กระทรวงพลังงานจะประกาศเลิกขายเบนซิน 91แล้วทำไงดีครับ - หน้า 2

ชื่อกระทู้: กระทรวงพลังงานจะประกาศเลิกขายเบนซิน 91แล้วทำไงดีครับ

songwut's Avatar
    สถานที่
    KMITNB
    ขอบคุณ
    0

V-power ก็แพงเหลือเกิน แล้วจะวิ่งเร็ว เหมือนรถ F1 แบบในโฆษณาป่าวเนิ่ย ยกเลิก 91 ก็เพื่อการตลาด จะขายแต่รถรุ่นใหม่ ๆ ที่รองรับ E20 กับ E85 ด้วยครับ ชัวร์เรยเนิ่ย เซง มันต้องมีเบื้องหลัง
    ดีพอ.....หรือพอดี

ถามด้วยความไม่รู้ครับ
    ถ้าเราเติมโซฮอล แล้วรถจะเป็นไงหรอครับ
    พอดีเพื่อนผมมันเอารถพ่อมันที่เสียไปแล้วมาขับ
    แล้วมันเติมโซฮอล ก็วิ่งได้ปกติครับ
    แต่ไม่รู้จะมีผลเสียระยะยาวไหมครับ
    จะได้ไปบอกมันให้เปลี่ยนครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Junior Member maddogMD's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ข่าวก็แค่ข่าวครับ...ฟังได้แต่อย่าไปตื่นเต้นครับ

รัฐบาลมีความคิดจะเลิกขายนั่นก็จริงครับ แต่ว่า...

ยังคงอุดหนุนการขาย 91 เหมือนเดิม เนื่องจาก...

สัดส่วนของผู้ที่ใช้รถรุ่นเก่าทั้งหลาย(อย่างพวกเราๆ )มีค่อนข้างมากพอสมควร

ผมจำเลขแน่นอนไม่ได้แล้ว...แต่หลายหมื่นคันครับ(ที่จ ดทะเบียนถูกต้องตาม กม.)

และก็ยังมีอีกหลายเหมือนกันครับที่ไม่ได้จดทะเบียน.. .หรือขึ้นทะเบียนไม่ได้

ส่วนเรื่องที่พูดกันว่าจะเลิกขายเพื่อรองรับรถรุ่นให ม่ๆนั่นก็จริงเช่นกันครับ

เพราะมาตรฐานการผลิตยานยนต์ในปัจจุบันค่อนข้างสูงขึ้ นทุกวันๆ

ตัวอย่างง่ายที่ผมนึกออกนะ..."ไอเสีย"

รถแบบพวกเราถ้าตรวจกันจริงคงแทบจะไม่ผ่านเลยซักคันๆ

แล้วยิ่งเดี๋ยวนี้มีกระแสพลังงานทดแทนเข้ามาเสริมอีก

คือยังไงๆผมว่าพวกเราๆก็ต้องทำใจไว้ส่วนนึงนะ...ผมว่ าๆ

โลกมันก็สร้างของใหม่กันทุกวันๆ...ของเก่าๆแบบพวกเรา ก็ต้องหดหายไปตามกาลและเวลา

แต่ผมว่าคงมี 91 ให้ใช้กันอีกนานแหละครับ...อย่าวิตกกันไปๆ

กัน กำแพงเพชร's Avatar
    สถานที่
    นครชากังราวคลาสสิค
    ขอบคุณ
    0

แล้ว ของเก่า ๆอย่า พวกเรา ละ

ไม่เห็น ใจ กัน มั้ง หลอนายก

มันเติมโซฮอล ไม่ได้โว้ย!!
    จำหน่าย... หัวเชื้อ ไตรโคเดอร์มา บิวเวอร์เรีย เมตตาไรเซียม และเชื้อ ราสด ทุกชนิด และอุปกรณ์ ทำเชื้อ ราทุกชนิด 9ล9
    ใช้ได้กับพืชไร่และพืชสวนเป็นอย่างดี
    ไม่ว่าจะเป็น ข้าว อ้อย และมันสะปะหลัง และพืชผักทุกชนิด
    จำหน่ายทั้งปลีก - ส่ง
    ยินดีให้คำปรึกษาเกี่ยวกับศัตรูพืชทุกชนิด

ข้อมูลเชื้อไตรโคเดอร์มา
    http://www.phtnet.org/news/view-news.asp?nID=177
    บิวเวอร์เรีย
    http://www.sotus.co.th/article_1.html
    เมตตาไรเซียม
    http://pmc04.doae.go.th/Metarhizium/Meta1.htm

