ปรึกษา (โง่ๆ ตามประสา) เรื่องแบตเตอรี่ครับ

ชื่อกระทู้: ปรึกษา (โง่ๆ ตามประสา) เรื่องแบตเตอรี่ครับ

ตอนนี้... มีแค่ เคกับแมว floatingpoppy's Avatar
    สถานที่
    เมาไม่เข็น...
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ปรึกษา (โง่ๆ ตามประสา) เรื่องแบตเตอรี่ครับ

พอดีสต๊าดไม่ติดมาหลายวันแล้ว คงจะเป็นเรื่องเดิมคือ เรื่องไฟ
    ขออนุญาติ เล่านิดนึงครับคือตอนซื้อมา (ช่วงสงกรานต์) ก็มีแบตติดมาตัวนึง
    ตามรูปครับ

อาการ สต๊าดไม่ติด มีมาตั้งแต่แรก ตอนนั้น ก็ยกรถไปที่ร้านน้องต้น
    ก็ทำเครื่องทำโน่นนี่นั่น เรียบร้อย กลับมาก็ซักพักก็ อาการเดิม เอาแบตไปชาร์ต ก็สต๊าดติดดี
    ซักพักก็เป็นอีก เลยลองซื้อแบตลูกใหม่มา โดยยกลูกเก่าไปให้ร้านดู
    ร้านก็ส่งตัวนี้มาให้ครับ

ซักพัก มันก็ดับๆติดๆอีก เลยยกไปร้าน เคหะซอยแปดปากเกร็ด
    น้าช่างบอกว่า เด๋วเดินไฟใหม่ เปลี่ยนทุ่นไฟ น่าจะดีขึ้น
    ตอนไปรับแกก็ให้ดู ไฟที่ไมล์ อันขวา ถ้าเร่งเครื่อง ไฟนี้มันก็จะดับ แปลว่าไฟชาร์ตเข้าแล้วครับ (ตอนแรกมันไม่ดับ)
    น้าช่างแก แนะนำว่า แบตมันลูกเล็กเกิน พอจะมีใครแนะนำ
    สเป็กที่จะไปบอกร้านได้มั่งครับ ว่าต้องใช้ขนาดเท่าไรแน่
    อธิบายซะยาวเลยตรู รบกวนด้วยจ้า em97em97em97
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย floatingpoppy : 25-06-2009 เมื่อ 15:01

จะขาด ก็แต่คนหุงข้าวเท่านัเนแหละ...เฮ้อ หุหุหุ

ทีมงานกางเกงรัดไข่ padoxdax-return's Avatar
    สถานที่
    จะขับอะไรก็คลับเคไงเล่า
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน *-*

12เอ็น11 ลูกใหญ่ๆนั่นหละสุดโค่ยแล้วพี่ ตรงรุ่นๆนะคิดว่าๆ
    ALONE IN THE ART

อะไหล่นอกแค่สะใจอะไหล่ไทยอยู่ในสายเลือด

ชีวิตเหมือนรถวิบาก

โดดๆเด้งๆเลอะๆ

แต่มันส์หวะ

จะคุยก็เมล์มาได้ครับ รูปหล่อ จริงใจ นิสัยดีมีเวลาให้ โทรศัพท์มีกล้อง
    [email protected] นายไข่เน่าเราชอบแปลง อิอิ
    http://enduroclassicthai.ning.com/
    คอวิบากคลิกเลยเด้

เลขบัญชี ศักดิ์ชัย เนียมเทศ 732-2-30030-8
    ธนาคาร กสิกรไทย สาขาเดอะมอลล์บางกะปิ

NeoGeo's Avatar
    สถานที่
    club k
    ขอบคุณ
    0

ใช่แบบตัวแรกก็ได้นะครับ แต่แบบที่2ไฟไม่พอ

แล้วที่บอกว่าแบตต้องไปชาตใหม่ถึงจะใช้ได้นั้น แนะนำให้หาซื้อแบตใหม่เลยเพราะอาการแบบนี้แสดงว่าแบต เริ่มเสื่อม ใช้สตาทรถ(สตาทมือ)ไม่ได้ละ ใช้ได้แต่ให้แสงสว่างแบบพวกที่ขายแมลงทอด

ส่วนสเป๊กของแบต แนะนำแบบที่ผมใช้อยู่นะ ยี่ห้อ FB 12n-12a-4a-1 เป็นแบตน้ำนะ ตกลูกละ 750-800+ เห็นเค้าบอกกันว่าแบตน้ำจะดีกว่าแบตแห้ง ถ้ารถเราไม่ค่อยได้ใช้

Classic is my Dad

ตอนนี้... มีแค่ เคกับแมว floatingpoppy's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอบคุณค๊าบ ^_^

ขอบคุณ มากๆๆๆๆๆ เลยค๊าบชาวคลับเค

จะขาด ก็แต่คนหุงข้าวเท่านัเนแหละ...เฮ้อ หุหุหุ

Senior Member colazaa's Avatar
    สถานที่
    CLUB K
    ขอบคุณ
    0

ควรใช้แบตน้ำครับ 12v 11n หรือ 12v 14n ก็ได้ครับ
    จากที่ฟังอาการแล้วสันนิฐานว่าไฟไม่ชาร์ตเข้าแบต+แบต เสื่อม ไม่ทราบว่าระบบไฟเปนแบบใด ทองขาวหรือซีดีไอ หากเปนทองขาวเช็คว่าไฟชาร์ตๆดีป่าว สตาร์ทเครื่องเปิดไฟเบิ้ลเครื่อง หากไฟหน้าหรี่ตามจังหวะเร่งแปลว่าไฟชาร์ท หากไฟหน้ายังสว่างเหมือนเดิมแปลว่าไม่ชาร์ทหรือดูที่ ไฟสีแดงที่หน้าปัดว่าเวลาเบิ้ลเครื่องแล้วดับก็ชาร์ท ไม่ดับแปลว่างานเข้าๆ ตามนั้น
    สนุกสุขสราญ...บนอาน K

