ปันหาของเวสป้า...สิ่งแรก คือ ...

ชื่อกระทู้: ปันหาของเวสป้า...สิ่งแรก คือ ...

Member patabongcity's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Red face ปันหาของเวสป้า...สิ่งแรก คือ ...

อยากทราบว่าสิ่งแรกที่มีปันหา ของเวสป้า
    ส่วนมากคืออะไรครับ..[ 64 แปลง,สปิ้น, Super จำพวกนี้]

* สิ่งที่ต้องดูอย่างแรก ก่อนที่จะซื้อ คือ อะไรครับ ? ต้องลองขี่ ดีสุดใช่ไหมครับ
    * แบบว่าสำหรับ คนที่มีงบน้อย ๆ แบบผม ไม่เกิน 40.000
    * อยากได้เวสป้า สักคัน แต่ยังอ่อนประสบการณ์
    * กลัวได้มาแบบ โดนหลอก เอามาขี่ 3วันพัง ซ่อมเป็น ปี
    * ก็อย่างว่ารถเก่า ก็ต้องทำใจ .. แต่ผมมันคนจน อยากได้สักคน พอขี่ได้ ไม่ค่อยงอแง่ ก็ โอแล้วครับ ...

อย่างที่เค้าว่ากันใช่ไหม ครับ ของดีไม่มีถูก ...
    จรรยาบัน ของผู้ขาย em96

แบบว่า ใจมันรัก เข้าแล้ว ถึงจะเจ็บแค่ไหนก็ยอม
    ทุกเส้นทางคืออ ความฝัน ... มิตรสหาย

***รบกวนพี่ ๆ ผู้รู้ ช่วยบอกทีครับ ขอบคุณ มากครับ.../\4

ขอบคุณ
    0

Unhappy

ขอความเห็นใจ ..

kittikun kittikun's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

สวัสดีคับ ไม่ใช่ผู้รู้นะคับ แต่จะช่วยตอบ

ถ้ารักถ้าชอบจริงฯ ก็ต้องหาข้อมูลก่อนเลย คุยกับคนที่เค้ามีรถ และก็เวปนี้ไงคับ อ่านเยอะฯ
    ระหว่างนั้นก็เก็บเงินไปเรื่อยฯ ใจเย็นฯ
    เรื่องซ่อมมันเป็นของคู่กันคับ เก็บเงินเผื่อไว้สำรองด้วย
    ก่อนจะซื้อก็ลองขี่ดูคับ
    ที่สำคัญเลยห้ามใจร้อนนะ จะได้ไม่โดนหลอก

ผมคนหนึ่งที่รอมานาน แต่คุ้มคับกับสิ่งที่ได้
    ยังไงก็ขอให้โชคดีคับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

เช่นกันครับ ตรงใจครับ ก็คงจะเริ่มจากที่นี่ครับ ฝากตัวด้วยครับ พี่น้องทุกท่าน

Member onepark1's Avatar
    สถานที่
    Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

ศึกษาดูให้ดีๆๆ
    รถเด๋วนี้หาง่ายแล้วครับตลาดเปิดเสรี คนหันมานิยมเยอะ
    ได้รถมาต้องทำใจอย่างนึงนะครับ
    จำพวกปัญหาจุกจิกที่จะเกิดขึ้นภายหลัง

ถ้ามือเปื้อนน้ำมันเครื่องได้ก็OKครับ
    จงจำไว้นะครับ ของแบบนี้ห้ามใจร้อน เด๋วมานั่งกลุ้มทีหลังไม่รู้เด้อเน้อ

รับหุ้มล้อ จักรยานฟิกเกียร์ งานดี ราคาถูก 600-
    083-3323234 ตั๊กครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ patabongcity อ่านข้อความ
    อยากทราบว่าสิ่งแรกที่มีปันหา ของเวสป้า
    ส่วนมากคืออะไรครับ..[ 64 แปลง,สปิ้น, super จำพวกนี้]

* สิ่งที่ต้องดูอย่างแรก ก่อนที่จะซื้อ คือ อะไรครับ ? ต้องลองขี่ ดีสุดใช่ไหมครับ
    * แบบว่าสำหรับ คนที่มีงบน้อย ๆ แบบผม ไม่เกิน 40.000
    * อยากได้เวสป้า สักคัน แต่ยังอ่อนประสบการณ์
    * กลัวได้มาแบบ โดนหลอก เอามาขี่ 3วันพัง ซ่อมเป็น ปี
    * ก็อย่างว่ารถเก่า ก็ต้องทำใจ .. แต่ผมมันคนจน อยากได้สักคน พอขี่ได้ ไม่ค่อยงอแง่ ก็ โอแล้วครับ ...

