วยตัวเองอีกทีคับ เพื่อความชัวร์
    หลายคนอาจจะคิดว่ามันยุ่งยาก เดินทางลำบาก ไหนจะที่พัก ไหนจะเดินทาง
    ผมว่าถ้ามอง ในมุมที่จะคิดให้มันง่ายมันก็ ไม่ลำบากเกินความพยายามน่ะคับ ลองเปรียบเทียบกะ
    เวลาคุณๆท่านๆ ไปออกทริปเนี้ย ระยะทาง เผลอๆ ไกลกว่า เราไปดูรถอีก เพื่อรถที่ถูกใจ เราก็ต้องใช้ความพยายามกันหน่อย ไม่แน่น่ะรถคันนั้น อาจจะอยุ่กะคุณไปอีกเป็น 10 ปีก็เป็นได้
    4. เม่ือดูรถลองรถ จนพอใจแล้ว ที่นี้เรื่องการขนส่งน่ะคับส่งได้หลายทางเช่น

-ไปรณีย์
    -บ.ขนส่งสิบล้อต่างๆ
    -รถไฟ

อันนี้ก็แล้วแต่สะดวกน่ะคับ จะให้ชัวรืก้ลองโทรติดต่อเค้าดูก่อน ก็ได้

เอาแค่นี้ก่อนน่ะคับ ถ้าคิดอะไรออกจะมาตอบเพิ่มให้คับ

roots's Avatar
    สถานที่
    โรงงานยาสูบ
    ขอบคุณ
    1

ตอนผม ขายรถ ให้ลูกค้า...สิ่งที่ทำก็คือ

1.ถ่ายบัตรประชาชนตัวเอง บัตรทบ.บ้าน เซนรับรอง สแกน ส่งเข้าเมลล์ให้เขาเป็นหลักฐานก่อนอ่ะครับ
    2.ที่เหลือก็เป็น รูปทุกๆมุม ตำหนิทุกๆอย่าง....ครับ
    3.ไปส่งที่ไปรณีย์อ่ะครับ จะมีรหัสให้เช็คสถานะสินค้าตลอด 24 ชม.
    4.ถ่ายรูปรถเราตอนแพ็คขึ้นรถส่งของครับ....

สุดท้ายก็ ยินดีกันทั้ง 2 ฝ่ายครับ.....
    เพราะไม่เคยคิดจะโกงใคร

ถ้าพวกมันจะตุกติก จะสังเกตง่ายอยู่หรอกครับ..... อย่าใจร้อนแล้วกันนะ
    VESPA VBB 150 CC.
    ORIGINAL ITALY
    MAHASARAKHAM -

อะไหล่ + ของแต่ง vespa ทั้งเดิม และรีโปร
    link นี้ครับ >> http://www.thaiscooter.com/forums/sh...2#post10781542

หาของชิ้นไหนอยู่ ลอง pm มาดูครับ...ถ้ามีจะขายให้ ไม่มีก็หาช่วยครับ อิอิ

Senior Member yorkservice's Avatar
    สถานที่
    KU Vintage
    ขอบคุณ
    0

ไปดูรถเองครับ ซื้อเอง เลย แล้ว ส่งไปรษณีย์ กลับมาหาตัวเอง

แล้วก็ คุยตกลงกะ เจ้าของรถว่าโอนได้ไม่ได้ คืนเงิน อาไรทำนองนี้ครับ

ผมว่าสบายใจดีมั้ยครับ

Member
    สถานที่
    ห้าแยกสกุตเตอร์ขับ
    ขอบคุณ
    0

ก่อนอื่ยถ้าดูผ่านทางเวบ ต้องดูว่า มีความน่าเชื่อถือขนาดไหน แบบลักษณะการโพส การให้เบอร์
    และกลุ่มบุคคลสนทนาแบบมีการซื้อขาย มาก่อนหน้านี้รึป่าว จะให้ดีผมว่ารูป อาจจะเชื่อไม่ได้
    เสมอไปไม่สู้ไปดูกับตา ลองขับเอง จะดีกว่า ต้องใจเย็น แล้ว ไม่มีของถูกแล้วดีเสมอไปหรอก
    เสียเวลาไปดูรถสักนิด โดยเลือกบริเวณใกล้เคียงก่อน ถ้าโอเคแล้วก็นัดวันโอนเลยเป็นไปได้
    ให้คนขายไปด้วยเผื่อความแน่ใจ เพราะทะเบียนสวมก็เยอะ
    ก่อนซื้อขาย ควรมีหลักฐานซื้อขายด้วย ใบซื้อขาย สำเนาบัตรเซ็นรับรอง ถ้าเขา
    บริสุทธิ์ใจอยากขายจิงๆคงต้องทำให้เราแน่ ถ้าไม่ทำก็คิดในทางไม่ดีไว้ก่อน
    การซื้อขายควรตรงไปตามสเปครูปที่โพสหรืออุปกรณ์อะไหล ่ให้ครบตามที่ตกลง
    ระวังโดนถอดออกก่อน หรือไม่ก็คนขายตุกติกให้ของไม่ครบเช่นบอกว่าจะส่ง
    ตามทีหลังแล้วไม่ส่ง อย่าจ่ายเงินก่อนจนกว่าจะแน่ใจ โดนเฉพาะเรื่องทะเบียน

singhadum's Avatar
    สถานที่
    Singhadum racing
    ขอบคุณ
    0

ถ้าพาเจ้าของไปโอนได้ แนะนำว่าพาไปโอนด้วยกันก้อดี โอนลอย ไม่ผ่านการตรวจสภาพมีมาเยอะละครับ เช๊คดีๆก่อนจ่ายตังค์ และลองขี่ก่อนสักหน่อยเพื่อความสบายใจ
    Singhadum Racingสามแยกไฟฉาย กทม 085 - 138 - 6176 [email protected]
    ของแต่ง+อะไหล่เวสป้า http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=209551
    ยางสกูตเตอร์ http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=79007

รักคนอ่าน's Avatar
    สถานที่
    nolimit club
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ yorkservice อ่านข้อความ
    ไปดูรถเองครับ ซื้อเอง เลย แล้ว ส่งไปรษณีย์ กลับมาหาตัวเอง

แล้วก็ คุยตกลงกะ เจ้าของรถว่าโอนได้ไม่ได้ คืนเงิน อาไรทำนองนี้ครับ

ผมว่าสบายใจดีมั้ยครับ
    ใช่ๆๆครับผมว่าวิธีนี้น่าจะชัวร์ที่สุด เสียเวลาหน่อยแต่ได้ความสบายใจ

สาวก VESPA & LAM's Avatar
    สถานที่
    Crave Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

อย่าใว้ใจใครง่ายๆเลยครับ ขนาดผมเคยไปซื้อรถเค้าถึงบ้านมาแล้ว คันต่อมาให้ส่งให้ทางขนส่ง โดนเลยครับ เซ็งจิตเลยขนาดเคยค้าขายกันมาก่อนนะครับคิดเองแล้วกั น

Bookmarks