รวมสารพันปัญหารถเล็ก

ชื่อกระทู้: รวมสารพันปัญหารถเล็ก

มาตรฐาน รวมสารพันปัญหารถเล็ก

อันนี้เจตเองครับ มาปักหมุดให้นะครับเป็นหัวข้อรวม ปัญหาและแก้ไขรถเล็กครับ
    ใครติดขัดเรื่องอะไร ลองเปิดอ่านกระทุ้เก่าๆดูก่อนก็ได้ครับ
    เผื่อบางทีปัญหานั้นๆมีเพื่อนๆมาตอบให้แล้วครับ
    เพราะอาจเป็นปัญหาที่พบกันบ่อยๆ

เพิ่งได้ 50 s มาไม่กี่วันนี้เองค่ะ แต่มีปัญหาคือเวลาเข้าเกียร์จะเข้ายาก บีบครัชจนมือแดงไปไหม หมุนเข้าเกียร์แต่ละเกียร์ก็ไม่ลื่นต้องบิดแรงๆ เกียร์ก็เข้าไม่ตรงบางครั้งแต่บ่อยมาก บางทีจาก1 เลยไป 3 เลย จาก3จะไป2 บางทีก้ไปเกียร์ว่างซะงั้น

ถามคนที่ขายเค้าก้บอกว่าตัว 50s ครัชแข็งแบบนี้แหละ ขับๆไปเดี๋ยวก็จะชินไปเอง
    เลยอยากถามเพื่อนๆว่า ครัชเวสป้ารุ่นเก่ามันจะแข็งแบบนี้เหรอค่ะเค้าว่ามาแ บบนี้ แล้วเกียร์เวลาหมุนเปลี่ยนมันจะบิดไม่ง่ายที่จะตรงเก ียร์เหรอค่ะ.....ไม่รู้จะอธิบายยังไงดีนะค่ะ ช่วยๆหน่อยนะค่ะ

แล้วอีกข้อคือเวลาเร่ง คือบิดตรงแฮนด์ด้านขวาใช่ไหมค่ะ แต่ถ้าปล่อยมือที่จับแฮนด์มันก็น่าจะหมุนคืนมาตรงที่ เราไม่เร่งใช่ไหมค่ะ นี่มันดันค้างๆยังๆงชอบกลคือจะเบารถดันต้องใช้มือหมุ นคืน นี่หนูโดนเอารถมีปัญหามาขายหรือเปล่าค่ะ รบกวนด้วยค่ะ มือใหม่เลยค่ะ

ถ้ารถมันเป็นแบบนี้จริงๆจะได้ทำใจปรับตัวให้ชินกับมั น

แล้วถ้ามันไม่ปกติจะแก้ไขอย่างไรค่ะ ราคาประมาณเท่าไหร่ค่ะ

ไม่รู้คนขายจะรับผิดชอบแค่ไหน เงินก้จ่ายไปหมดแล้วด้วยts23
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย webmaster : 04-07-2009 เมื่อ 12:34 เหตุผล: รวมสารพันปัญหารถเล็ก

Junior Member Knot_Song_Hee's Avatar
    ขอบคุณ
    0

รถผม เวลาเข้าเกียร์ก็เป็นเหมือนกันคับ เวลาจะเข้าเกียร์ว่างเลยต้องเข้าตั้งตอนรถวิ่งอยู่คั บ

แล้วคันเร่ง ปกติดีคับ

Member 90vespa's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

จากการที่ใช้รถเองมาทั้ง 90 และ 125 สรุปได้เลยครับว่าคลัชมันจะแข็งและเข้าเกียร์ยากกว่า ตัวใหญ่เค้าจริงๆๆครับเวลาจะเข้าเกียร์ว่างก็ต้องรอใ ห้รถไหลช้านิดนึงครับถ้าใช้รถไปซักพักก็น่าจะชินและก ะจังหวะหาเกียร์ว่างได้แม่นขึ้นนะครับ

