ขอโทษครับ ไม่รู้จะตั้งในบอร์ดไหน

ชื่อกระทู้: ขอโทษครับ ไม่รู้จะตั้งในบอร์ดไหน

kook182's Avatar
    สถานที่
    หาอยู่จ้า
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอโทษครับ ไม่รู้จะตั้งในบอร์ดไหน

รถNo-Book ผมตัวคนแจ้งก็ผิดด้วยเพราะขี่รถเถื่อน และไม่เสียภาษีตามกฎหมาย ถือว่าผมถือครองรถที่ผิดกฏหมายอยู่ เขาเลยแนะนำให้ผม ไปตามเอารถเอง พูดง่ายเขารับแจ้งน่ะแต่ถ้าได้รถผมจะถูกปรับบานเลยคั บแพงกว่าราคาราอีกเป็นคุณคุณจะแจ้งใหม แต่ผมคงไม่มีปัญญาหรอคับ

รถของเรา ไม่ได้โขมยมาแต่มันNo-Book(เพราะมันเก่า ตามไม่ได้) เราจอดไว้เฉยๆ ตำรวจก็จับปรับ(ยึดรถ)หรอครับ แล้วถ้ารถหาย แจ้งความไม่ได้หรอครับ ทำไมถึงแจ้งไม่ได้ ทรัพยสินของเรานี้ครับ แล้วถ้าซากรถเก็บสะสมไว้หลังบ้าน มันผิดกฎหมายตรงไหนครับ จะปรับเราเรื่องอะไร ผมเข้าใจว่ารถไม่มีทบ.ถ้าไม่ขี่บนถนนหลวง มันก็ไม่น่าผิดนี้ครับ
    สรุป
    1. รถNo-Book จอดเฉยๆ ไม่ได้วิ่งอยู่ ตำรวจจับได้มั้ย?
    2. No-Book เก็บสะสมไว้ในบ้าน ผิดด้วยหรอครับ?
    3. รถโดนโขมยไป แจ้งความไม่ได้หรอ แล้วถ้าได้รถคืน มันจะโดนปรับเรื่องอะไร แล้วเท่าไหร่ครับ?
    งงมากมาก++ครับ พี่น้องท่านใดมีความรู้เรื่องนี้ไขความกระจ่างหน่อยค รับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kook182 : 08-06-2009 เมื่อ 04:09

Junior Member SpinViper's Avatar
    สถานที่
    Unknow
    ขอบคุณ
    0

อืม....อันนี้ผมคิดว่า ในกรณีของการ " ยึดรถ " นั้นมาจากพี่เจ้าหน้าที่เค้า " อาจ " มีเจตนาต้องการตรวจสอบว่ารถคันนี้ได้ถูก " โจรกรรมมาหรือเปล่า ? " หรือ อีกกรณีต้องการ ...

1. ผมคิดว่าหากรถของเราจอดอยู่ใน " เคหะสถาน " ไม่มีเหตุผลที่พี่เจ้าหน้าที่เค้าจะยกไป ยกเว้นแต่มีคนแจ้งเข้ามาว่าโอเค " มีรถหายนะ ยี้ห้อนี้ สีนี้ หายอยู่บริเวณนี้ " แล้วบังเิอิ๊ญ บังเิอิญมาลงที่เราพอดี

2. ไม่ผิดนะครับ จะNo-Book หรือ ปล่อยให้ทะเบียนขาดต่อเป็น 10 ปี ก็ไม่ได้ผิดอะไร " แต่ !!! " ในที่นี้ท่านต้องมีหนังสือกรรมสิทธิ์ในการครอบครองอย ่างถูกต้อง เช่น ใบเช่าซื้อ ใบซื้อขาย หนังสือที่แสดงว่าสิ่งๆนั้นเราเป็นเจ้าของ

3. คือในกรณีของรถหายแล้วNo-Book ( ที่ถูกต้องตามกฎหมาย ) อาจจะยากหน่อยเนื่องจากไม่สามารถยืนยันได้ว่า " ใคร ? เป็นเจ้าของ " เป็นผู้ครอบครองรถที่ถูกต้อง ( อัพเดรสให้ ในกรณีมีหลักฐานอื่นที่ แสดงว่า " เราเป็นเจ้าของรถ " เช่น สลิป เอย ใบเสร็จ เอย หรือ รูป ( ดิจิตอลไฟล์จะดีมาก ) ติดต่อได้ที่ สน. ท้องที่ครับ )

