รวมสารพันปัญหารถเล็ก - หน้า 2

ชื่อกระทู้: รวมสารพันปัญหารถเล็ก

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ knot_song_hee อ่านข้อความ
    อ๋อคับ ขอบคุณมากเลยคับ

มันจะเป็นความรู้อย่างมากเลย
    มาแล้วรุป อันนี้เครื่อง125 ที่บ้านยังหาอุปกรส่วนควบไม่ครบ เลยยังสอนวิธีไม่ได้
    ไว้วันหลัง นะนี่รูปคร่าวๆ

รูป รูป    

eak[email protected]

px มิตรคู่เรือนเพื่อนคู่ตัว

089-495-3117
    เลขบัญชี 3172155276 ธ.ไทยพานิช
    สรเจตน์ สินยวง

เอาลิงค์มาฝากที่โทรมาถามครับ http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=273350

เลขบัญชี 3172155276 ธ.ไทยพานิช

Member pongpan''s Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอดูรูปสปริงหน่อยได้มั้ยครับ
    em97
    พังไม่กลัว กลัวไม่แรง

Senior Member aalamai's Avatar
    สถานที่
    194 scooter club khonkaen
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน คลัชสมอเฟรมแข็งพอสมควรครับ

รถผมบางทีคลัชก็กำแล้วอยู่

บางทีก็ไม่อยู่อะครับ

เวลาติดไฟแดงต้องใส่เกียร์ว่างอะครับ

ถ้าใส่เกียร์ว่างไม่ได้(หมายถึงเกียร์1นะครับ)กำคลัช ไว้แล้วต้องเบิ้นแล้วเหยียบเบรคด้วยอะครับ

ถ้าไม่เบิ้นก้อดับครับ
    เคยมาป่าว
    194 scooter club
    since 2004

Member pantatonic's Avatar
    สถานที่
    ล้อเล็กเด็กนิติ(ตุลาการหัวโบราณ)Vespa Club
    ขอบคุณ
    0

รถผมเพิ่งไปเปลี่ยน สายเกียร์ สายครัช พร้อมปลอก ไหลลื่นสำบายครับ...เพราะบางครั้งอาจมีสนิมเกาะอยู่ภ ายในปลอก สำหรับรถที่จอดไว้นานๆ

ความเห็นข้างล่าง...สมอเฟรมขอนแก่นเหมือนกันครับ อิอิ
    ถึ ง ตั ว เ ล็ ก . . . แ ต่ ใ จ ใ ห ญ่

V e s p a S m a l l F r a m e 1 2 5
    P r i m a v e r a 1 9 6 7

ล้ อ เ ล็ ก เ ด็ ก นิ ติ ( ตุ ล า ก า ร หั ว โ บ ร า ณ )

V e s p a C l u b

. thaitanium_77's Avatar
    สถานที่
    ไม่มี
    ขอบคุณ
    0

อยากเห็นด้วยคนคับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย thaitanium_77 : 20-06-2009 เมื่อ 18:22

A_THUNDERCAT's Avatar
    สถานที่
    Bangkok, Thailand, Thailand
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ aalamai อ่านข้อความ
    รถผมบางทีคลัชก็กำแล้วอยู่

บางทีก็ไม่อยู่อะครับ

เวลาติดไฟแดงต้องใส่เกียร์ว่างอะครับ

ถ้าใส่เกียร์ว่างไม่ได้(หมายถึงเกียร์1นะครับ)กำคลัช ไว้แล้วต้องเบิ้นแล้วเหยียบเบรคด้วยอะครับ

ถ้าไม่เบิ้นก้อดับครับ
    ลองตั้งสายครัชให้ตึงอีกนิดน่าจะหาย ก่อนจะหยุดรถสนิทให้เข้าเกียร์ว่างไว้ก่อน ถ้าจอดแล้วจะเข้ายาก

