การชดเชยแสง

ชื่อกระทู้: การชดเชยแสง

Senior Member kla_vespa's Avatar
    สถานที่
    ZiGGY ANTZ
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

Smile การชดเชยแสง

กล้องที่เราถ่ายกันจะมองเห็น ภาพเป็นสีเทากลาง
    ดังนั้น ถ้าเราจะถ่ายสีอะไร เราต้องชดเชย แสงเพื่อดึงสีที่เราต้องการเข้ามา
    โดยผมเอาตารางชดเชยแสงมาให้ดูนะครับ เพื่อจะเป็นประโยชน์ กับพี่ๆน้องๆ

อธิบายง่ายๆเลย ถ้าอยากถ่ายหญ้าให้เขียว แบบ เขียวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆมากๆ
    เราก็โอเวอร์ไปซัก 1 สตอป เพื่อให้หญ้าเป็นสีเขียวใสๆ
    แต่ถ้าอยากได้อารมณ์หญ้าเข้มๆหน่อยก็กดอันเดอร์ลงหน่ อย

ถ้าอยากถ่ายกระดาษให้ขาว ก็ต้องกดโอเวอร์ให้เยอะหน่อย
    ถ้าอยากให้ดำมากๆก็กดอันเดอร์ลงเยอะๆหน่อย

แต่อย่าลืมนะครับว่า ถ้าเรากดอันเดอร์ ไป รูปส่วนอื่นก็จะมืดลง
    หรือเรากดโอเวอร์ไป รายละเอียดรูปก็จะหายไป
    ต้องวัดแสงให้พอดีนะครับ หรืออีกทางคือการถ่าย หลายๆชอต แล้วมาซ้อนกัน ซึ่งให้พี่บอยมาสอนอีกที 55+ เพราะทำไม่เป็น

ไม่รู้เข้าใจกันเปล่า
    พี่ๆท่านไหนมาเสริมได้นะครับ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kla_vespa : 24-08-2009 เมื่อ 23:43
    [email protected] By ZiGGY ANTZ

Photo by Kla -----------> http://kanothai.multiply.com

Facebook Fanpage : http://www.facebook.com/Kla.vespa.photo

รับถ่ายภาพ ราคามิตรภาพ ลองดูรายละเอียดงานได้ที่ Multiply

My Cars

Vespa : GS Mark 2 (1963) , Sprint V (1978)
    VW : 1302S (1972)
    BMW : R26 (1958) , R27 (1964)
    BMW : E36

amcrow's Avatar
    สถานที่
    -ตัวเดียวอันเดียว-
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ...

แล้วอันเดอร์โอเวอร์กี่สโตรกดีครับ
    "จงเชื่อในศรัทธา ของเซียนเห่า"
    ไม่อ่านจะเสียใจ
    เตือนผู้ใช้เวบ !!!
    * ซื้อของผ่านเวบควรตรวจสอบความน่าเชื่อถือของผู้ขายก่ อน * อย่าโลภเมื่อเห็นของถูก * โทรหาผู้ขายไม่ติด ติดต่อไม่ได้บ่อยๆ ให้สงสัยว่ามีหลายเบอร์ และพร้อมจะทำชั่วได้ 24 ชม. * อย่าโอนเงินไปให้ก่อนเป็นอันขาด ไม่ว่ากรณีใดๆ * อย่าหลงเชื่อเมื่อมีผู้โทรมาเสนอขาย โดยไม่ทราบแน่ชัดว่าเป็นใคร * ตั้งกระทู้ต้องการของ โปรดระวัง โจรจะติดต่อไป * ให้เช็คเบอร์โทร และเลขบัญชีที่ได้รับ อย่างละเอียด google ช่วยคุณได้
    เหนือสิ่งอื่นใด เวบไซด์นี้เป็นแค่สื่อกลาง เวลามีปัญหา คนที่จ่ายตังไป เป็นคุณเท่านั้น โทษใครไม่ได้
    (ถูกและดี ไม่มีในนี้ ถูกหลอกฟรีๆมีแน่นอน ถ้าสติไม่อยู่กับเนื้อกับตัว หากถูกสะกดด้วยความอยาก)

เตือนมิจฉาชีพ !!!
    ทุกเวบมีการตรวจสอบได้ วันนี้หากยังรอดได้ วันหน้าไม่แน่

Senior Member KaiJae's Avatar
    สถานที่
    Sisaket Scooter Club.
    ขอบคุณ
    0

........ได้ความรู้เยอะเลยครับ......