4. ในกรณีโดนปรับผมไม่สันทัดแต่ขอยกจาก พรบ.จราจรทางบก นะครับ
    4.1 นำรถที่ไม่มั่นคงแข็งแรงอาจเกิดอันตรายหรือทำให้เสื่ อมเสีย สุขภาพอนามัย มาใช้ในทางเดินรถปรับไม่เกิน 500 บาท อันนี้ไม่คิดว่าไม่ค่อยโดน

4.2
    นำรถที่ไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียนมาใช้ในทางเดินรถปรับไม่เกิน 1,000 บา
    4.3 ใช้รถไม่จดทะเบียนปรับไม่เกิน 10,000 บาท
    4.4 ใช้รถไม่เสียภาษีประจำปีภายในเขตกำหนด ปรับไม่เกิน 2,000 บาท
    4.5 ใช้รถไม่แสดงเครื่องหมายเสียภาษี ปรับไม่เกิน 2,000 บาท
    4.6 ใช้รถไม่มีแผ่นป้ายทะเบียน ปรับไม่เกิน 2,000 บาท
    4.7 ใช้รถที่มีส่วนควบหรือเครื่องอุปกรณ์ไม่ครบถ้วน ปรับไม่เกิน 2,000 บาท
    4.8 เปลี่ยนแปลงสีของรถผิดจากที่จดทะเบียนไว้ ปรับไม่เกิน 2,000 บาท
    โดยหลักๆ ผมคิดว่าน่าจะเป็นข้อหาพื้นๆ ที่ต้องโดน แต่ในเรื่องของค่าปรับผมคิดว่า " อาจ " ไม่โดนปรับสูงสุดของเพดานค่าปรับ ( ปรับไม่เกิน 2000 ) อาจจะโดนแค่ 300- 500 ก็ว่ากัน แต่ก็แค่ " อาจ " เพราะเจ้าหน้าที่แต่ละเขตมี " นโยบาย " ที่แตกต่างกัน
    แต่น่าจะโดนแน่ๆ น่าจะเป็นข้อ 4.2 - 4.6

ป.ล. หากเข้าใจคลา่ดเคลื่อนใด ท่านอื่นเสริมเลยครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย SpinViper : 08-06-2009 เมื่อ 05:32

dog88 in the name of dog's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ SpinViper อ่านข้อความ
    อืม....อันนี้ผมคิดว่า ในกรณีของการ " ยึดรถ " นั้นมาจากพี่เจ้าหน้าที่เค้า " อาจ " มีเจตนาต้องการตรวจสอบว่ารถคันนี้ได้ถูก " โจรกรรมมาหรือเปล่า ? " หรือ อีกกรณีต้องการ ...

1. ผมคิดว่าหากรถของเราจอดอยู่ใน " เคหะสถาน " ไม่มีเหตุผลที่พี่เจ้าหน้าที่เค้าจะยกไป ยกเว้นแต่มีคนแจ้งเข้ามาว่าโอเค " มีรถหายนะ ยี้ห้อนี้ สีนี้ หายอยู่บริเวณนี้ " แล้วบังเิอิ๊ญ บังเิอิญมาลงที่เราพอดี

2. ไม่ผิดนะครับ จะNo-Book หรือ ปล่อยให้ทะเบียนขาดต่อเป็น 10 ปี ก็ไม่ได้ผิดอะไร " แต่ !!! " ในที่นี้ท่านต้องมีหนังสือกรรมสิทธิ์ในการครอบครองอย ่างถูกต้อง เช่น ใบเช่าซื้อ ใบซื้อขาย หนังสือที่แสดงว่าสิ่งๆนั้นเราเป็นเจ้าของ

3. คือในกรณีของรถหายแล้วNo-Book ( ที่ถูกต้องตามกฎหมาย ) อาจจะยากหน่อยเนื่องจากไม่สามารถยืนยันได้ว่า " ใคร ? เป็นเจ้าของ " เป็นผู้ครอบครองรถที่ถูกต้อง ( อัพเดรสให้ ในกรณีมีหลักฐานอื่นที่ แสดงว่า " เราเป็นเจ้าของรถ " เช่น สลิป เอย ใบเสร็จ เอย หรือ รูป ( ดิจิตอลไฟล์จะดีมาก ) ติดต่อได้ที่ สน. ท้องที่ครับ )

4. ในกรณีโดนปรับผมไม่สันทัดแต่ขอยกจาก พรบ.จราจรทางบก นะครับ
    4.1 นำรถที่ไม่มั่นคงแข็งแรงอาจเกิดอันตรายหรือทำให้เสื่ อมเสีย สุขภาพอนามัย มาใช้ในทางเดินรถปรับไม่เกิน 500 บาท อันนี้ไม่คิดว่าไม่ค่อยโดน

