รวมสารพันปัญหารถเล็ก - หน้า 7

ชื่อกระทู้: รวมสารพันปัญหารถเล็ก

Senior Member
    ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ I5Bomb อ่านข้อความ
    รบกวนบอกปัญหาให้ผู้รู้ช่วยแนะนำครับผม
    - เรื่องมีอยู่ว่า ขับมาดีๆ เร่งไม่ขึ้น แล้ววูบดับไปเลย สต้าดยังไง ไม่ติดครับ (น้ำมันมี)
    1. เสียบปลักหัวเทียนเข้าไป เครื่องสต้าดไม่ติดเลย พอเกะลองเอาปลั๊กหัวเทียนออก ห่างประมาณ 0.5เซน แล้วสต้าด เครื่องติดปกติ เดินเบาได้เหมือนเดิม แตรดัง ไฟหน้าติด พอเอาสายหัวเทียนเข้าใกล้หัวเทียนเครื่องดับเฉยเลยคร ับผม

2. ลองประกอบใส่ปลั๊กหัวเทียนเข้าไปอีกที ก็สต้าดไม่ติดอีกแร่ะ กดแตรไม่ดัง ไฟหน้าไม่ติด ไม่แน่ใจว่าเป็นอะไร รบกวนชาวsmallframesให้คำแนะนำหน่อยครับผม

ปล. เคยเป็นแบบนี้ครั้ง1 เปลี่ยนสายหัวเทียนแล้วก็หายเลย ครั้งนี้ก็ลองเปลี่ยนทั้งสาย+ปลั๊ก แต่อาการก็ยังคงเหมือนเดิม

[email protected] ขอบคุณล่วงหน้าครับผม
    อาการเดียวกันเลยครับ แต่ผมเข็นรถเข้าเกียร์ 1 ติดได้ซักพัก พอเกียร์ 3 เบาแล้วดับเลยครับ ต่อมาผมเปลี่ยนหัวเทียนใหม่ คราวนี้ไม่ติดอีกต่อไป ขอผู้รู้ด้วยครับ ผมอยู่ แถวแยกห้วยขวางครับ หรือแน่ะนำร้านก็ได้ครับ ขอบคุณครับ

Senior Member
    ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vespaclub64 อ่านข้อความ
    ปัญหา แบบนี้จะ ยาวไหมครับ กลัวมันจะ ลุกลาม
    - คือมีอยู่ว่า น้ำมันคอยจะถ้วมหัวเทียนอยู่เรื่อย เลยครับ
    - คาร์บู จูนยาก ต้องตั้งไฟแรงมากไม่งั้นดับ
    - จอดปุ๊บสตาร์ทอีกทียากสุดๆๆ ต้องวิ่งเข็น ครับ (เหนื่อยโครตๆๆๆ )
    - ทนไม่ไหว ลื้อ ถังล้างถัง ล้างคาร์บู เปลี่ยนหัวเทียน ก็ ดีมา ทีนึง ขับอยู่ดีๆๆ เริ่มตดครับ แบบรุนแรง แล้วก้ วูป เน่าเลย งานเข้าแล้วครับ เข็นเหมือนเดิม เพนื่อยมาก สุดๆๆ
    - ตอนนี้ สตาร์ทไม่ติดแล้วครับ ต้องเปลี่ยน คาร์บู ใหม่รึป่าว
    - ช่วยทีครับ กราบขอบพระคุณ
    ปัญหาเดียวกันแบบนี้สำหรับ Small frame มีกันเย่อะเลยครับ ช่วยแน่ะนำ และ แน่ะนำร้านซ่อมด้วยเถ่อะครับ ผมก็เป็นอยู่จอดนิ่งสนิท อยู่แถวแยกห้วยขวาง กทม.ครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

สวัสดีครับ สมาชิกใหม่นะครับ
    มีเรื่องรบกวนถามครับ
    รถผม 50s เปลี่ยนใส่ ชุดคิท ของ malossi เปลี่ยนท่อใหม่ คาร์บิวใหม่
    แต่มีความรู้สึกยังไม่จบครับ ยังเหลือเฟือง คือผมจะถามว่า ต้องเปลี่ยนเฟืองใหม่หรือป่าวครับ หรือ
    ถ้าไม่เปลี่ยนเฟืองใหม่ สามารถใส่ของมือสอง ของพวก 90 หรือ 125 ได้มั้ยครับ

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน รบกวนสอบถามครับ

เวสป้าสมอล์เฟรมมีผลิตที่ประเทศไหนบ้างครับ แล้วมีวิธีการดูได้อย่างไรครับ ขอบคุณครับ