Senior Member ArtC100's Avatar
    สถานที่
    BYMC Scooterclub & PX club thailand
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ 90vespa อ่านข้อความ
    จากการที่ใช้รถเองมาทั้ง 90 และ 125 สรุปได้เลยครับว่าคลัชมันจะแข็งและเข้าเกียร์ยากกว่า ตัวใหญ่เค้าจริงๆๆครับเวลาจะเข้าเกียร์ว่างก็ต้องรอใ ห้รถไหลช้านิดนึงครับถ้าใช้รถไปซักพักก็น่าจะชินและก ะจังหวะหาเกียร์ว่างได้แม่นขึ้นนะครับ
    พี่คับ แถวสงขลา มี 90 4เกียร์ บ้างมั้ยพี่อยากคับ
    MyCar Volkswagen Bus 1975
    MyVespa PX150e & GL & Px150 & 90 Racer
    เห็นกุนิ่ง ใช่กุหยิ่ง ที่จิงกุบ้า !!!
    BYMC Racing Project
    จำหน่ายจัดหาอะไหล่ เดิม&แต่ง เวสป้า+แลมทุกตามลิ้งด้านล่างเลยคับ

Member Vigano's Avatar
    สถานที่
    เมเฮ็มเวสป้าและแลมเบร็ตต้า* เสือใหญ่ไรเดอร์ สกู๊ตเตอร์แก็งค์
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน คือ

ลองใช้วิธีผมดูนะตรึงสายคลัดและเกียร์ใหม่อะคับบางที รถที่ได้มาอาจยังตั้งมา

ไม่ดีก็ได้แรกๆรถในกลุ่มก็เป็นอยู่หลายคันคับ แต่พอตั้งแล้วก็หายนะคับ

หยอดน้ำมันใส่ในสายเกียรและคลัดดูนะคับอาจช่วยได้ หรืออาจตั้งสายเกียร์ตรึงๆมือหน่อยอะคับ

ลองดูนะคับเพื่อหาย
    Scooters Gangsters Ratchada36

ขอบคุณค่ะ เดี๋ยวลองทำตามดูค่ะ

PRD888's Avatar
    สถานที่
    กทม.
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน รถ50s-125cc.-สะมอเฟรม

1.รถเวสป้าที่มาจากญี่ปุ่น ส่วนใหญ่จะจอดเพื่อรอการประมูล
    อาจใช้เวลาหลายเดือนในการประมูลหรือขาย อาจทำให้ครัชแห้ง
    2.เมื่อเวลาทางญี่ปุ่นรื้อรถ และใส่ตู้ ส่งมาประเทศไทย บางครั้งอาจมี
    ขี้เกลือเกาะที่ สายครัช สายคันเร่ง เบรค สังเกตุจากคราบขาวๆ
    3.จึงจำเป็นที่ต้องเปลี่ยนสายเกียร์ พร้อมทาจาระบี หล่อลื่น
    4.เป็นไปได้ครัชอาจติด เนื่องจากแห้ง รอให้น้ำมันเครื่องเข้าไปหล่อลื่น
    สักพัก อาจจะดีขึ้น
    5.ถ้าไม่หายอาจต้อง ถอดเปลี่ยนครัช ในเมืองไทย LML(จริงๆครัช
    ที่มากับเครื่องจะดีกว่า) ราคาไม่เกิน 200 บาท ถ้าจำไม่ผิด ค่าแรงแพงกว่า
    6.โดยปรกติ รถเวสป้า50cc ครัชจะไม่นุ่มนวลเหมือนรถรุ่นใหม่ และถ้า
    เป็นผู้หญิงขับจะแข็ง
    7.เวลาขี่การเปลี่ยนเกียร์ต้องพยายามขี่ให้ได้รอบของ เครื่องยนต์จะเข้าง่าย
    ลากเกียร์1 ........ได้จังหวะ(ฟังเสียงเครื่องเข้าเกยร์ 2 แต่ถ้าเข้าไปที่ 3
    อันนี้น้องต้องฝึกความคุ้นเคยกับรถ)

