ใครขับรถ invoice หรือกำลังจะซื้อ เข้ามาครับมีข่าวแจ้งครับ..รวมไปถึง what' s inv ?.

ชื่อกระทู้: ใครขับรถ invoice หรือกำลังจะซื้อ เข้ามาครับมีข่าวแจ้งครับ..รวมไปถึง what' s inv ?.

มาตรฐาน ใครขับรถ invoice หรือกำลังจะซื้อ เข้ามาครับมีข่าวแจ้งครับ..รวมไปถึง what' s inv ?.

ลองเข้าไปอ่านกันคับ เผื่อได้ทราบอะไรเพิ่มเติมมากขึ้น
    http://www.212cafe.com/freewebboard/...bigbike&id=546
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย GBman : 19-11-2006 เมื่อ 12:53
    ขี่ไป .... มีชีวิตก็ขี่ไป

คุณเป็นใคร ...
    คุณเป็นคุณ ไม่ใช่เพราะงานที่คุณทำ คุณเป็นคุณ ไม่ได้ขึ้นอยู่กับเงินในธนาคารของคุณ คุณเป็นคุณ ไม่ได้อยู่ที่ว่า คุณมีเงินในกระเป๋าเท่าไร คุณเป็นคุณ ใช่ว่าเพราะคุณสวมใส่เสื้อผ้าอะไร บี่รถ ขับรถอะไร ...
    ทุกสิ่งทุกอย่างที่คุณครอบครองอยู่นั้น ท้ายที่สุดแล้วพวกมันก็จะครอบงำคุณเสีย แต่ถ้าหากคุณสูญสิ้นทุกสิ่งเมื่อใด คุณก็จะกล้าทำอะไรต่อมิอะไรได้อย่างไร้กังวลตลอดไป

มาตรฐาน อ้างอิงมาครับ

เชิญชวนพี่น้องชาว Bigbike ที่ขี่รถอินวอยซ์อยู่ รถของคุณได้มีการชำระสรรพสามิตหรือยัง เพราะตอนนี้ กรมสรรพสามิตเริ่มออกกวดขันตามจับรถอินวอยซ์ ดังนั้น คุณควรนำรถไปชำระภาษีสรรพสามิต โดยติดต่อโดยตรงที่กรมสรรพสามิต ที่ราชวัตร เบอร์โทรตรง 02-668-6413 คุณสุรพงษ์ (พี่อู๊ด) ในเวลาราชการ

เอกสารประกอบ 1.สำเนาอินวอยซ์ 2. ใบเสร็จค่าแรงการประกอบรถ(ใบเสร็จชั่วคราวก็ได้) 3. รูปถ่ายตัวรถ1ใบ 4. ขูดเลขเครื่อง เลขคอ อย่างละ 2 ชุด 5.ใบคำร้องขอให้ประเมินการชำระภาษีสรรพสามิต(พิมพ์เอ ง) 6. ในกรณีที่เจ้าตัวไม่ได้ไปเอง ต้องมีหนังสือรับรองอำนาจ

คุณเป็นคุณ ไม่ใช่เพราะงานที่คุณทำ คุณเป็นคุณ ไม่ได้ขึ้นอยู่กับเงินในธนาคารของคุณ คุณเป็นคุณ ไม่ได้อยู่ที่ว่า คุณมีเงินในกระเป๋าเท่าไร คุณเป็นคุณ ใช่ว่าเพราะคุณสวมใส่เสื้อผ้าอะไร บี่รถ ขับรถอะไร ...
    ทุกสิ่งทุกอย่างที่คุณครอบครองอยู่นั้น ท้ายที่สุดแล้วพวกมันก็จะครอบงำคุณเสีย แต่ถ้าหากคุณสูญสิ้นทุกสิ่งเมื่อใด คุณก็จะกล้าทำอะไรต่อมิอะไรได้อย่างไร้กังวลตลอดไป

มาตรฐาน มาว่ากันต่อ เรื่องของ invoice คืออะไร ?

พอดีไปเจอบทความมาคับ เลยอยากเผยแพร่ ให้เพื่อนๆ พี่ๆ ที่ยังไม่ทราบว่า invoice คืออะไร
    ได้ทราบ โดยไม่ต้องไปหาจากที่อื่น เพราะผมได้ทำการคัดลอกมา หวังว่าคงมีประโยชน์กะพี่ๆ เพื่อนๆ ไม่มากก้อน้อย นะครับ....