รับสั่งอะหลั่ยเวียดนาม เข้าไปดูในเว็ป www.scootrs.com ราคาตามเว็ป

จำหน่าย และ รับสั่งเวสป้า 50-250 รถมอเตอร์ไซค์ทุกชนิดนำเข้าจากญี่ปุ่น อะไหล่Racing ยาง Dunlop Brigestone ขอบ8 -10 MICHLIN หมวกกันน๊อคเก่าญี่ปุ่น
    [/SIZE]
    ท่อ JL Racing 150 200 สแตนเลสสั่งได้ครับ เสียงใสๆ มีบริการส่งทั่วประเทศ
    เลขบัญชี 040-0-04891-4 ณรงค์ชัย กรณ์เสรี ธ.กรุงเทพ สาขาย่อยเทสโก้โลตัสบางปะกอก ออมทรัพย์

MSN [email protected]

BB 213A76FA

FACEBOOK http://www.facebook.com/thundercatsc

ดูสินค้าเพิ่มเติม Fanpage http://www.facebook.com/tdcscootershop ช่วยกันคลิกlike ด้วยนะครับ

Shop 02-870-9696

Mobile 089-115-8002

ทริป เขมร เวียดนาม ลาว ไทย
    http://www.thaiscooter.com/forums/showthread.php?t=465138

รถหนูหายป่วยแร่ะ ต้องขอบคุณพี่พจน์ที่เป็นธุระให้นะค่ะ รถวิ่งดีค่ะแต่เพื่อนยังไม่ลองดันไปแก่งกระจานซะนี่

แต่ล้อหลังมันดังเหมือนมีอะไรถูน่ะค่ะ แต่ดูพวกสายครัช สายเกียร์แล้วก็ไม่มีอะไรไปถู แต่ไม่เป็นไรใช้ไปก่อน เดี๋ยวให้เพื่อนพ่นสีให้แจ่มก่อน อิอิ ไม่งั้นก็เละไปเลย จอดที่ไหนไม่หายแน่แบบนี้ :)

ขอบคุณพี่เจตด้วยที่โทรไปกวนบ่อยๆ แหะๆ :p
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ja 50s : 27-06-2009 เมื่อ 17:18

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ja 50s อ่านข้อความ
    รถหนูหายป่วยแร่ะ ต้องขอบคุณพี่พจน์ที่เป็นธุระให้นะค่ะ รถวิ่งดีค่ะแต่เพื่อนยังไม่ลองดันไปแก่งกระจานซะนี่

แต่ล้อหลังมันดังเหมือนมีอะไรถูน่ะค่ะ แต่ดูพวกสายครัช สายเกียร์แล้วก็ไม่มีอะไรไปถู แต่ไม่เป็นไรใช้ไปก่อน เดี๋ยวให้เพื่อนพ่นสีให้แจ่มก่อน อิอิ ไม่งั้นก็เละไปเลย จอดที่ไหนไม่หายแน่แบบนี้ :)

ขอบคุณพี่เจตด้วยที่โทรไปกวนบ่อยๆ แหะๆ :p
    ถามคุณja50เจ้าของกระทู้ครับ

1.ที่เกียร์เข้ายาก+ครัชแข็ง สรุปแล้วเปลี่ยนอะไรไปบ้างครับ

ถามเป็นความรู้นะครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าคับ

PRD888's Avatar
    สถานที่
    กทม.
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ตอบแทนน้องจ๋า

ความแข็งเบาลงมาหน่อย(น้องจ๋า ok) เข้าเกียร์ดีกว่าเดิม ตามรายละเอียดดังนี้
    1.แผ่นครัชจะติดกันเป็นปึก น้ำมันเหนียว(โดยปรกติถ้าน้ำมันเครื่องจะเป็นตัวหล่อ ลื่น)
    แต่รถมาจากญี่ปุ่นบางครั้ง น้ำมันเครื่องไหลออกไปทาง ท่อไอเสีย ทำให้ครัชแห้ง
    2.เวลาใส่น้ำมันเครื่องเข้าไปใหม่ น้ำมันเครื่องจะเข้าไปหล่อลื่นครัชให้ลื่นดี ขี่ไปซัก
    พักจะหาย( แต่น้องจ๋าอาจขี่น้อยไปหน่อยเห็นว่า วันละ100-500 เมตร ขี่ช้าด้วย)
    น้ำมันเครื่องเลยยังไม่ได้เข้าไปหล่อลื่นครัชสักเท่า ไร
    สิ่งที่ทำให้น้องจ๋าคือ
    1.ถอดครัชออกมาทั้งหมด มีแผ่นครัช 3 แผ่น สปริง 2 ตัว ติดกันพอสมควร
    2.ไหนๆก็ถอดแล้ว น้องเขาก็เลยให้เปลี่ยนแผ่นครัชใหม่ และเปลี่ยนยากต้องใช้เคื่องมือดูด
    เลยซื้อของแท้ใส่ โดน ไป 350 บาท แป้นกดครัช 100. บาท ไม่รวมค่าแรง
    3.ประกอบเข้าไปตามเดิม หายครับ
    ผมตอบตามที่ผมเห็นนะครับ และทำโดยช่างที่มีประสบการณ์ จะถ่ายรูปเครื่องมือ
    มาให้ดูทำไม่ยาก หรือจะฝากทำ555555