มัลติพลาย http://prachachai1963.multiply.com/

Member IN DUBAI's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kla_vespa อ่านข้อความ
    กล้องที่เราถ่ายกันจะมองเห็น ภาพเป็นสีเทากลาง
    ดังนั้น ถ้าเราจะถ่ายสีอะไร เราต้องชดเชย แสงเพื่อดึงสีที่เราต้องการเข้ามา
    โดยผมเอาตารางชดเชยแสงมาให้ดูนะครับ เพื่อจะเป็นประโยชน์ กับพี่ๆน้องๆ

อธิบายง่ายๆเลย ถ้าอยากถ่ายหญ้าให้เขียว แบบ เขียวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆมากๆ
    เราก็โอเวอร์ไปซัก 1 สตอป เพื่อให้หญ้าเป็นสีเขียวใสๆ
    แต่ถ้าอยากได้อารมณ์หญ้าเข้มๆหน่อยก็กดอันเดอร์ลงหน่ อย

ถ้าอยากถ่ายกระดาษให้ขาว ก็ต้องกดโอเวอร์ให้เยอะหน่อย
    ถ้าอยากให้ดำมากๆก็กดอันเดอร์ลงเยอะๆหน่อย

แต่อย่าลืมนะครับว่า ถ้าเรากดอันเดอร์ ไป รูปส่วนอื่นก็จะมืดลง
    หรือเรากดโอเวอร์ไป รายละเอียดรูปก็จะหายไป
    ต้องวัดแสงให้พอดีนะครับ หรืออีกทางคือการถ่าย หลายๆชอต แล้วมาซ้อนกัน ซึ่งให้พี่บอยมาสอนอีกที 55+ เพราะทำไม่เป็น

ไม่รู้เข้าใจกันเปล่า
    พี่ๆท่านไหนมาเสริมได้นะครับ

เห็นภาพเลย....จินตนาการต่อได้สบาย................ข อบคุณสำหรับข้อมูลครับ...

Senior Member kla_vespa's Avatar
    สถานที่
    ZiGGY ANTZ
    ขอบคุณ
    0
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ amcrow อ่านข้อความ
    แล้วอันเดอร์โอเวอร์กี่สโตรกดีครับ
    มาฮาอีกละ
    [email protected] By ZiGGY ANTZ

Photo by Kla -----------> http://kanothai.multiply.com

Facebook Fanpage : http://www.facebook.com/Kla.vespa.photo

รับถ่ายภาพ ราคามิตรภาพ ลองดูรายละเอียดงานได้ที่ Multiply

My Cars

Vespa : GS Mark 2 (1963) , Sprint V (1978)

KOK's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถจักรยานยนต์โบราณจังหวัดกาฬสินธุ์
    ขอบคุณ
    0

Talking ฮ่าๆๆอารมณ์ดีจังครับคุณบอย

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ amcrow อ่านข้อความ
    ถ้าจะนับเป็นสโตรกเนี่ย ต้องแบกถุงไม้กอล์ฟนี่นาครับ อิอิ
    แต่ถ้าแบบเราๆ ก็ต้องสะพายกระเป๋ากล้องครับ เบากว่ากันเยอะเลยครับ

ผ่านมาเมื่อไหร่ มีอะไรให้ช่วยเหลือ โทรฯมาเลยครับ
    08 - 6226 - 5565

[B]รถคันแรก ทำให้หลายๆคนรู้จักเรา
    รถคันต่อๆไป ทำให้เราออกไปรู้จักใครหลายๆคน

บัญชีออมทรัพย์ ธนาคารกรุงไทยฯกาฬสินธุ์ ชื่อบัญชี ส.อ.ผดุงเดช บุญสวัสดิ์
    เลขที่ บ/ช 404 - 1 - 62467 - 3

