ผมจะเปลียนจากcdiเป็นทองขาวดีไหมครับ

ชื่อกระทู้: ผมจะเปลียนจากcdiเป็นทองขาวดีไหมครับ

Member ohmhonda's Avatar
    สถานที่
    N.s scooter
    ขอบคุณ
    0

Exclamation ผมจะเปลียนจากcdiเป็นทองขาวดีไหมครับ

ขอคำชี้แนะด้วยครับ
    รถผม1963 ครับ จะเปลี่ยนเป็นทองขาวแต่อยากทราบ
    อันไหนจะดีกว่ากันครับระหว่างcdiกับทองขาว
    ขอบคุณครับem84
    Nortside
    scooter

''ไม่หวังชื่อเสียง''
    ''ขอให้รักกันก็พอ''

(ยอมรับกูเคยขี่Honda แล้วกูจะขี่เวสป้ามันผิดเหรอไง ??) Vespa1963 เทพไม่เทพกูไม่สนแต่รถกูทะเบียนแท้ !!!!!

piezaa007's Avatar
    สถานที่
    ทุกที่ทุกเวลาถ้ามีเพื่อน
    ขอบคุณ
    0

ทองขาวจัดไปเลยครับ
    การรอคอย...เวลาทัมมัยมันช่างเดินช้า
    การรอคอย...มันก้อคงเหมือนกับความเหงา
    .
    .
    ความเหงา...ไม่มีรัยทัมมันก้อน่าเบื่อ
    ความเหงา...เวลามานก้อเดินช้า
    ความเหงา...มันก้ออคงเหมือนกับการรอคอยอารัยบางสิ่งบ างอย่าง
    .
    .
    แต่ถ้ามีอารัยทัมในเวลาที "รอ"...และเวลาที่ "เหงา"
    มานก้อคงดีสิน้ะ

Junior Member หนึ่งในตองอู's Avatar
    สถานที่
    มิคกี้เมาส์สกู๊ตเตอร์คลับ
    ขอบคุณ
    0

รถโดนแปลงระบบไฟเป็นซีดีไอมาเหรอครับ แปลงกลับก็ดีนะครับ เดิมๆยังไงก็ดีกว่าไร้กังวลครับ

สถานที่
    N.s scooter
    ขอบคุณ
    0

Talking

Nortside
    scooter

(ยอมรับกูเคยขี่Honda แล้วกูจะขี่เวสป้ามันผิดเหรอไง ??) Vespa1963 เทพไม่เทพกูไม่สนแต่รถกูทะเบียนแท้ !!!!!

Senior Member l3OW&l3ALL's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มีแบบนี้ด้วยแฮะ ปกติที่เคยเห็นมีแต่อยากเปลี่ยนทองขาวเป็น cdi
    เท่าที่ทราบมาถ้ารถเปลี่ยนเป็น cdi ยกชุด คือเปลี่ยนเครื่องเป็นpx ด้วยถึงจะดีอ่ะครับ
    แต่ถ้าเปลี่ยนเฉพาะระบบไฟอย่างเดียว เห็นเค้าว่ากันว่า ทองขาวเดิมๆ ดีกว่าอ่ะครับ

ขอดีของ cdi
    ปัญหาเรื่องระบบไฟหมดไปเลย ถ้าแก้ไขหรือแปลงมาอย่างสมบูรณ์แบบ
    ข้อเสีย cdi
    ต้องใช้เงินค้อนข้างสูงในการทำ แต่เห็นพ่อผมบอกว่าCDI มันเสียยากน่ะ (กล่อง CDI)
    ต้องเปลี่ยนเครื่องรถด้วยอ่ะ

