ไปเจอมามีความรู้ดี แบ่งๆกันครับเรื่องคาร์บู

ชื่อกระทู้: ไปเจอมามีความรู้ดี แบ่งๆกันครับเรื่องคาร์บู

boybandon's Avatar
    สถานที่
    หมูนอกคอก สายศาลายา (ไม่ออกทริป ออกไปซื้อกับข้าวอย่างเดียว)
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ไปเจอมามีความรู้ดี แบ่งๆกันครับเรื่องคาร์บู

+++มารู้จักกับคาร์บูเรเตอร์กันดีกว่า+++
    เรามารู้จักกับคาร์บูเรเตอร์กันดีกว่าครับผม
    กระทู้นี้ ข้อมูลเชิงเทคนิค และ รายละเอียดอื่นๆที่ซับซ้อน อาจถูกตัดออกไปบ้าง เพื่อให้ คนที่ยังไม่รู้จักได้เข้าใจมากขึ้นนะครับ
    ขออภัยท่านผู้รู้ท่านอื่น หากข้อมูลผิดพลาดด้วยนะครับ

คาร์บูเรเตอร์ ไอ้เจ้าสิ่งๆนี้ มันมีหน้าที่ เปรียบเสมือนห้องครัวเข้าเครื่องยนต์ คอยผสมอากาศให้เข้ากับน้ำมันตามสักส่วนที่เราตั้งไว้ อย่างเหมาะสมกับเครื่องยนต์ หน้าตาของมันก็เป็นแบบนี้แหละครับ

คาร์บูเรเตอร์ ที่มักพอเห็นโดยทั่วไปมี 2 แบบ
    1.แบบลูกสูบ ใช้ลูกสูบ หรือ ลูกชัก เป็นตัวเปิด – ปิดให้ อากาศเข้าไปผสมกับน้ำมันและเข้าสูเครื่องยนต์ พบเห็นง่ายตามรถมอไซค์ทั่วไป
    2.แบบลิ้นปีกผีเสื้อ ก็ใช้ ลิ้นปีกผีเสื้อ เป็นตัวเปิด-ปิด แทนลูกสูบ มักจะพบเห็นในเครื่องตัดหญ้า น่ะครับ

คาร์บู ที่เราเอามาให้ดูกันวันนี้เป็นแบบลูกสูบ มาจาก Honda Beat ยี่ห้อ Keihin ครับ

คราวนี้เรามาศึกษาส่วนประกอบของคาร์บูกันนะครับ เมื่อแกะเปิดฝาข้างบนออกมาจะพบสปริง 1 ตัว สปริงตัวนี้ทำหน้าที่ดันลูกเร่งให้เด้งกลับ เมื่อเราปล่อยคันเร่งครับ

เมื่อดึงสปริงออกแล้วเราก็จะพบลูกเร่ง

ลูกเร่งและเข็มเร่ง มีหน้าที่ ควบคุมปริมาณน้ำมันในเวลาที่เราบิดคันเร่ง นะครับ บิดมากเข็มเปิดมา บิดน้อยเข็มเปิดน้อย

ตัวเข่มเร่งนี้มันจะไปอุดรูนมหนูน้ำมันไว้ พอเวลาเราบิดคันเร่งมันก็ไปกระทำกับตัวนี้หละครับ

นมหนูน้ำมันคือคัว สูงๆ นมหนูเดินเบา คือคัวเตี้ยๆนั่นแหละครับ

หน้าที่ของนมหนูน้ำมัน คือเป็นตัวควบคุมปริมาณน้ำมันให้เข้าน้อย - มาก ตามขนาดของรู และเบอร์

และหน้าที่ของนมหนูเดินเบา คือควบคุมปริมาณน้ำมันในรอบเดินเบาครับ

เทคนิคเล็กน้อย : ถ้าอยากแรงนิดๆไม่ต้องหานมหนูมาเปลี่ยน เอาใบเลื่อยเหลาปลายแหลมๆ แล้วไชเข้าไปในรูนี้เบาๆ แล้วลองขับดู พอเมื่อไหร่ก็โอเค ทำรถต้องใช้ความรู้สึก มากกว่า สูตรตายตัวครับ

ซ้าย--นมหนูน้ำมัน
    ขวา--นมหนูเดินเบา

จากรูปนี้จะแสดงให้เห็นถึง การที่เราบิดคันเร่ง แล้วลูกเร่ง กับเข็มเร่งเปิด เพื่อให้อากาศ กับน้ำมันเข้าเครื่องนะครับ

คราวนี้เรามาไขน๊อตเปิดส่วนล่างของมันดีกว่า

ส่วนนี้เรียกว่าถ้วยลูกลอย เปรียบเสมือนถังน้ำมัน ถังเล็กๆก่อนที่จะส่งไปผสมกับอากาศครับ

เปิดออกมาเราจะเห็นเป็นแบบนี้

และส่วนนี้เราเรียกว่าลูกลอย มีหน้าที่เหมือนลูกลอยในชักโครก เมื่อน้ำมันเต็มถัง ก็จะดันลูกลอยไปปิดวาวล์น้ำมัน ไม่ให้ล้นถังครับ