4.2
    นำรถที่ไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียนมาใช้ในทางเดินรถปรับไม่เกิน 1,000 บา
    4.3 ใช้รถไม่จดทะเบียนปรับไม่เกิน 10,000 บาท
    4.4 ใช้รถไม่เสียภาษีประจำปีภายในเขตกำหนด ปรับไม่เกิน 2,000 บาท
    4.5 ใช้รถไม่แสดงเครื่องหมายเสียภาษี ปรับไม่เกิน 2,000 บาท
    4.6 ใช้รถไม่มีแผ่นป้ายทะเบียน ปรับไม่เกิน 2,000 บาท
    4.7 ใช้รถที่มีส่วนควบหรือเครื่องอุปกรณ์ไม่ครบถ้วน ปรับไม่เกิน 2,000 บาท
    4.8 เปลี่ยนแปลงสีของรถผิดจากที่จดทะเบียนไว้ ปรับไม่เกิน 2,000 บาท
    โดยหลักๆ ผมคิดว่าน่าจะเป็นข้อหาพื้นๆ ที่ต้องโดน แต่ในเรื่องของค่าปรับผมคิดว่า " อาจ " ไม่โดนปรับสูงสุดของเพดานค่าปรับ ( ปรับไม่เกิน 2000 ) อาจจะโดนแค่ 300- 500 ก็ว่ากัน แต่ก็แค่ " อาจ " เพราะเจ้าหน้าที่แต่ละเขตมี " นโยบาย " ที่แตกต่างกัน
    แต่น่าจะโดนแน่ๆ น่าจะเป็นข้อ 4.2 - 4.6

ป.ล. หากเข้าใจคลา่ดเคลื่อนใด ท่านอื่นเสริมเลยครับ
    เห็นด้วยครับ
    COLOR="red"]มีvespa เน่าๆดี กว่ามีเพื่อนหมาๆ [/COLOR]

สาวก VESPA & LAM's Avatar
    สถานที่
    Crave Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kook182 อ่านข้อความ
    รถNo-Book ผมตัวคนแจ้งก็ผิดด้วยเพราะขี่รถเถื่อน และไม่เสียภาษีตามกฎหมาย ถือว่าผมถือครองรถที่ผิดกฏหมายอยู่ เขาเลยแนะนำให้ผม ไปตามเอารถเอง พูดง่ายเขารับแจ้งน่ะแต่ถ้าได้รถผมจะถูกปรับบานเลยคั บแพงกว่าราคาราอีกเป็นคุณคุณจะแจ้งใหม แต่ผมคงไม่มีปัญญาหรอคับ