ขอดีของทองขาว
    ค่าใช้จ่ายน้อย ของแต่ละอย่างที่ต้องดูแล ก็ราคาไม่แพงมาก
    ข้อเสียของทองขาว
    ไฟรถจะแจ่มสู้ cdi ไม่ได้ มีปัญหาระบบไฟบ่อยถ้าดูแลไม่ดี
    ต้องหมั่นดูแลระบบไฟบ่อยๆ... แต่ถ้าไม่มีอาการก็ไม่จำเป็นน่ะ
    (รายละเอียดอื่นๆ ลองหาดู หรือขอเซียนเก่งๆบอกหน่อยครับ ผมรู้แค่นี้ล่ะครับ แฮๆ ผิดผลาดขออภัยครับ)
    ความฝันเกิดขึ้นได้จากความ "อดทน และพยายาม"

Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน แล้วแต่

ความคิดผมนะพี่น้อง

ถ้าเราขับรถ ทองขาวอยู่ แล้วผมว่าจะดีกว่าครับ ถ้าเราไปเปลี่ยนมันระบบไฟ

ทุกอย่าง มันอาจลวนได้นะครับ เพราะถ้าเป็น CDI แล้วระบบยังเป็นทองขาวอยู่

รถอาจจะเกิด ปัญหาการจ่ายไฟ มาแรงบ้าง ออ่น มั้ง ทำให้รถกระตุกได้ บางครั้ง

แล้ว ถ้าร้อนเข้าๆ ระบบไฟอาจจะช๊อตได้เลยแล้วต้องเสีย เงินอีก(ขึ้นอยู่กับ ช่าง

อีกทีนะครับ) ส่วนระบบ CDI นะครับ เป็นระบบที่ ดีอยู่เเล้วของ มัน เพราะ ระบบ

ได้ถูกดัด แปลง มาให้เข้ากับระบบไฟ ที่สมบูรณ์แล้ว เราไม่จำเป็นต้องทำไร มาก

มาย......

ทางที่ดี นะครับ ถ้าเราขับอะไร ก็ใช้อย่างที่เรา ขับจะดีกว่านะครับ.ส่วนเรื่อง เปลี่ยน

เครื่อง ผมว่า ถ้ารถคุณ มี ทบ แล้ว ไม่ต้องเปลี่ยนหรอกครับ ถ้าไม่งั้นตัดสินใจ ขาย

แล้วหารถที่ชอบ ผมว่าชัวร์ กว่า....

(การดูแล ทองขาวนะครับ ถ้ารถ คุณสตาร์ ติดยากหรือ ขับ มีปัญหากระตุก ก็ไป

เปลี่ยนหรือตั้ง ทองขึ้นอีกหน่อยก็สมบูรณ์)
    __________________________________________________ __

Mon[S]ter Vespa^

aew_64
    สถานที่
    freedom
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน *-*

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ohmhonda อ่านข้อความ
    ขอคำชี้แนะด้วยครับ
    รถผม1963 ครับ จะเปลี่ยนเป็นทองขาวแต่อยากทราบ
    อันไหนจะดีกว่ากันครับระหว่างcdiกับทองขาว
    ขอบคุณครับem84
    ผมเชียร์ทองขาว คับ ดีที่สุดแล้ว อยากให้สว่างก็เดินเป้น ทองขาว 12V. สิคับ
    แต่ต้องฝึกตั้งหน้าทองขาวน่ะคับ ไม่ยาก อย่างที่คิด
    ใช้ทองขาว ไปไหนสบายใจ มี แมคนิโต ปั่นไฟให้ใช้ตลอดเวลา

oung's Avatar
    สถานที่
    Maeklong Classic Club
    ขอบคุณ
    0

แล้วแต่
    ความชอบส่วนบุคคล
    ถ้าแยกไม่ได้ ว่า Nos กับ Repro ต่างกัน อย่ามาเล่นสกูตเตอร์เถอะน่ะ...
    ขี่ รถเทพๆ กินข้าวแกง แต่... ขี่ รถบ้านๆ กิน MK

ความศรัทธามันยังคงอยู่ถ้า...คุณยังเป็นคนดีของสังคมนี้
    "อัง"
    08-1116-1600
    08-7508-7744

[email protected]
    Rachata Tippayasotayan
    ธ.กรุงไทย 74800-62400

เยี่ยมชม Maeklong Classic Club

[/CENTER]

