รถคันแรกครับ มีคำถามเกี่ยวกับล้อหลัง ช่วยผมหน่อยนะ

ชื่อกระทู้: รถคันแรกครับ มีคำถามเกี่ยวกับล้อหลัง ช่วยผมหน่อยนะ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน รถคันแรกครับ มีคำถามเกี่ยวกับล้อหลัง ช่วยผมหน่อยนะ

คือผมพึ่งได้รถคันนี้มา แต่มาเจอว่าล้อหลังมันเอียงตามในรูปครับ ทำให้เวลาขี่รถมันจะเอียง(เพราะล้อมันต้องตั้งตรง) ถามคนรู้จักบ้างก็ว่าเสียทรง บ้างก็ว่าบูชแท่นเครื่อง แต่พอโยกเครื่องก็ไม่ขยับ ผมเลยงงๆ แต่เคยอ่านเจอมาว่าถ้ารถเสียทรงมันจะขี่ปล่อยมือไม่ไ ด้ ผมเลยเอาไปลองปล่อยมือดู ปรากฎว่าพอปล่อยมือรถก็วิ่งตรงไม่มีสะบัด เลยอยากถามเพื่อนๆพี่ๆที่ถนัดช่วยบอกผมหน่อยครับว่าม ันน่าจะเกิดจากอะไรกันแน่ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

รูป รูป  

Senior Member
    ขอบคุณ
    2

เรื่องพวกนี้ผมไม่ค่อยถนัดครับผม

แต่จะพยายามช่วยคิดครับผม

ลองจับแบบบ้านๆดูครับ

1. หาสายยางใสๆ กับที่จับระดับน้ำ
    2. เอาน้ำใส่เกือบเต็ม
    3. เรียกเพื่อนมากินเบียร์
    4. ให้เพื่อนเอาที่จับระดับน้ำ ไปวางบนพื้น เพื่อดูว่าพื้นเอียงหรือไม่
    5. พยายามหาที่ ที่ไม่ลาดเอียงเพื่อจอดรถ
    6. เอาระดับน้ำมาวาง ตรงที่พักเท้าตรงกลาง ดูว่าตัวรถช่วงนั้นบิดหรือไม่
    7. เรียกเพื่อนมาสองคน
    8. คนนึงถือสายยางด้านนึง เอาระดับน้ำในสายยาง เท่ากับน๊อตยึดแท่นเครื่อง
    9. เพื่อนอีกคน ให้ไปอยู่ที่อีกด้านของน๊อตยึดแท่นเครื่อง
    10. ลองสังเกตุดูว่า ระดับน้ำเป็นอย่างไรครับผม

ดูจากรูปนะครับผม
    1. ถ่ายรูปมาเอียง
    2. พื้นที่จอดก็เอียง
    3. ขาตั้งสองข้างก็น่าจะสั้น ยาวไม่เท่ากัน
    4. เครื่องด้านซ้ายสูงกว่าด้านขวา จึงน่าจะทำให้ตัวล้อออกมาเอียงๆครับผม
    แต่ก็ไม่ถึงขนาดที่ จะเอียงขนาดในรูปครับผม

คิดว่าน่าจะมีส่วนอื่นประกอบด้วยครับ เช่น
    1. น๊อตยึดแท่นเครื่อง
    2. ยางรองหัวโช๊ค
    3. ตัวแคร้งเครื่องเอง
    4. ยางที่มันอยู่ในแกนแท่นเครื่อง
    5. ขอบล้ออาจขันน๊อตไม่แน่น
    6. แกนล้อ
    7. บ่าลูกปืนแกนล้ออาจสึก

แต่ดูจากในรูป ผมคิดว่ากระทะล้อหลังน่าจะใส่กลับด้านรึเปล่าครับผม มันดูแปลกๆ

ผิดพลาดยังไงก็ขออภัยด้วยครับผม
    ไม่ชำนาญครับผม

Senior Member redstar's Avatar
    สถานที่
    แคบหมูศรีจันทร์ ตลาดหนองหอย
    ขอบคุณ
    0

เปลี่ยนยางแท่นเครื่องก่อน ........... เอาทีละจุด
    รักในหลวง ภาคปฎิบัติ

Bookmarks