รถผมมันเปนไรครับ

ชื่อกระทู้: รถผมมันเปนไรครับ

Senior Member Stopza's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน รถผมมันเปนไรครับ

อาการของมันคือ จอดทิ้งไว้สักแปป

สตาร์ท ติดยากมากๆ

บางครั้งสตาร์ทมีน้ำมันออกที่ท่อ(บ้าง)

พอสตาร์ทติดควันขาวมากๆ

ก่อนหน้านี้ผมขับไปบ้านเพื่อนระยะทางประมาณ 50 กิโล

เติมน้ำมันไป 3ลิตร เติม 2 t ไปประมาณ 1/2ลิตร(เจ้าของเก่าเค้าบอกขับทางไกลต้องเติมมากๆ)

พอขากลับผมก็เติมอีก3ลิตร ก็ เติม 2t ไปอีกประมาณ 1/2 ลิตร

สรุป ไปกลับประมาณ 100 กว่าๆ ผมเติม 2t ไปเกือบ 1ลิตร น้ำมัน เติมไป 6ลิตร เติม 91
    ผมเติมมากไปไหม

แล้วรถผมมันเปลืองนำมันมากไหม

ผมใช้ super พึ่งซื้อมาไม่ถึงเดือนเอง

แล้ว ตอนนี้ แต่ละครั้งที่จะสตาร์ท รถ สตาร์ท ประมาณ 20ครั้ง + ได้

วอนผู้รู้แนะนำหน่อยครับ

candy สายแว้น unseenooan's Avatar
    สถานที่
    candy scooter
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ stopza อ่านข้อความ
    อาการของมันคือ จอดทิ้งไว้สักแปป

สตาร์ท ติดยากมากๆ

บางครั้งสตาร์ทมีน้ำมันออกที่ท่อ(บ้าง)

พอสตาร์ทติดควันขาวมากๆ

ก่อนหน้านี้ผมขับไปบ้านเพื่อนระยะทางประมาณ 50 กิโล

เติมน้ำมันไป 3ลิตร เติม 2 t ไปประมาณ 1/2ลิตร(เจ้าของเก่าเค้าบอกขับทางไกลต้องเติมมากๆ)

พอขากลับผมก็เติมอีก3ลิตร ก็ เติม 2t ไปอีกประมาณ 1/2 ลิตร

สรุป ไปกลับประมาณ 100 กว่าๆ ผมเติม 2t ไปเกือบ 1ลิตร น้ำมัน เติมไป 6ลิตร เติม 91
    ผมเติมมากไปไหม

แล้วรถผมมันเปลืองนำมันมากไหม

ผมใช้ super พึ่งซื้อมาไม่ถึงเดือนเอง

แล้ว ตอนนี้ แต่ละครั้งที่จะสตาร์ท รถ สตาร์ท ประมาณ 20ครั้ง + ได้

วอนผู้รู้แนะนำหน่อยครับ

ตามที่บอกคับ น้ำมันท่วมคับ เกิดจากลูกลอยอาจค้าง หรือเข็มลูกลอยมันสึกหรือมีเศษอะไรไปขวางไว้
    น้ำมันมันจึงท่วม ไปที่ร้านหัยเค้าเช็คเข็ฒลูกลอยล้างคาบูดู เด๋วพี่ถามเพื่อนหัยว่ามีร้านแถวไหนบ้าง
    ตามนั่นคับ รถปรกติโลละบาทนิดๆแล้วแต่คัน
    ขอบคุณมิตรภาพดีๆๆ
    ..........
    <<อยากเห็นคนไทยขี่เวสป้า>>
    Candy's scooter Gang
    ชื่อบัญชีทวีศักดิ์
    107-2-78201-8 ธ.กสิกรไทย
    สาขาพิษณุโลก

Senior Member warmzalez's Avatar
    สถานที่
    Indy&Bekery
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน 2t น่าจะเยอะไปนะคับ

ที่แน่ๆนี่เปนสาเหตของควันขาว

คิดว่าอย่างงั้นนะครับ

รอผู้รู้ท่านอื่นเสริมครับ

อิ อิ

Junior Member altum's Avatar
    สถานที่
    T.L.K 13 Ghosts.
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ลองดู

อาการของมันคือ จอดทิ้งไว้สักแปปสตาร์ท ติดยากมากๆ ลองดูที่เข็มลูกลอยคาร์บูซื้อเปลี่ยนใหม่เลยก็ได้ ไม่แพงจำราคาไม่ได้แล้ว แล้วที่ถามว่าเติม2t มากไปไหมมากแน่นอนครับน้ำมัน3ลิตร เติม2t ครึ่งลิตร(เชลล์ป๋องดำเล็กหมดป๋อง)บางที่อาจจะเป็นที ่ผสม2t เยอะเลยทำให้หัวเทียนบอดก็เป็นได้แต่ถ้าว่าจอดสักพัก แล้วสตาร์ทยาก แต่พอดับเครื่องแล้วลองสตาร์ทใหม่เลยทันที่ติด ก็น่าจะเป็นที่เข็มลูกลอยนั้นแหละครับ หรือไม่เวลาจอดลองปิดก็อกน้ำมันดูเพราะถ้าเข็มลูกลอย มันสึกน้ำมันจะไหลลงห้องเครื่องตลอดทำให้น้ำมันท่วม สตาร์ทยาก โชคดีครับ

piezaa007's Avatar
    สถานที่
    ทุกที่ทุกเวลาถ้ามีเพื่อน
    ขอบคุณ
    0

ตามปกติการเติมออโต้ลูปคือ1ลิตรเติมออโตลูป2%ก็คือ20 cc ถ้าขี่ไกลก้อเพิ่มไปอีกเท่าตัวก้อ40ccต่อลิตร

อาจจะเติมมากไปครับ 3ลิตรเติมไป500ccครึ่งลิตร เท่ากับเติมลิตรละ160cc ทำให้ควันขาว และทำให้หัวเทียนบอด

ซึ่งเป็นอาการของการสตาดติดยากลองถอดหัวเทียนมาดูอะค รับว่าเยิ้มรึป่าว

ผิดถูกประการใดขอโทดด้วยนะครับ
    การรอคอย...เวลาทัมมัยมันช่างเดินช้า
    การรอคอย...มันก้อคงเหมือนกับความเหงา
    .
    .
    ความเหงา...ไม่มีรัยทัมมันก้อน่าเบื่อ
    ความเหงา...เวลามานก้อเดินช้า
    ความเหงา...มันก้ออคงเหมือนกับการรอคอยอารัยบางสิ่งบ างอย่าง
    .
    .
    แต่ถ้ามีอารัยทัมในเวลาที "รอ"...และเวลาที่ "เหงา"
    มานก้อคงดีสิน้ะ

Senior Member Stopza's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆครับ

พี่อ้วน วันนี้ผมเอารถไปซ่อมร้านแล้ว

เค้าบอกวันจันทร์ ลองมาดูรถคับ

ฝากดูเรื่อง ทะเบียนด้วยนะครับ

--*

em97

1234 nu_dracula1's Avatar
    สถานที่
    ขี่กับเพื่อนๆๆ ....ไปทุกที่ที่มีปั้ม
    ขอบคุณ
    0

ของผมไปกลับ 80 โล เติม 40 บาท ใส่2t ลิตรละ ฝา กว่าๆ เอง

อ่าาาาาาา
    "MAEJO SCOOTER CLUB"

มิตรภาพดีดี กับที่ที่ไม่เคยไป
    เป็นความสุขที่แท้จริงกับการเดินทางด้วยรถคู่กายของเ รา

Bookmarks