วิธีเช็คระดับลูกลอย เราลองเอาสายน้ำมันเสียที่รูน้ำมัน แล้วเป่าดูนะครับ ถ้าเอามือดันลูกลอย เมื่อ ถึง 180 องศา หรือขนานกับพื้นแล้ว เราเป่าลมเข้าไม่ได้ก็ถือเป็นอันใช้ได้
    รถใครที่มีปัญหาคาร์บูน้ำมันท่วม ลองเช็คปัญหาด้วยวิธีนี้ดูครับ

ส่วนวิธีแก้ไขให้ใช้ไขควงปากแบนดันแป้นยึดลูกลอย(ในว งกลมสีแดง)แล้วลองเป่าตังระดับดูครับ

งัดขี้นเล็กน้อยปิดเร็ว
    งัดมากปิดช้าครับ

ชิ้นส่วนที่ลักษณะเหมือนดินสอ มีหน้าที่เปิดปิดรูน้ำมันลงถ้วยลูกลอยครับ ตามการลอยขึ้นลงของลูกลอย มันจะเอาส่วนแหลมๆไปอุดรูไว้นั่นเอง

เมื่อเราถอดออกมาแล้ว ก็ควรใช้ลวดแยงเข้าไปในรูต่างๆ เพื่อทำความสะอาดคราบน้ำมันที่แห้งเกาะ แล้วเอาแปรงสีฟันทำความสะอาดซอกเล็กซอกน้อยด้วยนะครั บ

อันนี้คือรูน้ำมัน ที่มีเข็มเร่งเป็นตัวควบคุมครับ

สิ่งที่เห็นในวงกลมสีแดงคือ
    รูสำหรับใส่ลูกโช๊คน้ำมัน ใช้สำสรับควบคุมอากาศและน้ำมันเวลาเครื่องติดยาก

สิ่งที่เห็นในวงกลมสีฟ้าคือ
    รูน้ำมันออโต้ลูป ใช้ผสมน้ำมันหล่อลื่น กับ น้ำมันเชื้อเพลิงก่อนเข้าห้องเผาไหม้ครับ

และสิ่งที่เห็นในวงกลมสีชมพูคือ
    รูน้ำมันเชื้อเพลิง ที่จะถูกนำไปเก็บไว้ในถ้วยลูกลอย และนำมาผสมกับอากาศเข้าสู่ห้องเผาไหม้อีกที

รูป รูป  

TOPCLASSIC's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขวดหลังคาบูคงเป็นขวดน้ำมันคนหรือป่าวคับ

อยากรู้เรื่อง๗ุนคาบูอะคับบอกที

ดีครับ
    นาย โสภณ แหวนทองคำ
    ธ.กรุงเทพ 119-0-78242-3
    Tel. 089-693-2002

HONDA MOTOR CO.,LTD

Senior Member Safety Man's Avatar
    สถานที่
    ลาดกระบัง
    ขอบคุณ
    0

แน่นอนจิงๆ

em24
    มีรูปคาบูร์เดิม 92 -95 ให้ดูมั๊ยครับ

Member Grandfather's Avatar
    สถานที่
    ชมรมอนุรักษ์รถโบราณจังหวัดตรัง
    ขอบคุณ
    0

ขอชื่นชมในความมีน้ำใจ วันหน้าคงมีอะไรแบบนี้มาอีกนะครับท่านem90em90
    *****LIFE = HOPE & TRY = FINISH*****
    มนต์เสน่ห์แห่งความคลาสสิคไม่เคยลืมเลือน

บ้ารถทุกชนิด ThoShiRo's Avatar
    สถานที่
    ผมไร้สังกัดครับ
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณในความรู้ที่แบ่งปันมาให้ครับ
    คนทั่วๆไปชอบรถ คนแบบผมเขาเรียกบ้ารถ

Member
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณจากใจไม่มีอะไรให้ แต่ให้รู้ไว้ว่าคุณทำให้ผมมีความรู้มากกว่าหางอึ่งแล ้ว

boybandon's Avatar
    สถานที่
    หมูนอกคอก สายศาลายา (ไม่ออกทริป ออกไปซื้อกับข้าวอย่างเดียว)
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณเช่นกันครับ

judysuper's Avatar
    สถานที่
    ร้านพี่โมหลังวัดสว่าง
    ขอบคุณ
    0

เยี่ยม

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณสำหรับความรู้พื้นฐานต่างๆ ครับ

Member
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากๆเลย ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีก
    แต่อยากทราบว่า ถ้ารถ 100cc ใส่คาบู 125cc จะทำให้รถแรง วิ่งชิ่วขึ้นไหมครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ขออนุญาติตอบด้วยความรู้ทีมีอันน้อยนิดครับ ถ้าห้องเผาไหม้เท่าเดิม แรงอัดเท่าเดิม แล้วเพิ่มปริมาณน้ำมัน ผมว่าน่าจะเปล่าประโยนช์นะครับ(ไม่รู้ว่าถูกหรือเปล่ าครับ ถ้าผิดต้องข้อโทษด้วยนะครับ แค่อยากมีส่วนร่วมนะครับ)

Bookmarks