อย่างที่เค้าว่ากันใช่ไหม ครับ ของดีไม่มีถูก ...
    จรรยาบัน ของผู้ขาย em96

แบบว่า ใจมันรัก เข้าแล้ว ถึงจะเจ็บแค่ไหนก็ยอม
    ทุกเส้นทางคืออ ความฝัน ... มิตรสหาย

***รบกวนพี่ ๆ ผู้รู้ ช่วยบอกทีครับ ขอบคุณ มากครับ.../\4

อย่าใจร้อยคับ เดี่ยวเป็นเหมือนผม

ขอบคุณ
    0

Smile

ขอบคุณมากครับ ... ศึกษาไปเรื่อย ๆ ไม่ใจร้อน ..
    ใช่เลยครับพี่ ..

ของแบบนี้ต้องทำใจ ..

ขอบคุณ
    0

Red face

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ issadikick อ่านข้อความ
    อย่าใจร้อยคับ เดี่ยวเป็นเหมือนผม

ได้ของไม่ดี มาเหรอครับ.....พี่ em87

Member •MaNiaC•'s Avatar
    สถานที่
    ไว้ลาย!! สายล้อ8
    ขอบคุณ
    0

ผมแนะนำว่า
    ให้คุณทำความรู้จักกับคนที่เค้าขี่เวสป้าครับ ตีสนิทเข้าไว้
    หากลุ่มอยู่ หาเวลาเข้าไปคุยกับพวกเค้า หาเวลาไปกินเหล้ากับเค้าบ้าง
    ความรู้มันอยู่ในวงเหล้านี่ล่ะครับ ผมจะบอกให้

จะเล่าเรื่องของผมให้ฟัง
    5 ปีที่แล้วผมเป็นคนที่ไม่รู้เรื่องเวสป้าเลย
    จากนั้นผมไปที่เชียงใหม่กับเพื่อนสองคน เข้าไปคุยไปทำความรู้จักกับกลุ่มๆหนึ่ง
    นั่นแหล่ะครับ ผมเริ่มรู้เรื่องตื้นลึกของรถเวสป้ามากขึ้น รู้วิธีดูรถแท้ และของแท้ต่างๆ
    จากนั้นก็ให้พวกพี่เค้าหารถให้

จากนั้นผมเอารถกลับมาใช้ที่เชียงราย แล้วผมก็เข้ากลุ่มไว้ลาย
    ผมออกทริป ผมอยู่กลุ่มนี้ 4ปี ทำให้ผมรู้เรื่องเครื่องยนต์ และพอซ่อมได้บ้าง
    รู้เรื่องรถแท้ รถเทียม และรุ่นต่างๆ มากขึ้นกว่าเดิมอีกมาก

เวลาที่รถผมพังแล้วเอาไปซ่อม ผมก็จะใช้เวลาทั้งวันหลายๆวันคุยกับช่าง
    ช่วยเค้าซ่อมด้วย จนบางทีเค้าไม่คิดค่าอะไหล่เลย
    หลังจากนั้นมาผมก็ซ่อมรถเองได้ รวมทั้งรู้เรื่องรถเวสป้าในอดีตอีกด้วย

ทุกอย่างต้องใช้เวลาครับ
    ผมไม่ได้จะบอกว่าผมรู้เยอะ ผมเองก็เจ็บมาเยอะ
    แล้วก็ยังมีผู้รู้อีกมาก บางคนเค้าเล่นกันมาเป็น 20ปี
    เราเทียบเค้าไม่ได้หรอก
    ยิ่งอยู่ในสังคมนี้ไปนานๆ จะรู้ว่าเหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือจอมยุทธ ยังมีเทพยุทธ เสมอๆ

ปล. รถดีๆมีทุกที่ครับ แต่คุณต้องใจเย็นๆในการหา รวมถึงควรพาผู้รู้ไปดูรถด้วย จะช่วยได้เยอะ
    * WhitE LinE สายร๊อค *

