หลอดไฟหน้าขาดบ่อยมาก...ทำไงดี

ชื่อกระทู้: หลอดไฟหน้าขาดบ่อยมาก...ทำไงดี

Member pis_za's Avatar
    สถานที่
    ตูดเหล็ก
    ขอบคุณ
    0

Talking หลอดไฟหน้าขาดบ่อยมาก...ทำไงดี

ตามนั้นครับหลอดไฟขาดบ่อยมากเลยไฟมันมาแรกเกิน
    บิดมาสุดไมล์...ขาดตลอด มีวิธีแก้ไขยังไงช่วยตอบหน่อยนะครับ

อยู่เพี่อตัวเอง attapon's Avatar
    สถานที่
    N.F.C
    ขอบคุณ
    0

ขอด้วยค่ะ ขาดทั้งหน้งหลังเลยอะ มีวิธีช้วยบอกหน่อยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าเลยเเละกัน em95
    "Love means never having to say you* re sorry."

ถ้าคิดจะรักต้องไม่มีคำว่าเสียใจ

[email protected]
    เช็คพัสดุ EMS http://track.thailandpost.co.th/trac...t/Default.aspx

ขอบคุณ
    0

ลองไล่ระบบไฟใหม่ครับ ดูตรงทองขาว คอย อาไรประมาณนี้ครับ
    เมื่อก่อนผมก็ขาดบ่อย แต่เด๋วนี้วิ่งกระจาย

อิอิ

อยู่เพี่อตัวเอง attapon's Avatar
    สถานที่
    N.F.C
    ขอบคุณ
    0

เเปลงเปน 12 v มันก็ขาดอีกอะ em87
    "Love means never having to say you* re sorry."

ถ้าคิดจะรักต้องไม่มีคำว่าเสียใจ

[email protected]
    เช็คพัสดุ EMS http://track.thailandpost.co.th/trac...t/Default.aspx

Member pis_za's Avatar
    สถานที่
    ตูดเหล็ก
    ขอบคุณ
    0

Talking นั้นอะดิ

ผมแปลงแล้ว เป็น ซีดีไอ...ขาดกระจาย
    จากที่ผมถามพี่ที่ร้านนะครับ มันต้องติดตัวอะไรก้อไม่รู้เพื่อให้ไฟมันมาแบบพอดี
    ผมก้อไม่รู้เหมือนกันอะครับ เลยเอามาถามเพื่อมีทางเลือกที่ดีกว่า...
    ยังไงขอบคุณทุกคนที่ให้คำตอบนะคับ...

kook182's Avatar
    สถานที่
    หาอยู่จ้า
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน +++++++++++++++

ไฟเวสป้าเกี่ยวกันทั้งระบบครับ ถ้าไฟหลอดนึงขาด จะขาดตามกันหมด หลอดขาดหลอดนึงก็รีบเปลี่ยนเลยครับ
    แตรด้วยถ้าไม่ต่อไว้ ไฟมันจะวิ่งไปรวมกะไฟหน้าไฟหลัง ทำให้หลอดรับไม่ไหว เลยขาด
    เชคดูให้หมดครับ
    kook182@hotmail.com

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ต้องติดเรกูเลเตอร์(ไม่แน่ใจนะว่าพิมพ์ถูกป่าว) มันเป็นตัวโหลดไปครับ รับรองบิดไปเหอะไม่ขาดแน่

ผมไม่เก่ง...อาศัยศึกษา เรียนรู้ จำเขามา ลองทำเอง ผิดพลาดประการใดขออภัยไว้ด้วยคร้าบบบem95

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ maximumrastaman อ่านข้อความ
    ต้องติดเรกูเลเตอร์(ไม่แน่ใจนะว่าพิมพ์ถูกป่าว) มันเป็นตัวโหลดไปครับ รับรองบิดไปเหอะไม่ขาดแน่