รถของเรา ไม่ได้โขมยมาแต่มันNo-Book(เพราะมันเก่า ตามไม่ได้) เราจอดไว้เฉยๆ ตำรวจก็จับปรับ(ยึดรถ)หรอครับ แล้วถ้ารถหาย แจ้งความไม่ได้หรอครับ ทำไมถึงแจ้งไม่ได้ ทรัพยสินของเรานี้ครับ แล้วถ้าซากรถเก็บสะสมไว้หลังบ้าน มันผิดกฎหมายตรงไหนครับ จะปรับเราเรื่องอะไร ผมเข้าใจว่ารถไม่มีทบ.ถ้าไม่ขี่บนถนนหลวง มันก็ไม่น่าผิดนี้ครับ
    สรุป
    1. รถNo-Book จอดเฉยๆ ไม่ได้วิ่งอยู่ ตำรวจจับได้มั้ย?
    2. No-Book เก็บสะสมไว้ในบ้าน ผิดด้วยหรอครับ?
    3. รถโดนโขไหร่ครับมยไป แจ้งความไม่ได้หรอ แล้วถ้าได้รถคืน มันจะโดนปรับเรื่องอะไร แล้วเท่า?
    งงมากมาก++ครับ พี่น้องท่านใดมีความรู้เรื่องนี้ไขความกระจ่างหน่อยค รับ
    ผมตอบให้เลยครับกรณีแบบนี้เกิดขึ้นมาแล้ว
    ตอบ. จับได้ครับ เพราะรถที่จอดอยู่นั้นอาจจะได้มาโดนมิชอบ แม้ว่าเราจะได้ซื้อมาจากบุคคลอื่นก็ตาม เพราะเค้าก็ไม่สามารถแสดงความเป็นเจ้าของได้ แต่โดยปกติเค้าไม่จับกันถ้าไม่มีคนแจ้ง
    ตอบ.ผิดครับ ไม่ว่าสิ่งของใดๆก็ตาม ถ้าเราไม่สามารถแสดงที่มาของสิ่งของได้ ก็อาจจะโดนยึดไปเพื่อตรวจสอบได้ ถ้ามีคนแจ้ง หรือมีเหตุแห่งการสงสัย
    3. รถโดนโขไหร่ครับมยไป แจ้งความไม่ได้หรอ แล้วถ้าได้รถคืน มันจะโดนปรับเรื่องอะไร แล้วเท่า?
    ตอบ.แจ้งความได้ครับ รถเป็นทรัพย์สินส่วนหนึ่งถึงรถจะNo-Bookก็ตาม(แ ต่บ้าง สน. สภ. จะไม่รับแจ้งเนื่องจากว่าเราไม่สามารถแสดงความเป็นเจ ้าของได้ครับ) แต่หลังจากตำรวจดำเนินการติดตามรถมาได้แล้ว เจ้าของตัวจริงเท่านั้นที่สามารถเอาหลักฐานความเป็นเ จ้าของรถมาแสดงเพื่อนนำรถออกไปได้ครับ คนอื่นไม่มีสิทธิ
    มีน้องอยู่คน เรียนที่ ม.น. เค้าซื้อรถจากผมไปเมื่อ5ปีที่แล้ว เป็นรถ64แท้ๆ No-Book รถโดนขโมยไปเค้าก็ไปแจ้งความ เค้าก็รับแจ้งปกติเลยครับโดยขอรายละเอียดตัวรถทุกอย่ าง ดีนะครับที่ถ่ายรูปใว้ละเอียด สรุปหลังจากนั้นตำรวจก็สามารถจับกุมคนขโมยรถได้ ได้รถคืนมา งานเข้าเลยครับ ตำรวจให้เจ้าของตัวจริงในทะเบียนมารับรถคืนเท่านั้น ก็เลยไม่รู้ว่าจะเอาคืนยังไง สรุปคือในนายตำรวจที่เป็นเพื่อนพ่อน้องคนนั้นไปคุยให ้เลยได้รถคืนครับ คงเข้าใจกันขึ้นบ้างไม่มากก็น้อยนะครับ

33_SERVICE's Avatar
    สถานที่
    33 รวมมิตร ขับ
    ขอบคุณ
    0

ความรู้ ความรู้
    - รับ ผ่าเครื่อง ถอด - ประกอบ ทำสี vespa&Lam พร้อมจำหน่อยอุปกรณ์ตกแต่ง
    - รับจำนำรถ vespa&Lam ทั้งทีมีทะเบียนและไม่มี
    T.087-808-8817
    ID Line iee33
    http://facebook.com/iee33service

Senior Member embretta's Avatar
    สถานที่
    Kmit'nb
    ขอบคุณ
    0

ความรู้จริงๆๆ ขอบคุณคับ
    จะได้ถ่ายรูปรถเก็บไว้ทุกจุดเลย

----->>>>>>KMIT'NB/FDT46

Junior Member SpinViper's Avatar
    สถานที่
    Unknow
    ขอบคุณ
    0

แล้ว ตอนนี้ จขกท. เรื่องเป็นไงมั่งครับ

สถานที่
    หาอยู่จ้า
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ++++++++++++++

ขอบคุณครับผม
    สรุป รถNo-Book
    --------รถขี่ออกถนน โดนจับแน่แน่
    --------รถจอดไว้ข้างถนนหรือในบ้าน อาจโดนจับ
    --------รถหายแจ้งความได้ ได้รถคืนไม่โดนปรับ อย่างนี้ถูกต้องมั้ยครับ
    ยังคาใจนิดนึงครับ รถฮอนด้ามีแผ่นป้ายทะเบียนแท้ อยู่บ้านเรามาเกือบ10ปี ไม่เคยต่อทะเบียน ซื้อมือ2มา จากคนรู้จัก ไม่มีใบซื้อขายเพราะรู้จักกัน ไม่ได้โอนแต่ตอนนี้ย้ายบ้านแล้ว รถคันนี้ก็กลายเป็นรถเถื่อนแล้วใช่มั้ยครับ แล้วเจ้าหน้าที่สามารถจับยึดได้มั้ยครับ

สถานที่
    หาอยู่จ้า
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน +++++++++++++