> ChiAnG rAi WhitE LinE GanGsteRs <

Junior Member หนึ่งในตองอู's Avatar
    สถานที่
    มิคกี้เมาส์สกู๊ตเตอร์คลับ
    ขอบคุณ
    0

สิ่งแรกศึกษารุ่นครับ สองก็รู้จักคน หรือ มีเพื่อนช่วยดูเวลาไปซื้อรถ ปล.แนะนำถ้าเน้นรถใช้งานก็จัดสปิ้นวี ข้อเหวี่ยงใหญ่ 3 พอร์ทครับ หรือ ไม่ก็พีเอ๊กส์หัวเหลี่ยมครับ 40000+- ตามสภาพและราคาครับ

roots's Avatar
    สถานที่
    โรงงานยาสูบ
    ขอบคุณ
    1

อย่ารีบร้อนมากแล้วกัน......ถึงจะนานก็เก็บเงินไปเรื ่อยๆดิ มันต้องมีหลุดมาสักคันแหล่ะ.....
    ผมก็หานานเหมือนกัน.....เป็นกำลังใจให้เด้อ
    VESPA VBB 150 CC.
    ORIGINAL ITALY
    MAHASARAKHAM -

อะไหล่ + ของแต่ง vespa ทั้งเดิม และรีโปร
    link นี้ครับ >> http://www.thaiscooter.com/forums/sh...2#post10781542

หาของชิ้นไหนอยู่ ลอง pm มาดูครับ...ถ้ามีจะขายให้ ไม่มีก็หาช่วยครับ อิอิ

oung's Avatar
    สถานที่
    Maeklong Classic Club
    ขอบคุณ
    0

ช้าๆ ใจเย็นๆ
    ค่อยอ่านกระทู้ไปเรื่อยๆ แล้วจะมีความรู้เพิ่มเติมเอง
    ซื้อต้องซื้อแบบที่ใจรัก อย่ารีบซื้อ แบบแผนให้ดี

เพราะว่าผมเคยพลาดมาแล้ว
    ถ้าแยกไม่ได้ ว่า Nos กับ Repro ต่างกัน อย่ามาเล่นสกูตเตอร์เถอะน่ะ...
    ขี่ รถเทพๆ กินข้าวแกง แต่... ขี่ รถบ้านๆ กิน MK

ความศรัทธามันยังคงอยู่ถ้า...คุณยังเป็นคนดีของสังคมนี้
    "อัง"
    08-1116-1600
    08-7508-7744

[email protected]
    Rachata Tippayasotayan
    ธ.กรุงไทย 74800-62400

เยี่ยมชม Maeklong Classic Club

[/CENTER]

Senior Member redstar's Avatar
    สถานที่
    แคบหมูศรีจันทร์ ตลาดหนองหอย
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ...up

ศึกษาคนก่อนดีกว่า....
    รักในหลวง ภาคปฎิบัติ

สาวก VESPA & LAM's Avatar
    สถานที่
    Crave Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

เจ็บนี้อีกนาน จำใว้ครับ 555+ สำหรับคันแรกๆของคนเล่นใหม่ที่ไม่มีเพื่อน

Seniority SpecialGS's Avatar
    สถานที่
    Besotted Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

Red face

จกท. คงเห็นแล้วนะครับว่าส่วนใหญ่ให้ใจเย็นนนนน
    เพราะมันอาจทำให้เจ็บตัวได้

ส่วนใหญ่เขาก็เจ็บมากันทั้งนั้นนนนนน จะมากจะน้อยแล้วแต่คน

ศึกษาเยอะ ลงไปหาข้อมูลเชิงลึกให้มาก

แต่ถ้าจะเอาง่ายๆ ลองเจ็บดูซักครั้ง จำจนตายเลย

ลองดูครับลองดู เล่นแล้วจะติดใจ ท่านอาจจะหลงใหลแบบผมก็ได้
    Besotted Scooter Club
    เงียบ เงียบ นิ่ง นิ่ง

Lambretta series III Special Silver 150 cc.
    Vespa Gran Sport Mark II 160 cc.

จงใช้ชีวิต อย่างมีเหตุและมีผล ลำดับความสำคัญมันให้ถูก ชีวิตจะมีความสุข

ถ้าเหนื่อยนัก ก็พักซักหน่อยดีกว่า

Bookmarks