ผมไม่เก่ง...อาศัยศึกษา เรียนรู้ จำเขามา ลองทำเอง ผิดพลาดประการใดขออภัยไว้ด้วยคร้าบบบem95
    ตามนั้นเลยครับ ภาษาช่างเรียกตัวโหลด ปกติรถรุ่นใหม่ๆจะมีติดมากับรถทุกคันคับ แต่รุ่นเก๋าอย่างเราๆ ไม่ติดให้เด้อ แต่ติดเพิ่มได้แน่นอนไฟไม่ขาดชัว

djboatbeat's Avatar
    สถานที่
    Beach Bike Bangsean (BBB), PX Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

ซื้อมาใส่ดูครับเรคูเรเตอร์ ไม่แพงแต่ต้องเดินไฟเพิ่มนิดหน่อย

Beach Bike Bangsaen (BBB)
    Webบอร์ดกลุ่ม : www.thaiscooter.com/club/bbb
    DjBoabeat Scooter Garage
    http://www.facebook.com/djboatbeat

รับซ่อม - ผ่าเครื่อง -ประกอบ - ทำสี - ขายอะไหล่ Vespa อยู่บางแสน ชลบุรี ข้างม.บูรพา
    089-4051024 โบ๊ต

แม้รถจะเสียงดังและไม่สวยเหมือนใครๆแต่ใจพร้อมไปกับก ารเดินทางเสมอ
    แม้รถจะไม่ดีไม่เจ๋งเท่าใครแต่ยังไงก็ดีกว่าพวกรถดีเ อาแต่จอดอยู่กับที่ไว้โชว์

persario's Avatar
    ขอบคุณ
    0

รถผมกะเปนเหมือนกานคับ..
    รถผมใช้ไฟ12v
    ขาดตลอด..

เรกูเรเตอร์กะใส่..

วัดไฟดุแล้วกะออกๆม่เกิน 12 v

ไม่รุ้จาทามไงแล้วคับ....

เห้อออออออออออออออออ

Senior Member jinnyrit's Avatar
    สถานที่
    เมาทุกที่ ที่มีเหล้า
    ขอบคุณ
    0

แล้ว ถ้าต้องการ จะต่อตัวโหลด เข้าไป จะต้องต่อตรงไหน แล้ว ต่อยังไง บอก ด้วยนค่ะ อยากลองมั่ง จัง........

ตอนนี้ รถนู๋ บิดไม่ค่อย ขาด เพราะใช้หลอด 12 v ค่ะ ไฟท้าย ก็เปลี่ยนจากหลอดตัวหนอนมาเป็นหลอด กลม 12v ก็ไม่ค่อย ขาดแล้วค่ะ(แปลง เบ้า เสียบหลอดใหม่จ้ะ)..............สว่งมากมาย......... .........

**เมา ป่ะล้า********************
    em87 อยู่แบบนี้ก้อพอใจแล้ว...................

Senior Member b_b_ball's Avatar
    สถานที่
    194 scooter club khon kaen
    ขอบคุณ
    0

[quote=pis_za;2486097]ตามนั้นครับหลอดไฟขาดบ่อยมากเลยไฟมันมาแรกเกิน
    บิดมาสุดไมล์...ขาดตลอด มีวิธีแก้ไขยังไงช่วยตอบหน่อยนะครับ[/quo
    ปัญหาเรื่องไฟส่วนใหญ่เข้าใจกันผิดๆครับ การที่หลอดขาดนั้นเกิดจากการที่แหล่งกำเนิดไฟหรือคอล์ย นั้นจ่ายกระแสไฟมาสูงเกินไป ในทางช่างเรียก (แอมป์) ทำให้หลอดไฟที่เป็นโหลดทน แอมป์ ไม่ไหวจึงทำให้หลอดขาดครับ

ดังนั้นการแก้ไขส่วนมากนั้น ช่างจะเพิม โอเวอร์โหลด และ เพิ่ม วัตด์ และโวลท์ ของหลอดไฟ (เป็นการแก้ไขเบื่องต้น) ถ้าหลอดไฟ ขาด หรือ โอเวอร์โหลด ยังไหม้ แสดงว่ามีการชอต์ทหรือเสื่อมของขดลวด ทำให้ตัวคอล์ยจ่ายแอมป์สูงจนหลอดไฟและโอเวอร์โหลดทนไ ฟไม่ไหว

