รบกวนผู้รู้ ทะเบียนขาดต่อ 23 ปี ทำอย่างไร

ชื่อกระทู้: รบกวนผู้รู้ ทะเบียนขาดต่อ 23 ปี ทำอย่างไร

นักขับขี่อิสระ สนิมวิ่งได้'s Avatar
    สถานที่
    Freedom Classic Rider Bangkok
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน รบกวนผู้รู้ ทะเบียนขาดต่อ 23 ปี ทำอย่างไร

ทะเบียนผมขาดต่อมา 23 ปี

ใบโอน เอกสาร อย่างละ 1 ใบครบถ้วน

บัตรประชาชนเจ้าของเก่ายังไม่หมด

ใช้ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ แล้วถ้าจ้างเขาต่อ โดยที่เรายังไม่โอน ทำได้หรือไม่

อยากทราบมากครับ เดือดร้อน ละตอนนี้ ด่านเยอะ กทม เด๋วนี้ ขี้เกียจต่อปากต่อคำกับ

พวกหมูอ้วนครับ รบกวนด้วย ขอบคุณล่วงหน้าครับ เป็นพระคุณอย่างสูง em97

NeoGeo's Avatar
    สถานที่
    club k
    ขอบคุณ
    0

ค่าภาษีย้อนหลัง ปีละ 120 ค่าทำเล่มรวมๆ500 ค่าพรบ. 350-400
    ถ้าถึงขนาดนี้แล้ว ก็น่าจะโอนไปเลยนะ เอกสารก็ครบ เอาแค่ต่อภาษีมันจะคุ้มไหมอะ
    Classic is my Dad

นักขับขี่อิสระ สนิมวิ่งได้'s Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ neogeo อ่านข้อความ
    ค่าภาษีย้อนหลัง ปีละ 120 ค่าทำเล่มรวมๆ500 ค่าพรบ. 350-400
    ถ้าถึงขนาดนี้แล้ว ก็น่าจะโอนไปเลยนะ เอกสารก็ครบ เอาแค่ต่อภาษีมันจะคุ้มไหมอะ

ไม่มีเวลาไปขนส่งเองเลยครับ เลยไม่มีเวลาโอนเลยงะ

สาวก VESPA & LAM's Avatar
    สถานที่
    Crave Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ สนิมวิ่งได้ อ่านข้อความ
    ไม่มีเวลาไปขนส่งเองเลยครับ เลยไม่มีเวลาโอนเลยงะ
    มันต่อทะเบียนไม่ได้ครับ มันต้องไปจ่ายค่าภาษีที่ค้างทั้งหมดก่อน แล้วก็คืนแผ่นป้ายทะเบียน แล้วก็ขอทำเรื่องจดทะเบียนใหม่ หลังจากนั้นก็โอนเป็นชื่อเรารับป้ายใหม่เล่มทะเบียนใ หม่ เป็นชื่อเราเลย ค่าใช้จ่ายก็ 120*23=2760บาท
    ค่าพรบ330-440บาท แล้วแต่ซีซี
    ค่าจดทะเบียนใหม่+ค่าแผ่นป้ายทะเบียน+ค่าเล่ม=ประมาณ นะครับจำไม่ได้ 600บาท
    ค่าโอนอีก200+แล้วแต่นายช่างขนส่งจะตีราคารถให้เรา
    ไม่เข้าใจถามมาใหม่ขออภัยเมาค้างครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ สาวก vespa & lam อ่านข้อความ
    มันต่อทะเบียนไม่ได้ครับ มันต้องไปจ่ายค่าภาษีที่ค้างทั้งหมดก่อน แล้วก็คืนแผ่นป้ายทะเบียน แล้วก็ขอทำเรื่องจดทะเบียนใหม่ หลังจากนั้นก็โอนเป็นชื่อเรารับป้ายใหม่เล่มทะเบียนใ หม่ เป็นชื่อเราเลย ค่าใช้จ่ายก็ 120*23=2760บาท
    ค่าพรบ330-440บาท แล้วแต่ซีซี
    ค่าจดทะเบียนใหม่+ค่าแผ่นป้ายทะเบียน+ค่าเล่ม=ประมาณ นะครับจำไม่ได้ 600บาท
    ค่าโอนอีก200+แล้วแต่นายช่างขนส่งจะตีราคารถให้เรา
    ไม่เข้าใจถามมาใหม่ขออภัยเมาค้างครับ

แล้วต้องทำที่ขนส่งจตุจักรอย่างเดียว หรือว่า ที่ไหนก้อได้ครับ เห็นเพื่อนบอกต้องไปจตุจักร

ไม่ไหวครับไกลเกิน ไม่มีเวลาจิงๆ แล้วถ้าป้ายทะเบียนมันผุจนพังไปแล้วอะครับ แบบว่า

ทิ้งหายไปแล้วอะทำยังไงครับ เสียค่าปรับเท่าไหร่

สาวก VESPA & LAM's Avatar
    สถานที่
    Crave Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ สนิมวิ่งได้ อ่านข้อความ
    แล้วต้องทำที่ขนส่งจตุจักรอย่างเดียว หรือว่า ที่ไหนก้อได้ครับ เห็นเพื่อนบอกต้องไปจตุจักร

ไม่ไหวครับไกลเกิน ไม่มีเวลาจิงๆ แล้วถ้าป้ายทะเบียนมันผุจนพังไปแล้วอะครับ แบบว่า

ทิ้งหายไปแล้วอะทำยังไงครับ เสียค่าปรับเท่าไหร่
    ต้องไปจตุจักรที่เดียวเลยครับ
    ไม่ไหวก็ขี่แบบNo-Bookให้ตำรวจเก็บค่าปรับไปเรื ่อยๆก็ได้เค้าไม่ยึดรถเราหรอกครับ
    ป้ายทะเบียนหาให้เจ้าของเก่าแจ้งความหายให้ครับ แล้วก็โดนปรับอีก200 บาท(ผุแค่ไหนก็ได้ขอให้มีเศษมันที่บงบอกว่าเป็นป้ายท ะเบียนของมันครับ ผมเคยมั่วนิ่มเอาป้ายปลอมไปคืนเค้าก็ไม่เห็นว่าไรครั บ)

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ สาวก VESPA & LAM อ่านข้อความ
    ต้องไปจตุจักรที่เดียวเลยครับ
    ไม่ไหวก็ขี่แบบNo-Bookให้ตำรวจเก็บค่าปรับไปเรื ่อยๆก็ได้เค้าไม่ยึดรถเราหรอกครับ
    ป้ายทะเบียนหาให้เจ้าของเก่าแจ้งความหายให้ครับ แล้วก็โดนปรับอีก200 บาท(ผุแค่ไหนก็ได้ขอให้มีเศษมันที่บงบอกว่าเป็นป้ายท ะเบียนของมันครับ ผมเคยมั่วนิ่มเอาป้ายปลอมไปคืนเค้าก็ไม่เห็นว่าไรครั บ)

อ่อ ขอบคุณครับ เด๋วจะลองฝากน้าไปจัดการให้ดู มะกี้เพิ่งคุยกับเค้า มา

ขอบคุณมากๆครับ เจริญๆเน้อ สาธุ em97

Bookmarks