รายละเอียด :
    อินวอย์ คืออะไร อินวอยส์เป็นเอกสารที่มีรายละเอียดของการนำเข้าของชิ ้นส่วนรถ การเสียภาษีต่างๆ เอกสารประกอบอื่นๆเช่น ขนมาจากไหน
    เอกสารที่คุณจะได้รับตอนซื้อรถ คือ 1. ใบเสร็จเครื่องยนต์
    2. ใบเสร็จ แฟรม
    อธิบายนิดนึง อันนี้สำคัญมากนะครับ ใบเสร็จ1,2 ต้องเป็นใบของแท้ คือ ใบเสร็จที่ฉีกมาจากเล่ม มีเลขที่ เล่มที่ และประทับตรายาง มีลายเซ็นต์ ก็แบบซื้อของเอาไปเสร็จ ทั่วๆไปนั้นแหละครับ แต่ที่บอกสำคัญคือ คุณต้องได้2ใบนี้ห้ามขาดใบไหนใบนึงเด็ดขาด
    3. เอกสารประกอบ คือใบชี้แจงรายละเอียดว่า ตู้คอนเทนเนอร์นี้ บรรทุกอะไรมาบ้าง เครื่องสารพัด อะไรก็จะเขียนไว้ในใบนี้หละครับ แล้ว ก็จะเอาปากกาเน้นข้อความขีดเครื่องของเราไว้ให้เห็นไ ด้ชัดๆ
    4. เอกสารประกอบ แฟรม ก็จะลักษณะเหมือน เครื่องยนต์ คือ เน้นข้อความที่เลขแฟรมของเราไว้
    5. เอกสารอื่น ก็จะเป็นประเภท การเสียภาษี สารพัดจิปาถะ หลายใบมาก แต่รวมๆแล้วน่าจะถึง10 เชียวนะ
    6. สำเนาบัตรประชาชน สำเนาทะเบียนบ้าน ของเจ้าของคนแรกที่ซื้อรถมา เพราะในใบเสร็จ เค๊าจะระบุว่าขายไปให้ใคร นาย หรือ นาง ไหน ถ้าเราเป็นเจ้าของคนแรกก็แล้วไป แต่ส่วนมากไม่ใช่ แล้วเรื่องเอกสารนี่มันสำคัญ เพราะว่า ถ้าเกิดคุณอยากเอารถคันนี้หละไปจดทะเบียนแท้ๆกับ ขนส่ง คุณต้องใช้อกสารของเจ้าของเดิมด้วย ให้ตรงกับที่ระบุในใบเสร็จเครื่อง เฟรม ฉะนั้น คุณควรจะต้องมีใบนี้ด้วย
    สรุปเรื่อง ใบอินวอยส์ที่คุณจะต้องได้ตอนซื้อรถนะครับ
    1. ใบเสร็จ เครื่อง - แฟรม ของแท้ๆ ใบถ่ายใช้ไม่ได้ นอกจากว่าจะได้รับการรับรองจากโกดัง ประทับตรายางแล้วเซ็นต์กำกับ ถ้าอย่างนี้ใช้ได้
    2. เอกสารประกอบ เอามันให้เเยอะไว้ก่อนแล้วกัน
    3. สำเนาบัตรฯ ของเจ้าของ ถ้าคุณคิดจะไปจดที่ขนส่งต้องมี แต่ถ้าไม่คิดจะไปจด ไม่ต้องก็ได้ แต่ผมว่ามีครบไว้ก่อนดีที่สุด
    เอาหละคราวนี้คุณก็ได้ข้อมูลของอินวอยส์แล้ว แบบเป็นทางการ เราก็มาว่ากันต่อถึงผลที่คุณจะได้รับหลังจากที่คุณตก ลงซื้อมันมาแล้ว อย่างแรกคือ รถอินวอย์จะถือว่าผิดกฎหมายซะทีเดียวเลยก็ไม่ใช่ เพราะเราเสียภาษีถูกต้อง แต่จะผิดก็คือ เอามาใช้บนถนนไม่ได้ เพราะไม่ได้จดทะเบียน นั้นหละที่คุณจะ หนักใจ เพราะ ตำรวจทั้งหลาย เดียวนี้ ท่านรู้มาก จากที่เมื่อก่อนไม่เรียก นอกจากว่าวิ่งขวา หรือผิดกฎ แต่มา ปัจจุบันเรียกไว้ก่อน เพราะหากินได้ทุกวัน เดี๋ยวนี้100-200 ไม่เอา ยิ่งถ้าไปกวนท่านๆ มีหวังโดนยึดรถ คราวนี้ก็มีหลายคนถามมาว่า ไม่มีสิทธิยึดรถนะเพราะไม่มีในกฎหมาย ก็ใช่ครับ แต่เค๊าก็จะเลี่ยงว่า ยึดไว้เพื่อตรวจสอบ ใครหละครับจะให้ยึดรถ ขืนเอาไปจอดที่ สน. โดน พวก....ถอดอะไหล่ไปใช้งานหมดแน่ เพราะโดนมาแล้ว ถึงไปบอกว่า ดดนถอดอะไหล่ ท่านก็ไม่รับผิดชอบ เพราะไอ้คนที่ถอดก็พวกลูกหลานตำรวจทั้งนั้น จริงๆนะ ผมไม่ได้ใส่ความและขออภัยด้วยถ้าบังเอิญมีคุณตำรวจมา อ่าน มันเป็นอย่างนั้นจริงๆ
    ถ้าเจอตำรวจเรียกหรือด่านตรวจก็ให้มีสัมมาคารวะหน่อย อย่าถือทิฐิถ้าคุณไม่มีสีแต่ถ้ามีสีก็แล้วไป ยอมควักจ่ายไปเลยสบายใจกว่า อีกอย่างรู้ตัวว่าขี่รถอินวอยส์ ให้เพลาๆ ขี่รถแบบผาดโผนหน่อย เพราะถ้าเกิดอุบัติเหตุคุณจะโดนเต็มๆ ข้อเสนอแนะอีกอย่าง ให้เอาเลขเครื่อง เลขเฟรมไปแจ้งจด พรบ.ไว้ แปะติดรถไว้ ถ้าโดนตำรวจเรียกจะได้พ้นข้อหาไม่มี พรบ. ซึ่งโดนปรับแพงมาก ตำรวจจะอ้างข้อนี้ เรียกเงินคุณเพิ่ม
    ฉะนั้น....คุณๆ ที่ใช้รถอินวอยส์ต้องพยายามเลี่ยงด่านตรวจ ถ้าทำได้อย่าขี่รถในช่วงเวลาที่มีด่าน หรือเส้นทางที่มักตั้งด่านบ่อยๆ แต่ถ้าให้ดีใช้เฉพาะออกเที่ยวต่างจังหวัดดีกว่า คุณตำรวจต่างจังหวัด ค่อนข้างพูดจารู้เรื่องและสุภาพไม่เหมือนในเมือง
    - ข้อเสนอแนะสุดท้าย ปัจจุบันรถอินวอยส์ไม่เหมาะสำหรับใช้ในกรุงเทพฯ หรือจังหวัดใหญ่ๆแล้ว เป็นไปได้เก็บเงินเพิ่มซื้อรถมีทะเบียนดีกว่าขี่สบาย ใจกว่าเยอะ