แนะนำนะครับ ยอมเสียเงินเพิ่มอีกนิด เปลี่ยนคอล์ยไฟเป็น 12 v (ระบบไฟค่อนข้างใหม่ และดูแลง่ายกว่า) สวิทแฮนด์ ,สวิทเบรค ,หลอดไฟทุกหลอดเป็น 12 v ให้หมด. เรคกูเลเตอร์(ทำหน้าที่ตัดไฟเมื่อไฟจ่ายมามากเกินไป)
    เช็คไฟให้ดีทั้งระบบสายและ ขั้วต่อต่างๆ รวมถึงการต่อกราวด์ ให้ดี

ผมเองใช้รถเป็นปี ยังไม่ได้เปลี่ยนหลอดไฟเลยครับ สว่างยังกับรถใหม่ บิดคันเร่งค้างสุดๆก็ยังไม่มีอาการหลอดขาด ที่มีปัญหาเรื่องไฟก็มีเรคกูเลเตอร์เสื่อม (อาการคือไฟไม่สว่าง )

โทรมาปรึกษากันได้นะครับยินดี

ธนาคารกสิกรไทย

428-2-30568-8

เอนกศักดิ์ ฝีมือสาร

บอร์ดกลุ่ม 194 scooter club khon kaen http://www.thaiscooter.com/forums/forumdisplay.php?f=303

Emaill anekyanyon@hotmail

persario's Avatar
    ขอบคุณ
    0

[quote=b_b_ball;2511639]
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pis_za อ่านข้อความ
    ตามนั้นครับหลอดไฟขาดบ่อยมากเลยไฟมันมาแรกเกิน
    บิดมาสุดไมล์...ขาดตลอด มีวิธีแก้ไขยังไงช่วยตอบหน่อยนะครับ[/quo
    ปัญหาเรื่องไฟส่วนใหญ่เข้าใจกันผิดๆครับ การที่หลอดขาดนั้นเกิดจากการที่แหล่งกำเนิดไฟหรือคอล์ย นั้นจ่ายกระแสไฟมาสูงเกินไป ในทางช่างเรียก (แอมป์) ทำให้หลอดไฟที่เป็นโหลดทน แอมป์ ไม่ไหวจึงทำให้หลอดขาดครับ

ดังนั้นการแก้ไขส่วนมากนั้น ช่างจะเพิม โอเวอร์โหลด และ เพิ่ม วัตด์ และโวลท์ ของหลอดไฟ (เป็นการแก้ไขเบื่องต้น) ถ้าหลอดไฟ ขาด หรือ โอเวอร์โหลด ยังไหม้ แสดงว่ามีการชอต์ทหรือเสื่อมของขดลวด ทำให้ตัวคอล์ยจ่ายแอมป์สูงจนหลอดไฟและโอเวอร์โหลดทนไ ฟไม่ไหว

แนะนำนะครับ ยอมเสียเงินเพิ่มอีกนิด เปลี่ยนคอล์ยไฟเป็น 12 v (ระบบไฟค่อนข้างใหม่ และดูแลง่ายกว่า) สวิทแฮนด์ ,สวิทเบรค ,หลอดไฟทุกหลอดเป็น 12 v ให้หมด. เรคกูเลเตอร์(ทำหน้าที่ตัดไฟเมื่อไฟจ่ายมามากเกินไป)
    เช็คไฟให้ดีทั้งระบบสายและ ขั้วต่อต่างๆ รวมถึงการต่อกราวด์ ให้ดี

ผมเองใช้รถเป็นปี ยังไม่ได้เปลี่ยนหลอดไฟเลยครับ สว่างยังกับรถใหม่ บิดคันเร่งค้างสุดๆก็ยังไม่มีอาการหลอดขาด ที่มีปัญหาเรื่องไฟก็มีเรคกูเลเตอร์เสื่อม (อาการคือไฟไม่สว่าง )

โทรมาปรึกษากันได้นะครับยินดี

พี่บอล ๆๆๆ

มา ๆๆๆทามให้ผมหน่อย

เห้อ ๆๆๆ

Bookmarks