ทำไมไม่นิยมเล่นรถ สเเตนด์ดาดคับ

ชื่อกระทู้: ทำไมไม่นิยมเล่นรถ สเเตนด์ดาดคับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ทำไมไม่นิยมเล่นรถ สเเตนด์ดาดคับ

ทำไมไม่นิยมเล่นรถ สเเตนด์ดาดคับ เด็กใหม่คับ

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ความเห็นส่วนตัวคิดว่าคงจะเป็นเพราะเป็นจักรยานญี่ปุ ่น คนจึงไม่ค่อยนิยม คนจะนิยมจักรยานทางยุโรปโดยเฉพาะอังกฤษมากกว่า อีกอย่างหนึ่งคงเป็นเรื่องความปราณีตในการสร้างของจั กรยานด้วย จักรยานสแตนดาร์ด พวกข้อต่อจะไม่สวย เหล็กเนื้อไม่ค่อยดีสนิมกินง่าย รวมไปถึงเรื่องอายุของจักรยานที่คิดว่าอายุอาจจะหลาย สิบปีก็จริง แต่จักรยานของอังกฤษน่าจะมีอายุมากกว่า....คงมีเท่าน ี้ครับ

เริ่มเรื่อง โดย ในสมัยรัชการที่ ๕ ทรงประภาศ ยูโรป ได้เยื่อนประเทศ อังกฤษ ที่คนไทยเห็นว่า สิวิลัยในสมัยก่อน จึงทำให้เกิดความเชื่อว่า ของทุกอย่างที่มาจากอังกฤษ มีคุณภาพดีมากๆ แม้ว่า เยอรมันเป็นชาติแรกที่คิดค้นจักรยาน ก็ตาม และเริ่ม สั่งจักรยานเข้ามาขาย ก็เป็นจักรยานจากประเทศอังกฤษ ซึงมีวิวัฒนาการด้าน เครื่องจักรการผลิตดีกว่าประเทศอื่น ๆ ในสมัยนั้น จักรยานอังกฤษจึงเป็นที่หมายปองของนักสะสมจักรยาน นั่นเอง เมื่อเราย้อนไปถามคนเฒ่าคนแก่ ของบ้านเราท่านก้จะรู้จักแต่จักรยาน ราเลย์ ฮัมเบอร์เท่านั้น จักรยานอื่น ๆ ไม่ดีหมด แม้จะอังกฤษด้วยก็ตาม
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ommy : 01-09-2006 เมื่อ 14:32

โรงงาน Standard นั้น ก่อตั้งขึ้นในปี 1896 ซึ่งก็นับว่ามีประวัติที่ยาวนานไม่แพ้กัน แต่นักสะสมหลายท่านมักยึดติดฝังหัวตามค่านิยมซึ่งไม่ ทราบว่าใครเค้าขีดเส้นให้เดินตามกัน เช่นเดียวกับ จักรยานคานอ่อนทั้งหลายเมื่อก่อนใครหามาขี่ก็ถูกมองว ่า "อะไรกันนี่ขี่รถผู้หญิงเหรอไม่แมนเลย" หรือแม้แต่มอเตอร์ไซค์ Vespa Sprint เมื่อก่อนใครขี่ก็จะถูกประณามหยามเหยียด ซื้อขายกันราคาไม่กี่พันบาท แล้วเดี๋ยวนี้ก็ต้องขุดมาเล่นกันแพงๆ จริงๆแล้วอาจเป็นไปตามกระแสที่ผู้ค้าจะจูงใจท่านไปใน ทางที่เขาต้องการเท่านั้น ซึ่งหากมองอย่างเปิดกว้างแล้วไม่ว่าจะสัญชาติใดก็ล้ว นมีวิวัฒนาการร่วมกันมา จึงยังคงมีจักรยานมาถึงยุคนี้ หากมีโอกาสไม่ว่าจะเป็นยี่ห้อใด ผลิตที่ใดก็ควรนำมาเก็บรักษาไว้มิให้สาปสูญไป เพราะวันข้างหน้าอาจไม่สามารถหาได้หรือไม่สามารถทำให ้สมบูรณ์ที่สุดได้ อย่างเช่น รถฝรั่งเศส รถเยอรมัน รถญี่ปุ่น รถไทย และประเทศอื่นๆ ท่านเคยเห็นหรือได้รู้จักกันมากน้อยแค่ไหน ถ้าไม่หาตอนนี้แล้ววันข้างหน้าจะมีให้เห็นไหม "เป็นตัวของตัวเองเถิด อย่าหลงตามกระแส อย่าเอาแต่เดินตามๆกันไป" ขอความสุขสวัสดีจงมีแก่ทุกท่านครับ

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับความชอบด้วย แสตนดาร์ดอาจจะตั้งโรงงานมานาน แต่ที่เข้ามาในไทยเท่าที่พบเป็นรุ่นที่ไม่เก่าเท่าไห ร่ อีกทั้งยังเจอพี่ไทยก็อปปี้แบบคืนเดียวเสร็จ พรุ่งนี้ก็ขี่ได้ และอีกอย่างที่ความนิยมเสี่อมก็คือ แสตนดาร์ดเอง ไปก็อปปี้ของทางยุโรป ถ้าจะถามว่าเอกลักษณ์ของแสตนดาร์ดคืออะไร หลายๆคนยังนึกไม่ออก นอกจากรุ่นหลังๆที่เน้นบรรทุกของ เลยมีช่วงหลังยาวกว่าเค้าหน่อย นอกนั้นก็เหมือนรถถีบยุโรปทั่วๆไป งั้นเราไปเล่นรถยุโยปเลยไม่ดีกว่าหรือครับ
    แสตนดาร์ดอาจจะโจมตีรถถีบยุโรปจนกระเจิงมาแล้วก็ตาม แต่ในเมื่อราคาลดลงคุณภาพและเนื้องานก็ด้อยตามๆกันมา เสมอ ยังเคยเห็นลูกเกียร์แสตนดาร์ด 3 สปีด ที่เลียนแบบของ sa แต่ก็ไม่มีความนิยมตามมาเลยครับ
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

ขอบคุณครับ คุณคอโบราณ อาจจะเป็นเพราะความรู้สึกที่ผมเจอจริงๆก็ได้ครับ กับคำว่าเลียนแบบ บางครั้งอยากจะใช่คำว่า"ลอกแบบ"เลยละครับ แต่ไม่ได้รังเกียจยี่ห้อนี้นะครับ ส่วนตัวผมก็มีเก็บไว้กับเค้าคันหนึ่ง และก็เป็นคันแรกที่เริ่มชอบจักรยานมาด้วยซ้ำ และนี่คือหลักฐานครับ

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

อย่าขอโทษขอโพยกันเลยครับ เราคุยกันสนุกๆครับ ตามประสาคนรู้บ้างไม่รู้บ้าง อีกเป็นการดีครับที่มีเพื่อนอีกคนคอยห้ามปรามบ้างบาง ทีการพูดคุย อาจจะเลยเถิดไปก็ต้องขออภัยไว้ล่วงหน้าครับ

Bookmarks