ที่มา http://www.118bikes.com/index.php?la...icle&Id=231837

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย GBman : 30-08-2006 เมื่อ 13:18

ถ้ามีบทความดีๆ หรือข่าวสารอะไรที่เป็นประโยชน์ ผมจะเอามาลงให้ทราบกันไปเรื่อยๆละกันนะครับ
    หรือถ้าพี่ๆ เพื่อนๆ มีข้อมูลข่าวสาร หรือคำแนะนำกันรวมไปถึงพูดคุยกันได้(จิปาถะ) ที่กระทู้นี้กันได้เลยนะครับ อยากให้ชาว sr gb ได้มีกระทู้ไว้พูดคุยกันบ้างครับ...ขอบคุณครับ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย GBman : 30-08-2006 เมื่อ 13:09

Junior Member wingage's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สุดยอดครับ มีประโยชน์มากจริงๆ ขอบคุณมากครับ เป็นแนวทางเลยนะครับ เพราะทุกวันนี้นึกว่า อินวอยที่มีก็น่าจะพอแล้ว เสียอีก/\2
    เราต้องเชื่อใจ เพื่อนที่ร่วมทางไปกับเรา แม้เขาจะไม่มี ชีวิต หรือหัวใจ

ดีครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากคับๆๆๆทำให้ได้ความรู้เยอะมากคับem24

แล้ว Gb400 จะต้องเสียสรรพสามิตเท่าไหร่ครับ มีใครเคยไปเสียแล้วบ้าง

KOK's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถจักรยานยนต์โบราณจังหวัดกาฬสินธุ์
    ขอบคุณ
    0