มีอีกวิธีครับอยากให้นิ่มขึ้นคือเอาสปิงครัชออก 1ตัว มันมี2ตัว
    ช่วยได้นิดนึงครับ
    แต่คงต้องไปทำที่ร้านครับเพราะว่าการเปลี่ยนแผ่นครัช ต้องให้เครื่องมือพิเศษครับ
    แต่อย่างที่บอกคือค่าแรงแพงกว่าค่าของครับ

eak[email protected]

px มิตรคู่เรือนเพื่อนคู่ตัว

089-495-3117
    เลขบัญชี 3172155276 ธ.ไทยพานิช
    สรเจตน์ สินยวง

Junior Member Knot_Song_Hee's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ สะมอเฟรม อ่านข้อความ
    มีอีกวิธีครับอยากให้นิ่มขึ้นคือเอาสปิงครัชออก 1ตัว มันมี2ตัว
    ช่วยได้นิดนึงครับ
    แต่คงต้องไปทำที่ร้านครับเพราะว่าการเปลี่ยนแผ่นครัช ต้องให้เครื่องมือพิเศษครับ
    แต่อย่างที่บอกคือค่าแรงแพงกว่าค่าของครับ

งั้นช่วยแนะนำทีนะคับ

กะว่าจะเปลี่ยนแผ่นครัชอยู่พอดี แต่ไม่รู้เรื่องพวกนี้อะคับ

จะลองขับสักเดือนตามที่คุยกันไว้นะค่ะ ถ้าไม่work พี่พจน์ช่วยกลับมาดูให้ด้วยนะค่ะts23

ขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านค่ะ

PRD888's Avatar
    สถานที่
    กทม.
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ครับ

ครับ ถ้าไม่หาย จะเปลี่ยนครัชให้แน่นอน
    เพราะสายเกียร์เปลี่ยนไปแล้ว และเครื่องของน้อง
    เสื้อสูบ Pinasco 54mm. เข้าเกียร์ 1 ออกตัวเลย
    (ตอนทำสายเกียร์ ช่างผู้ชำนาญเป็นผู้ทำ)
    ขอบคุณทุกคนที่ช่วยตอบ และน่าจะช่วยตอบเยอะๆ
    จะได้เป็นประสบการณ์กับผู้อื่น พจน์

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Knot_Song_Hee อ่านข้อความ
    งั้นช่วยแนะนำทีนะคับ

กะว่าจะเปลี่ยนแผ่นครัชอยู่พอดี แต่ไม่รู้เรื่องพวกนี้อะคับ

การเปลี่ยนแผ่นครัชนั้นไม่ยากครับ
    ง่ายๆเพียงแต่ปัญหาคือไม่มีเครื่องมือเฉพาะ เพื่อดุดครัชออกมาเปลี่ยน
    เอาเป็นว่าผมจะสอนวิ๊เปลี่ยนครัชด้วยรูปถ่ายละกันนะค รับ
    รอผมหาเครื่องมือก่อนครับ
    แล้วจะมาลงให้เพื่อนๆชมครับts23

เลขบัญชี 3172155276 ธ.ไทยพานิช

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ สะมอเฟรม อ่านข้อความ
    การเปลี่ยนแผ่นครัชนั้นไม่ยากครับ
    ง่ายๆเพียงแต่ปัญหาคือไม่มีเครื่องมือเฉพาะ เพื่อดุดครัชออกมาเปลี่ยน
    เอาเป็นว่าผมจะสอนวิ๊เปลี่ยนครัชด้วยรูปถ่ายละกันนะค รับ
    รอผมหาเครื่องมือก่อนครับ
    แล้วจะมาลงให้เพื่อนๆชมครับts23
    อ๋อคับ ขอบคุณมากเลยคับ

มันจะเป็นความรู้อย่างมากเลย

ถึงคุณ ja50s ที่โทรมาถามผมเมื่อเช้า
    ราคาตามที่บอกนะ
    ของเก่าที่ผมไม่มีครับ

ถึงคุณ ja50s ที่โทรมาถามผมเมื่อเช้า
    ราคาตามที่บอกนะ
    ของเก่าที่ผมไม่มีครับ
    ขอบคุณค่ะพี่เจต

Bookmarks