สนใจติดต่อและให้ความรู้ฟรี กับผู้ที่เชี่ยวชาญด้านนี้เป็นพิเศษ
    08-197-34296 อาจารย์ ศักดาดิ์
    08-603-10922

Junior Member maddogMD's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ กัน กำแพงเพชร อ่านข้อความ
    แล้ว ของเก่า ๆอย่า พวกเรา ละ

ไม่เห็น ใจ กัน มั้ง หลอนายก

มันเติมโซฮอล ไม่ได้โว้ย!!
    ผมว่าอีกนานครับ...ตราบใดที่สัดส่วนผู้ท่ใช้รถรุ่นเก ่ายังมากพอตัวอยู่

ก็จะยังคงคุ้มค่าครับๆ...รัฐบาลก็คงจะช่วยเหลือแบบนี ้ต่อไปครับ

sayplay's Avatar
    สถานที่
    ArtsValley
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ shareva อ่านข้อความ
    ถามด้วยความไม่รู้ครับ
    ถ้าเราเติมโซฮอล แล้วรถจะเป็นไงหรอครับ
    พอดีเพื่อนผมมันเอารถพ่อมันที่เสียไปแล้วมาขับ
    แล้วมันเติมโซฮอล ก็วิ่งได้ปกติครับ
    แต่ไม่รู้จะมีผลเสียระยะยาวไหมครับ
    จะได้ไปบอกมันให้เปลี่ยนครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    เมื่อก่อนเคยลองครับก้อวิ่งใช้ได้มีดับบ้าง

แต่ใช้ไปซักพักที่เห็นชัดเลยคือลูกยางประเก็นคาร์บูเ สื่อมครับ

คาร์บูร์รั่ว ประสบการ์ณผมนะ

เช็คสถานะพัสดุ EMS http://track.thailandpost.co.th/trac...t/Default.aspx

เลขบัญชี

980-6-09179-5 กรุงไทย เมธาสิทธิ์ เมธีสิทธางกูร

080-9509005(True),080-4999600(Dtac)

ต้น.มทบ24's Avatar
    สถานที่
    UDONTHANI SCOOTER CLUB
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

ถ้ายกเลิก เบนซิน91 จริงๆ แล้ว fl อย่างผมจะทำไงเนี่ย

มีบางคนบอกว่าไปปเติม โซฮอล95 แทน (ผู้รู้ตอบทีครับว่ามีผลเสียต่อเครื่องยังไง)

หรือจะขายไปเล่นสายพานกันดี 555+

Naputt Butthanoo's Avatar
    สถานที่
    ขี่คนเดียว
    ขอบคุณ
    0

โซฮอล 95 เหรอ ผลกระทบกับเครื่องเนื่องจากแอลกอฮอล์ ไม่ต่างกับ โซฮอล 91 ครับ เพราะมันมี L ก ฮ เท่ากัน แต่ต่างกันคือ สตาร์ทติดง่ายกว่า โซฮอล 91 นิดหน่อยครับ อันนี้ผมทดสอบกับ Tena นะ เพราะ Vespa ผมยังไม่กล้าเติมเหมือนกัล เอาไว้มันเลิกขาย 91 ก่อนแล้วค่อยเติมโซฮอล

Twitter : @nabhathara

۞ น นิกตฺยา ธนํ หเร = บุคคลไม่พึงหาทรัพย์ด้วยการคดโกง

ต้น.มทบ24's Avatar
    สถานที่
    UDONTHANI SCOOTER CLUB
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ naputt butthanoo อ่านข้อความ
    โซฮอล 95 เหรอ ผลกระทบกับเครื่องเนื่องจากแอลกอฮอล์ ไม่ต่างกับ โซฮอล 91 ครับ เพราะมันมี l ก ฮ เท่ากัน แต่ต่างกันคือ สตาร์ทติดง่ายกว่า โซฮอล 91 นิดหน่อยครับ อันนี้ผมทดสอบกับ tena นะ เพราะ vespa ผมยังไม่กล้าเติมเหมือนกัล เอาไว้มันเลิกขาย 91 ก่อนแล้วค่อยเติมโซฮอล
    ผมก็คิดเหมือนคุน ครับ ใช้ไปก่อน ถ้ามีผลยกเลิกใช้จริง ก็ต้องจำเป็นใ้ช้ ฮอล95 ซะละ t^t

Senior Member g1141vespa's Avatar
    ขอบคุณ
    0

กระทู้ตั้งปี2009....ยังขุดมากันได้

Bookmarks