Thumbs up ดีเยี่ยมเลยครับท่าน

เพราะว่าตอนนี้ผมเพิ่งได้ตัวเล็กอย่าง ฮอนด้าวิง 125 มาครับ จะเป็น CAFE' RACER กะเค้ามั่งครับem24 em24
    ผ่านมาเมื่อไหร่ มีอะไรให้ช่วยเหลือ โทรฯมาเลยครับ
    08 - 6226 - 5565

[B]รถคันแรก ทำให้หลายๆคนรู้จักเรา
    รถคันต่อๆไป ทำให้เราออกไปรู้จักใครหลายๆคน

บัญชีออมทรัพย์ ธนาคารกรุงไทยฯกาฬสินธุ์ ชื่อบัญชี ส.อ.ผดุงเดช บุญสวัสดิ์
    เลขที่ บ/ช 404 - 1 - 62467 - 3

ที่อยู่ส่งของ 70/1 ถ.โสมพะมิตร ต.กาฬสินธุ์ อ.เมือง จ.กาฬสินธุ์ 46000

[email protected]

สำหรับค่าภาษีของ Sr & Gb เนี่ย คงต้องลองโทรไปถาม (ในช่องที่สองอ่ะครับ)หรือลองหาข้อมูลกันเองครับ ไว้จะช่วยหาข้อมูลนะครับ( เพื่อนๆผมที่ขับอินวอยส์กัน ยังไม่มีใครไปเสียเลยครับ) ส่วนผม รถมีทะเบียนครับเลยรอดตัวไป...

ปล.วันนี้รถเป็นชื่อผมแร้วสบายใจจัง...ดีใจกับผมหน่อ ยสิคร้าบ...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย GBman : 31-08-2006 เมื่อ 21:11

Member name p.i.m.p's Avatar
    สถานที่
    minitrucksclub
    ขอบคุณ
    0

เย้

KOK's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถจักรยานยนต์โบราณจังหวัดกาฬสินธุ์
    ขอบคุณ
    0

Thumbs up ยินดีด้วยนะครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ GBman อ่านข้อความ
    สำหรับค่าภาษีของ Sr & Gb เนี่ย คงต้องลองโทรไปถาม (ในช่องที่สองอ่ะครับ)หรือลองหาข้อมูลกันเองครับ ไว้จะช่วยหาข้อมูลนะครับ( เพื่อนๆผมที่ขับอินวอยส์กัน ยังไม่มีใครไปเสียเลยครับ) ส่วนผม รถมีทะเบียนครับเลยรอดตัวไป...

ปล.วันนี้รถเป็นชื่อผมแร้วสบายใจจัง...ดีใจกับผมหน่อ ยสิคร้าบ...
    ขอแสดงความยินดีกับคุณ GBman ด้วยนะครับ
    และที่จะลืมไม่ได้เลยคือขอบคุณสำหรับ เรื่องราว ประวัติของการกำเนิดชื่อ CAFE'RACERครับผม/\2 /\2
    ผ่านมาเมื่อไหร่ มีอะไรให้ช่วยเหลือ โทรฯมาเลยครับ
    08 - 6226 - 5565

[B]รถคันแรก ทำให้หลายๆคนรู้จักเรา
    รถคันต่อๆไป ทำให้เราออกไปรู้จักใครหลายๆคน

บัญชีออมทรัพย์ ธนาคารกรุงไทยฯกาฬสินธุ์ ชื่อบัญชี ส.อ.ผดุงเดช บุญสวัสดิ์
    เลขที่ บ/ช 404 - 1 - 62467 - 3

ที่อยู่ส่งของ 70/1 ถ.โสมพะมิตร ต.กาฬสินธุ์ อ.เมือง จ.กาฬสินธุ์ 46000

[email protected]

Member Top&rY's Avatar
    สถานที่
    OrBiT cLuB
    ขอบคุณ
    0

Thumbs up

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลดีๆ มีประโยชน์มากๆเลยครับem24 /\2
    /\2 OrBiT cLuB tHE kiNGdoM Of FAนาTlc โบราณ BikE/\2

ค่าภาษี ของ Sr ไม่เกิน 6000 บาทครับ...

Junior Member club's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Exclamation ขายคลับแมน 2 คันครับ mk2,TT edition และSRX600 รวม 90,000.-

รถอยู่บางนาครับ ดูได้ครับ05-0222071
    Name:  untitled.JPG
Views: 6645
Size:  27.3 KB
    Name:  PIC_0046.JPG
Views: 6571
Size:  25.4 KB
    ขายเหมาครับ จะเล่นsporter 883