HaBaGa125's Avatar
    สถานที่
    Mafia Toilet 8 Soi Bangsean
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ USA2525 อ่านข้อความ
    สวัสดีครับ สมาชิกใหม่นะครับ
    มีเรื่องรบกวนถามครับ
    รถผม 50s เปลี่ยนใส่ ชุดคิท ของ malossi เปลี่ยนท่อใหม่ คาร์บิวใหม่
    แต่มีความรู้สึกยังไม่จบครับ ยังเหลือเฟือง คือผมจะถามว่า ต้องเปลี่ยนเฟืองใหม่หรือป่าวครับ หรือ
    ถ้าไม่เปลี่ยนเฟืองใหม่ สามารถใส่ของมือสอง ของพวก 90 หรือ 125 ได้มั้ยครับ
    ส่วนตัวนะครัช ไส่เฟืองแต่งให้ไหลเพิ่มขึ้น ช่วยได้อีกหน่อยครับ / แต่ถ้าอยากไปมากกว่านั้น น่าจะขยับไปเล่นพวก 90-125 น่าจะแรงสะใจกว่าครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ togatodd อ่านข้อความ
    เวสป้าสมอล์เฟรมมีผลิตที่ประเทศไหนบ้างครับ แล้วมีวิธีการดูได้อย่างไรครับ ขอบคุณครับ
    โห อันนี้ตอบยากครับ
    อย่าง บ้านเราที่มีทะเบียนก็ผลิตอิตาลี่ มาขายบ้านเรา
    ญี่ปุ่นก็ผลิตอิตาลี่ ขาย ญี่ปุ่น
    หัวเหลี่ยม บางตัวก็ผลิตอินเดีย ชิ้นส่วนบางชิ้นก็ผลิตอิตาลี่และส่งไปประกอบอินเดีย
    สเป๊กไต้หวันก็มี ผลิตอิตาลี่ ขาย ไต้หวัน ญี่ปุ่น
    และยังมีพวก ที่ขาย อินโด เรียกเป็นชื่อ อื่น บลา บลา บลา
    เยอะครับ ถ้าชอบรุ่นไหน ลองจับต้องสักรุ่นนึง มันจะง่ายกว่าในการหาข้อมูลครับ
    Smallframe Club 50 90 100 125 http://www.thaiscooter.com/forums/fo...play.php?f=314

086 - 6116256 ต้อง
    Line ID : mafiatoilet
    [email protected]

32/178 หมู่6 ถ.สายบ้านหินเพิง-เกษตร ต.บางพระ อ. ศรีราชา จ. ชลบุรี 20110
    รัฐพงษ์ กันภัย ธ. กรุงเทพ 540-4-87577-4 สวนอุตสาหกรรมศรีราชา

ขอบคุณ
    0

ผมพึ่งได้50sมาไหม่เจอปัญหาเดินเบาไม่ได้พอจอดต้องรอ รอบเข้าเกียถึงจะออกตัวได้แก้ปัญหานี้ไงครับบ

Junior Member OraNg mAbot's Avatar
    สถานที่
    Lambingtang
    ขอบคุณ
    0

ถามกูรูหน่อยครับ เสื้อสูบ100cc. สามารถใส่แคร้ง90cc.สามเกียร์ได้ไหมครับ
    "คนเรามักมองเห็นเศษฟางในตาของคนอื่น แต่มักมองไม่เห็นท่อนฟืนในตาของตัวเอง"

HaBaGa125's Avatar
    สถานที่
    Mafia Toilet 8 Soi Bangsean
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ OraNg mAbot อ่านข้อความ
    ถามกูรูหน่อยครับ เสื้อสูบ100cc. สามารถใส่แคร้ง90cc.สามเกียร์ได้ไหมครับ
    ใส่ได้เลยครับ หรือจะอัพเป็น 125 130(ชุดคิด) ก็ใส่ได้เลยครับ
    Smallframe Club 50 90 100 125 http://www.thaiscooter.com/forums/fo...play.php?f=314

086 - 6116256 ต้อง
    Line ID : mafiatoilet
    [email protected]

32/178 หมู่6 ถ.สายบ้านหินเพิง-เกษตร ต.บางพระ อ. ศรีราชา จ. ชลบุรี 20110
    รัฐพงษ์ กันภัย ธ. กรุงเทพ 540-4-87577-4 สวนอุตสาหกรรมศรีราชา

Bookmarks