Junior Member ไม่อยากจะทรมาน's Avatar
    สถานที่
    มิมี
    ขอบคุณ
    0

Thumbs up

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ aew_64 อ่านข้อความ
    ผมเชียร์ทองขาว คับ ดีที่สุดแล้ว อยากให้สว่างก็เดินเป้น ทองขาว 12V. สิคับ
    แต่ต้องฝึกตั้งหน้าทองขาวน่ะคับ ไม่ยาก อย่างที่คิด
    ใช้ทองขาว ไปไหนสบายใจ มี แมคนิโต ปั่นไฟให้ใช้ตลอดเวลา

em85บอกวิธีตังหน้าทองขาวหน่อยครับยังเปนมือใหม่อยู่ ไม่เปนครับ
    และแปลงไฟเปน12Vทำไงครับ....ช่วยบอกวิธีด้วยครับ

กัน กำแพงเพชร's Avatar
    สถานที่
    นครชากังราวคลาสสิค
    ขอบคุณ
    0

ของเดิม ติดรถมาตั้งแต่โรง งาน น่าจะดี สุดนะครับ
    จำหน่าย... หัวเชื้อ ไตรโคเดอร์มา บิวเวอร์เรีย เมตตาไรเซียม และเชื้อ ราสด ทุกชนิด และอุปกรณ์ ทำเชื้อ ราทุกชนิด 9ล9
    ใช้ได้กับพืชไร่และพืชสวนเป็นอย่างดี
    ไม่ว่าจะเป็น ข้าว อ้อย และมันสะปะหลัง และพืชผักทุกชนิด
    จำหน่ายทั้งปลีก - ส่ง
    ยินดีให้คำปรึกษาเกี่ยวกับศัตรูพืชทุกชนิด

ข้อมูลเชื้อไตรโคเดอร์มา
    http://www.phtnet.org/news/view-news.asp?nID=177
    บิวเวอร์เรีย
    http://www.sotus.co.th/article_1.html
    เมตตาไรเซียม
    http://pmc04.doae.go.th/Metarhizium/Meta1.htm

สนใจติดต่อและให้ความรู้ฟรี กับผู้ที่เชี่ยวชาญด้านนี้เป็นพิเศษ
    08-197-34296 อาจารย์ ศักดาดิ์
    08-603-10922

omiomi's Avatar
    สถานที่
    ''เพชรเกษม Road CluB''
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ...

ทองขาวอีกคนคับ......ไม่ยุ่งยากอะไรเลย แต่ถ้ารถคุณได้มาเป็น cdi แบบ px ยกชุด ก้อใช้ไปก่อนเลยคับ แต่ถ้าเจอแบบไทยทำไทยใช้ก้อแนะนำให้เปลี่ยนกลับมาทอง ขาวดีกว่า

Member Ejizen's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สถานที่
    N.s scooter
    ขอบคุณ
    0

Talking

ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ *

ตอนนี้รถผมเป็นทองขาวเรียบร้อยแล้วครับ วิ่งไหลๆ นิ่มๆ เลยครับ

ตัดปัญหารถถอยหลังไปใด้เลยครับ
    Nortside
    scooter

puyzaaaaa's Avatar
    สถานที่
    อิสระ
    ขอบคุณ
    1

Thumbs up 55

ถ้า ช่างทำมา ดี ของ เค้า ดี มันไม่มี อะไร จะเสีย หรอก ครับ หุหุ
    วงการนี้ไม่มีคำว่า ตกรุ่น ! ! !
    เรายังต้องอยู่กับมันไปอีกนาน

GL_Limited edition & PX200FL & MIO

0875259498 ปุ่ย 055-389224
    นายชนะชน อ่อนอ้าย
    156 หมู่ 1 ต.นครไทย อ.นครไทย จ.พิษณุโลก 65120
    เลขบัญชี 6300102653 ธนาคาร กรุงไทย
    แอดมาคุย กันนะครับ ไม่มากเรื่อง จริงใจ !!!

Bookmarks