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ SpinViper อ่านข้อความ
    แล้ว ตอนนี้ จขกท. เรื่องเป็นไงมั่งครับ
    เรื่องไม่ได้เกิดกับผมครับ พอดีอ่านจากกระทู้"คุณ.......ช่วยโอนเงินให้ผมด้วย" แล้วสงสัย ว่าทำไมพี่เขาแจ้งความไม่ได้ ผมเลยงงงง ถามเป็นความรู้ เพราะมีรถNo-Bookเหมือนกัน ขอบคุณทุกความเห็นครับ

piezaa007's Avatar
    สถานที่
    ทุกที่ทุกเวลาถ้ามีเพื่อน
    ขอบคุณ
    0

ความรู้ครับ
    การรอคอย...เวลาทัมมัยมันช่างเดินช้า
    การรอคอย...มันก้อคงเหมือนกับความเหงา
    .
    .
    ความเหงา...ไม่มีรัยทัมมันก้อน่าเบื่อ
    ความเหงา...เวลามานก้อเดินช้า
    ความเหงา...มันก้ออคงเหมือนกับการรอคอยอารัยบางสิ่งบ างอย่าง
    .
    .
    แต่ถ้ามีอารัยทัมในเวลาที "รอ"...และเวลาที่ "เหงา"
    มานก้อคงดีสิน้ะ

สถานที่
    หาอยู่จ้า
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน +++++++++++++

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kook182 อ่านข้อความ
    --------รถขี่ออกถนน โดนจับแน่แน่
    --------รถจอดไว้ข้างถนนหรือในบ้าน อาจโดนจับ
    --------รถหายแจ้งความได้ ได้รถคืนไม่โดนปรับ อย่างนี้ถูกต้องมั้ยครับ
    ยังคาใจนิดนึงครับ รถฮอนด้ามีแผ่นป้ายทะเบียนแท้ อยู่บ้านเรามาเกือบ10ปี ไม่เคยต่อทะเบียน ซื้อมือ2มา จากคนรู้จัก ไม่มีใบซื้อขายเพราะรู้จักกัน ไม่ได้โอนแต่ตอนนี้ย้ายบ้านแล้ว รถคันนี้ก็กลายเป็นรถเถื่อนแล้วใช่มั้ยครับ แล้วเจ้าหน้าที่สามารถจับยึดได้มั้ยครับ
    เข้าใจอย่างนี้ถูกมั้ยครับพี่น้อง

สาวก VESPA & LAM's Avatar
    สถานที่
    Crave Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

--------รถขี่ออกถนน โดนจับแน่แน่ ถูกครับ
    --------รถจอดไว้ข้างถนนหรือในบ้าน อาจโดนจับ ถูกครับ

--------รถหายแจ้งความได้ ได้รถคืนไม่โดนปรับ อย่างนี้ถูกต้องมั้ยครับ บาง สน. สภ.จะรับแจ้งครับ แต่มีบางที่ไม่รับครับ
    ใช่แล้วครับกลายเป็นรถเถื่อนไปครับ สามารถตรวจยึดได้ครับ
    ปล.ที่ผมบอกมาทั้งหมดคือข้อกฎหมาย แต่ในบางท้องที่ อาจจะไม่ได้นำมาใช้ทั้งหมด เพราะฉนั้น เคาไม่จับ ไม่ยึด ไม่ได้ดำเนินคดี อยากคิดว่ามันไม่ผิดนะครับ สนับสนุนให้ซื้อรถมีทะเบียนโอนได้อย่างเป็นทางการ

สถานที่
    หาอยู่จ้า
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ++++++++++++++++

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ สาวก vespa & lam อ่านข้อความ
    --------รถขี่ออกถนน โดนจับแน่แน่ ถูกครับ
    --------รถจอดไว้ข้างถนนหรือในบ้าน อาจโดนจับ ถูกครับ

--------รถหายแจ้งความได้ ได้รถคืนไม่โดนปรับ อย่างนี้ถูกต้องมั้ยครับ บาง สน. สภ.จะรับแจ้งครับ แต่มีบางที่ไม่รับครับ
    ใช่แล้วครับกลายเป็นรถเถื่อนไปครับ สามารถตรวจยึดได้ครับ
    ปล.ที่ผมบอกมาทั้งหมดคือข้อกฎหมาย แต่ในบางท้องที่ อาจจะไม่ได้นำมาใช้ทั้งหมด เพราะฉนั้น เคาไม่จับ ไม่ยึด ไม่ได้ดำเนินคดี อยากคิดว่ามันไม่ผิดนะครับ สนับสนุนให้ซื้อรถมีทะเบียนโอนได้อย่างเป็นทางการ
    ขอบคุณมาก+++ครับพี่ ตอบให้ละเอียดเลยครับความรู้ประดับสมองเพียบเลยครับ

Bookmarks