จ๋าครับ คิ้วยังไม่มีนะครับ

พี่พจน์ตอบไปหมดแล้ว ขอบคุณพี่พจน์อีกรอบค่ะ

ขอบคุณพี่เจตที่ช่วยดูคิ้วให้ค่ะ

vespaclub64's Avatar
    สถานที่
    หริภุญชัย คลับ ลำพูน
    ขอบคุณ
    0

ปัญหา แบบนี้จะ ยาวไหมครับ กลัวมันจะ ลุกลาม
    - คือมีอยู่ว่า น้ำมันคอยจะถ้วมหัวเทียนอยู่เรื่อย เลยครับ
    - คาร์บู จูนยาก ต้องตั้งไฟแรงมากไม่งั้นดับ
    - จอดปุ๊บสตาร์ทอีกทียากสุดๆๆ ต้องวิ่งเข็น ครับ (เหนื่อยโครตๆๆๆ )
    - ทนไม่ไหว ลื้อ ถังล้างถัง ล้างคาร์บู เปลี่ยนหัวเทียน ก็ ดีมา ทีนึง ขับอยู่ดีๆๆ เริ่มตดครับ แบบรุนแรง แล้วก้ วูป เน่าเลย งานเข้าแล้วครับ เข็นเหมือนเดิม เพนื่อยมาก สุดๆๆ
    - ตอนนี้ สตาร์ทไม่ติดแล้วครับ ต้องเปลี่ยน คาร์บู ใหม่รึป่าว
    - ช่วยทีครับ กราบขอบพระคุณ

โต้ง หริภุญชัยคลับ ลำพูน

ชาเขียว69's Avatar
    สถานที่
    +ล้อเล็ก ท้ายวัง +
    ขอบคุณ
    0

ผู้รู้ แนะนำ เต้า หน่อยคับ

ว่าแต่หน้าฝน เพื่อนๆ เติมลมยางกันเท่าไหร่คับ

ยาง 3.50-10
    ชื่อ บัญชี SUTEE TAKAMTA ธ.กรุงเทพ 613 012 2754

ตาม ฝัน กัน ต่อ ไป

ขายรองเท้า เสื้อผ้าวินเทจ กระเป๋า FREITAG --> http://www.facebook.com/pages/Page-N...533799?fref=ts Page nay preorder

Senior Member ArtC100's Avatar
    สถานที่
    BYMC Scooterclub & PX club thailand
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ชาเขียว69 อ่านข้อความ
    ผู้รู้ แนะนำ เต้า หน่อยคับ

ว่าแต่หน้าฝน เพื่อนๆ เติมลมยางกันเท่าไหร่คับ

ยาง 3.50-10
    สมอเฟรม ใส่ 3.50 ได้ด้วยหรอคับ ของผมมันติดอ่าคับ
    MyCar Volkswagen Bus 1975
    MyVespa PX150e & GL & Px150 & 90 Racer
    เห็นกุนิ่ง ใช่กุหยิ่ง ที่จิงกุบ้า !!!
    BYMC Racing Project
    จำหน่ายจัดหาอะไหล่ เดิม&แต่ง เวสป้า+แลมทุกตามลิ้งด้านล่างเลยคับ

Bookmarks