ถามหน่อยทำไมรถผมหัวเทียนบอดบ่อยจัง........

ชื่อกระทู้: ถามหน่อยทำไมรถผมหัวเทียนบอดบ่อยจัง........

Junior Member maamaivaa's Avatar
    สถานที่
    ไม่มี
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ถามหน่อยทำไมรถผมหัวเทียนบอดบ่อยจัง........

รถผม 64 อยากถามผู้รู้หน่อยว่าทำไมหัวเที่ยนมันบอดบ่อยจัง

อาทิตนึงเปลี่ยนหัวเทียนไป4หัวแหละ เซง
    "ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก"

[email protected]
    http://maamaivaa.hi5.com

Junior Member SEX PISTOLS's Avatar
    สถานที่
    ลัทธิเพ้อฝัน อย่างเป็นทางการ
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เมื่อก่อนผมก็เป็น

อาการน่าจะเหมือนกันนะคับ ของผมเปลี่ยน นมหนูคับ ขับมาเกือบ สามพันโล ยังไม่มีปัญหาเลยคับ

***แต่รถคนละคัน เครื่องคนละเครื่อง อาจไม่เหมือนกันทั้งหมดคับ แต่เอาไว้เป็นแนวทางได้คับ***

ของผมอาการคือ หัวเทียนดำ ขับไปแป๊ปเดียวก็ดำแล้ว สตาร์ทติดยาก

ผิดพลาดประการใด ต้องขอโทษด้วยคับ รอผู้รู้มาตอบต่อ
    มัน เป็น เรื่อง ของ สติ ปัญญา

singhadum's Avatar
    สถานที่
    Singhadum racing
    ขอบคุณ
    0

ลองเชค นมหนูน้ำมันและนมหนูอากาศ ถ้าเป็นระบบทองขาว ตรวจดูระยะห่างทองขาวด้วยครับ
    Singhadum Racingสามแยกไฟฉาย กทม 085 - 138 - 6176 [email protected]
    ของแต่ง+อะไหล่เวสป้า http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=209551
    ยางสกูตเตอร์ http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=79007

มะเดี่ยวศรี ณ โคราช deawromyfutsal's Avatar
    สถานที่
    โลงศพFUTSAL CLUB
    ขอบคุณ
    0

เปลี่ยนระบบทองขาวเป็นcdiไปเลย
    แล้วปัญหาหัวเทียนจะหายไป

เปลี่ยนประมาณไม่เกินเจ็ดร้อยมั้ง

สาวก VESPA & LAM's Avatar
    สถานที่
    Crave Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ deawromyfutsal อ่านข้อความ
    เปลี่ยนระบบทองขาวเป็นcdiไปเลย
    แล้วปัญหาหัวเทียนจะหายไป

เปลี่ยนประมาณไม่เกินเจ็ดร้อยมั้ง
    ถูกครับ ปัญหาหัวเทียนจะหายไป ปัญหาอื่นจะมาแทน 555+ ประสบการ์ณตรงเรื่องซีดีไอกะผมมีเยอะ ช่างทำดีก็ดีไปแต่ไม่ใช่จะดีตลอด ช่างทำไม่ดีอาจจะเสียตังเยอะเลยก็เป็นได้ ช่างทำดีอปุกรณ์ไม่ดีก็พากินข้าวลิงประจำ สรุปส่วนตัวผมถ้าไม่ยกชุดซีดีไอ px ลงอย่าดีกว่าครับ ทองขาวดีที่สุดพังก็ซ่อมได้ไม่ยากถ้าเรารู้เทคนิคเล็ กๆน้อยๆ

Member YUNGKY's Avatar
    สถานที่
    STONE Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ สาวก VESPA & LAM อ่านข้อความ
    ถูกครับ ปัญหาหัวเทียนจะหายไป ปัญหาอื่นจะมาแทน 555+ ประสบการ์ณตรงเรื่องซีดีไอกะผมมีเยอะ ช่างทำดีก็ดีไปแต่ไม่ใช่จะดีตลอด ช่างทำไม่ดีอาจจะเสียตังเยอะเลยก็เป็นได้ ช่างทำดีอปุกรณ์ไม่ดีก็พากินข้าวลิงประจำ สรุปส่วนตัวผมถ้าไม่ยกชุดซีดีไอ px ลงอย่าดีกว่าครับ ทองขาวดีที่สุดพังก็ซ่อมได้ไม่ยากถ้าเรารู้เทคนิคเล็ กๆน้อยๆ

เห็นด้วยมากมายเลยem95

singhadum's Avatar
    สถานที่
    Singhadum racing
    ขอบคุณ
    0

ถ้าลูกเบี้ยวจานไฟไม่สึกจริงๆ อย่าทำ cdi เลยครับ มันไม่ใช่เต็มระบบ แบบ cdi ของ px โคซ่า ดังนั้นในบางกรณีองศาการจุดระเบิดอาจมีผิดเพี้ยนในบา งรอบ ที่พบ บ่อยๆ คือ รอบปบายวิ่งดี แต่ต้นไม่ค่อยเวิค อีกกรณี คือต๊าดแล้วรถถอยหลัง^^
    Singhadum Racingสามแยกไฟฉาย กทม 085 - 138 - 6176 [email protected]
    ของแต่ง+อะไหล่เวสป้า http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=209551
    ยางสกูตเตอร์ http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=79007

RonGade rong1989's Avatar
    สถานที่
    Tak Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ลองดูเรีองซีลข้างข้อบ้างรึเปล่าครับ

ส่วนใหญ่เท่าที่ผมศึกษามาการที่หัวเทียนบอดเกิดจากกา รเผาใหม้ไม่สมบูรณ์ และเมื่อเกิดการเผาใหม้ไม่สมบูรณ์ย่อมเกิดเขม่าเมื่อ เกิดเขม่ามากเกินก็อาจไปเกาะรวมกันที่หัวเทียนทำให้เ กิดอาการหัวเทียนบอดได้ และถ้าลองตรวจเช็คตามคำแนะนำของพี่ๆข้างต้นแล้วยังไม ่หายซีลข้างข้องเหวี่ยงรั่วก็อาจมีผลทำให้หัวเทียนบอ ดบ่อยๆได้นะครับ เพราะเมื่อเครื่องยนต์ทำงานย่อมเกิดแรงดูดในห้องแคร๊ งรวมถึงส่วนของโรตารี่วาล์วที่จะเปิดและดูดส่วนผสมไอ ดีจากคาร์บูเรเตอร์ ซึ่งหากซีลข้างข้อรั่วก็อาจเป็นสาเหตุให้เกิดการดูดน ้ำมันเครื่องจากห้องเกียร์มาปนกับส่วนผสมไอดีและอาจท ำให้หัวเทียนเกิดการบอดได้บ่อยๆครับ

ผิดพลาดอย่างไรโปรดชี้แนะตอบจากประสบการณ์ซ่อมอันน้อ ยนิดครับ
    /\3 "ถึงจะขี่ไปเข็นไปแต่เราก็มีความสุข" /\2
    /\7 " We love Vespa " /\7

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ของผมก็ดำ ทั้งหัวเทียนทั้งควันเลย ยังแก้ไม่ได้เหมือนกัน นมหนูก็เบอร์เล็กสุดแล้ว แต่รถขี่ดีมากยิ่งใส่หัวเทียนที่ขัดแล้วใหม่ๆ วิ่งฉิ่วๆ เลย แรงทั้งต้น-ปลาย แต่ผมอาศัยว่าพกอุปกรณ์ติดรถตลอด พอจะแก้ปัญหาเองได้ ก็เลยยังไม่ถึงมือหมอ

Bookmarks