โซ่มันขูดบังโซ่เวลาปั่นครับ

ชื่อกระทู้: โซ่มันขูดบังโซ่เวลาปั่นครับ

เพิ่งบ้ารถถีบ สีทอง's Avatar
    สถานที่
    คลีนิคหมอพงศธร ประจันตคาม
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน โซ่มันขูดบังโซ่เวลาปั่นครับ

ขอถามพี่ๆทั้งหลายนิดนึงครับ
    รถผม เวลาปั่น มันเป็นเสียงดซ่ขูดใน**บโซ่ ครืดๆ ผมก็คิดว่าโซ่หย่อน แต่พอเปิดดูมันก็ปกติ
    เลยมาสังเกตุที่**บดซ่ครับ เวลาปั่นมันจะโญกเยกได้ด้วย น็อตก็ขันแน่นแล้ว นะครับ
    มันมีวีธีแก้ไขอย่างไร...ช่างแถวบ้านเค้าฝีมือไม่ถึง บอกว่ารถมีบังโซ่ก็เป็นงี้แหละ แถวนี้เค้าถอดออกหมดแล้ว.... แต่ผมยังข้องใจ กลับมาดูรถที่บ้าน 3 คัน ทุกคันมีบังดซ่หมด เวลาปั่นมันก็นิ่มๆ ไม่มีอะไรขูด ครืดๆเลย ผมต้องแก้อาการนี้อย่างไรครับ จุดไหน ครับ
    มีรถไม่ขี่ไม่ขายไม่ซ่อม แต่ไว้จอดเฉยๆ

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ สีทอง อ่านข้อความ
    ขอถามพี่ๆทั้งหลายนิดนึงครับ
    รถผม เวลาปั่น มันเป็นเสียงดซ่ขูดใน**บโซ่ ครืดๆ ผมก็คิดว่าโซ่หย่อน แต่พอเปิดดูมันก็ปกติ
    เลยมาสังเกตุที่**บดซ่ครับ เวลาปั่นมันจะโญกเยกได้ด้วย น็อตก็ขันแน่นแล้ว นะครับ...
    น๊อตขันแน่น แล้วบังโซ่โยกแยกได้ตอนถีบเนี่ยนะครับ .... ปกติตอนถีบมันไม่น่าโยกคลอนนี่นา ...
    แต่ถ้าจอดแล้วลองเอามือโยก ๆ มันอาจะโยกเยกได้ (นิดหน่อย) ...

ว่ากันแบบเดา ๆ นะครับ คงต้องมาดูว่าทำไมมันถึงโยก แล้วแก้ตรงนั้นก่อน
    ถ้าหายโยกแล้วยังขูด (ไม่ใช่หอน) ก็มาดูว่าหุ้มโซ่บุบ เบี้ยวตรงไหนหรือเปล่า เคยเจอว่ามีเบี้ยวบุบ ก็ใช้คีม / ค้อนค่อย ๆ บีบดัด เคาะแต่ง ง้าง ก็ว่ากันตามเรื่องครับ ...
    ลองดูว่าแกนเพลา (แกนถีบ หรือแกนกะโหลก) คลอนหรือเปล่า บางทีถีบแล้วมันจะแกว่ง ๆ
    จานคดมั๊ย เป็นต้น พวกนี้สังเกตง่ายครับ

ถ้าทำแล้วไม่หายก็ต้องว่ากันตามคุณหัวโป่ที่ตอบกระทู ้ผมไว้ใน "คนบ้ารถถีบคุยกัน"
    ไล่ดูว่า จานถีบได้ศูนย์กับเฟืองถีบหรือเปล่า น่องหลังบน / ล่างคดมั๊ย
    ตั้งล้อได้ศูนย์หรือเปล่า ค่อย ๆ ไล่ดูครับ
    ..
    ว่ากันแบบเดา ๆ นะครับ เดี๋ยวคงมีพี่ ๆ ที่เคยปรับแต่งมาแนะนำเพิ่มล่ะครับ (รออ่านด้วยคน) ts23

Bookmarks