เกี่ยวกับคลัตซ์ครับ

ชื่อกระทู้: เกี่ยวกับคลัตซ์ครับ

กรูมันเกรียน commontime's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Talking เกี่ยวกับคลัตซ์ครับ

มาถามอีกแล้ว

คือ รถเวสป้าอ่ะครับ ถ้าเราเบาเครื่องแล้วไม่กำคลัตซ์+ลดเกียร์ลง

รถมันจะดับใช่มั้ยครับ มันเกิดจากสาเหตุอะไรครับ(เห็นมีคนบอกว่ารอบเครื่องม ันไม่พอ ไม่เข้าใจเหมือนกัน)

แล้วถ้าเรากำคลัตซ์ไว้นานๆนี่ คลัตซ์มันจะเลื่อมมั้ยอ่ะครับ

อ้อ อีกอย่างอ่ะครับอยากรู้เกี่ยวกับระบบคลัตซ์อ่ะครับว่ ากลไกมันเป็นยังไง

ขอบคุณมากครับ
    อ้าซ์.....ผมเริ่มหลงใหล Vespa จริงจังแล้วล่ะ
    ต๋งหมงเหมียวขื่อ!!

ย้อนยุค benz_v64's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Smile ...

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ commontime อ่านข้อความ
    มาถามอีกแล้ว

คือ รถเวสป้าอ่ะครับ ถ้าเราเบาเครื่องแล้วไม่กำคลัตซ์+ลดเกียร์ลง

รถมันจะดับใช่มั้ยครับ มันเกิดจากสาเหตุอะไรครับ(เห็นมีคนบอกว่ารอบเครื่องม ันไม่พอ ไม่เข้าใจเหมือนกัน)

แล้วถ้าเรากำคลัตซ์ไว้นานๆนี่ คลัตซ์มันจะเลื่อมมั้ยอ่ะครับ

อ้อ อีกอย่างอ่ะครับอยากรู้เกี่ยวกับระบบคลัตซ์อ่ะครับว่ ากลไกมันเป็นยังไง

ขอบคุณมากครับ
    แน่นอนครับ ไม่ว่ารถอะไรที่ไม่ใช่เกียร์อัตโนมัติ ดับเหมือนกันหมด
    แต่ละเกียร์ มีระดับความเร็วที่เหมาะสม

กล่าวคือ เกียร์ 1 เฟืองใหญ่ แรงบิดสูง (เหมาะขึ้นทางชัน) แต่ความเร็วต่ำ
    (สังเกตได้จากจักรยานเสือภูเขา เฟืองใหญ่ ใช้แรงปั่นมากกว่าจึงจะครบ 1 รอบ)

และเกียร์ต่อๆไปก็จะทำความเร็วได้สูงขึ้น แต่แรงบิดก็จะแปรผกผันกับความเร็ว
    (เทียบได้กับจักรยานอีกเช่นกัน เมื่อใช้ความเร็วมากขึ้น เราจะปรับไปที่เกียร์สูง เฟืองจะเล็กลง ปั่นนิดเดียวก็ครบรอบ สามารถส่งต่อกำลังเพื่อเพิ่มความเร็วได้ทันที)

ต้องลองอ่านหลักการคร่าวๆของระบบเครื่องยนต์+เกียร์ด ูครับ
    จะได้พอรู้พื้นฐาน จากนั้นเมื่อคุณได้ปฏิบัติจริง นึกภาพตามทฤษฎี ก็จะเข้าใจได้ง่ายๆครับ

ระบบคลัทช์มีหน้าที่ ตัด-ต่อ กำลังระหว่างเครื่องยนต์และเกียร์ (อยู่ระหว่างเครื่องและเกียร์)
    เมื่อเรากำคลัทช์ - แผ่นคลัทช์ก็จะยกขึ้น การหมุนของเครื่องยนต์ก็จะไม่ส่งกำลังไปยังเกียร์ แม้เราจะบิดคันเร่ง
    กลับกัน เมื่อเราผ่อนคลัทช์ จนกระทั่งปล่อยหมด แผ่นคลัทช์ก็จะเริ่มเข้าไปใกล้กับเกียร์มากขึ้นจนติด กัน เมื่อมีการบิดคันเร่งจนถึงรอบเครื่องที่เหมาะสม กำลังก็จะถูกส่งไปยังเกียร์ และ ล้อ รถจึงเคลื่อนที่

คลัทช์จะเสื่อมมั้ย? ความเห็นผมว่าของทุกอย่างมีอายุการใช้งานครับ ระบบคลัทช์เวสป้าเป็นสายดึง สลิงที่ดึงก็มีโอกาสขาดได้ เมื่อเกิดการเสียดสี-แรงดึงบ่อยเข้า

ความรู้และความเห็นผมอาจเป็นส่วนหนึ่งที่ได้ศึกษามา บวกกับประสบการณ์ที่เจอ
    ก็ลองมาถ่ายทอด จะดีมากครับถ้าเป็นประโยชน์กับผู้อื่น
    ผิดถูกหรือมีเพิ่มเติมอย่างไรก็มาร่วมแสดงความคิดเห็ นได้ครับ

ขอบคุณครับ

กรูมันเกรียน commontime's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สาระเน้นๆ

พอดีผมมือใหม่ ขอขอบคุณจากใจจริงครับ
    อ้าซ์.....ผมเริ่มหลงใหล Vespa จริงจังแล้วล่ะ
    ต๋งหมงเหมียวขื่อ!!

Bookmarks