โลกคงไม่มีความหมาย ถ้าขาดแมงกะไซด์และ ขาดคำว่าเพื่อน
    ID LINE:colazaa

บ้านCLUB K

Senior Member fertis's Avatar
    สถานที่
    CLUB K & FRIDAY CLUB
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน พี่ floatingpoppy

พี่ ที่เคหะตรงเเยกปากเกร็ดป่ะ เค้าซ่อมเป็นงัยบ้างอะ แต่อะไหล่เยอะมาก แต่ตอนนี้ไม่รู้นะ เคยไปซื้ออะไหล่แบบแกะจากรถที่นั่น ถ้ายังมีอยู่แนะนำเลย ตอนนั้นซื้อมาอะไหล่ไม่แพงแล้วยังแท้อีกด้วย
    การเดินทาง คือการเรียนรู้ที่ไม่มีวันสิ้นสุด
    ( คริสโตเฟอร์ โคลัมบัส )
    081-2937753

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ fertis อ่านข้อความ
    พี่ ที่เคหะตรงเเยกปากเกร็ดป่ะ เค้าซ่อมเป็นงัยบ้างอะ แต่อะไหล่เยอะมาก แต่ตอนนี้ไม่รู้นะ เคยไปซื้ออะไหล่แบบแกะจากรถที่นั่น ถ้ายังมีอยู่แนะนำเลย ตอนนั้นซื้อมาอะไหล่ไม่แพงแล้วยังแท้อีกด้วย
    พี่ว่าน้าแกก็ OK น๊ะ อะไรที่พี่ไม่ได้บอก แต่มันน่าจะทำ ...แกก็ดูให้นะ
    เรื่องอะไหล่ พี่ไม่ได้ถามหน่ะ เห็น เค แหล่มๆ จอดอยู่คันนึง เห็นว่าลูกค้าฝากไว้
    ตอนรอ ลูกค้าอื่นๆมา คุยกัน เค๊าก็ ดู โอเคกับร้านนะครับ ประมาณว่า
    เห็น รถที่มาที่นี่ สภาพขามา ตะละคัน เยินๆทั้งนั๊น ขากลับไหง ดูดีซะงั๊น 555
    กะว่าถ้า มาร์ค3 พี่กลับมาเมื่อไหร่
    จะเอา คันนี้ไปฝากแก แต่งซะหน่อย ลองดู อิอิอิ เป็นไงจะมาบอกครับ ^_^

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอบคุณ มากๆคับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ colazaa อ่านข้อความ
    ควรใช้แบตน้ำครับ 12v 11n หรือ 12v 14n ก็ได้ครับ
    จากที่ฟังอาการแล้วสันนิฐานว่าไฟไม่ชาร์ตเข้าแบต+แบต เสื่อม ไม่ทราบว่าระบบไฟเปนแบบใด ทองขาวหรือซีดีไอ หากเปนทองขาวเช็คว่าไฟชาร์ตๆดีป่าว สตาร์ทเครื่องเปิดไฟเบิ้ลเครื่อง หากไฟหน้าหรี่ตามจังหวะเร่งแปลว่าไฟชาร์ท หากไฟหน้ายังสว่างเหมือนเดิมแปลว่าไม่ชาร์ทหรือดูที่ ไฟสีแดงที่หน้าปัดว่าเวลาเบิ้ลเครื่องแล้วดับก็ชาร์ท ไม่ดับแปลว่างานเข้าๆ ตามนั้น
    ก็ รอเงินเดือนออกครับ เปลี่ยนแล้วเป็นไง จะมาแจ้งครับ ^_^
    ไฟผม ยังเป็น ทองขาว ซิงๆเลยครับ ขอช่างไว้ ว่าชอบแบบเดิมๆ
    สงสารจัด จอดอยู่ นิ่งๆเลย

ขอบคุณ น้ำใจชาว คลับเค มากๆเลย
    ถ้าไม่ติดว่า งานเยอะ อายุแยะ ฯลฯ นี่จะไปร่วมทุก มี๊ตติ้งเรยยย

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

โอ้โฮ หน้าเวบ เปลี่ยนไปเยอะเลย
    นึกว่าฝันไป
    รู้สึกว่าจะโหลดเร็วขึ้นด้วย รึป่าว ??????

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ได้มาละคับ วิ่งหาตามร้านอะไหล่ ตั้งแต่เมืองทองไปยัน ท่าน้ำนนท์เลย
    เอาสเป็คจากกระทู้นี้ทั้งหมด จดไปถามตามร้าน
    ไม่มี ร้านไหนเก็บแบ็ตไซส์เหล่านี้ไว้เลย เกือบถอดใจ
    สุดท้ายลองดู ...แวะร้าน ซ่อมมอไซค์แถวบ้าน เฮียแกเลยโทรสั่งมาจากโกดัง
    ได้ตัวนี้มาครับ เสียบพอดีช่องเปรี๊ยะๆเลย

12N14-3A
    ใช้แล้วเป็นไง เด๋วมาแจ้งจร้า
    พอมันวิ่งได้ น้ำตาจะไหล
    ขอบคุณทุกๆน้ำใจชาวคลับเคจ้า...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย floatingpoppy : 09-07-2009 เมื่อ 12:28

Bookmarks