ที่อยู่ส่งของ 70/1 ถ.โสมพะมิตร ต.กาฬสินธุ์ อ.เมือง จ.กาฬสินธุ์ 46000

[email protected]

Senior Member Jand777's Avatar
    สถานที่
    Amigo Cafe'
    ขอบคุณ
    0

Cool

น้องกล้าสอน เรื่องชัตเตอร์สปีด รูรับแสง และก็ iso ด้วยก็ดีนะ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ จะได้รู้ว่าจะชดเชยแสงยังไง

อิอิอิ
    มา ทำให้ฉันมีความสุข ในโลกที่ไม่เคยหยุด และไม่เคยรู้มาก่อน..

Jand777 Photographer...

สถานที่
    ZiGGY ANTZ
    ขอบคุณ
    0
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jand777 อ่านข้อความ
    น้องกล้าสอน เรื่องชัตเตอร์สปีด รูรับแสง และก็ iso ด้วยก็ดีนะ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ จะได้รู้ว่าจะชดเชยแสงยังไง

อิอิอิ
    ช่วยทำมาหากินด้วยพี่ 55

My Cars

Senior Member รถเต่าเมืองแป้'s Avatar
    สถานที่
    รถเฒ่าเมืองแป้
    ขอบคุณ
    0

ถามหน่อยคับ
    ....................ถ้าเป้นกล้องอัตโนมัติ(เปิดเป็น กด)ล่ะคับ ปรับตรงไหน ทำอย่างไร คับ..
    .................................................. .................ขอบคุณครับ.................
    ร ถ เ ฒ่ า เ มื อ ง แ ป้
    081-7967656
    คิดคลาสสิค ทำคลาสสิค คบคลาสสิค ชีวิตมีแต่คลาสสิค
    พวกเรา คือ ผีเสื้อแห่งท้องถนน
    บอร์ด กลุ่มรถเฒ่าเมืองแป้

Member YUNGKY's Avatar
    สถานที่
    STONE Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

วันไหนเราจัดทริปกันมะ เอาแบบว่ามาสอนๆกันดีมะ

รถด่วน's Avatar
    สถานที่
    Seoul
    ขอบคุณ
    0
    3

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ รถเต่าเมืองแป้ อ่านข้อความ
    ถามหน่อยคับ
    ....................ถ้าเป้นกล้องอัตโนมัติ(เปิดเป็น กด)ล่ะคับ ปรับตรงไหน ทำอย่างไร คับ..
    .................................................. .................ขอบคุณครับ.................
    กล้องคอมแพ็คหรือเปล่าครับ
    ถ้าใช่ก็คงไม่ต้องปรับอะไรมาก
    เพราะกล้องคอมแพ็คส่วนใหญ่ตัวกล้องจะช่วยคำนวนปริมาณ แสงที่พอดีให้กับเราอยู่แล้วครับ
    박가희 & 손담비

สถานที่
    ZiGGY ANTZ
    ขอบคุณ
    0
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ รถด่วน อ่านข้อความ
    กล้องคอมแพ็คหรือเปล่าครับ
    ถ้าใช่ก็คงไม่ต้องปรับอะไรมาก
    เพราะกล้องคอมแพ็คส่วนใหญ่ตัวกล้องจะช่วยคำนวนปริมาณ แสงที่พอดีให้กับเราอยู่แล้วครับ
    ใช่เลยครับ

มันจะมีโหมด อย่างเช่น แลนสเคป มันก็จะวัดแสงให้ ท้องฟ้า เป็นฟ้า เขียวเป็นเขียวไปเลยครับ

ถ่ายคน ก็จะปรับสี ขาว อมเหลืองให้เด่น

หรือใน dsrl เรียกว่า พิกเจอร์สไตล์ (แคนนอน) นะ

My Cars

Senior Member รถเต่าเมืองแป้'s Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน พึ่งดูกล้องตัวเอง

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ รถเต่าเมืองแป้ อ่านข้อความ
    ถามหน่อยคับ
    ts01ts01 พึ่งดูกล้องตัวเอง กดมาซะนาน กล้องผมมีสองระบบคับ
    ............................วัดแสงก็มี เฮ้อ....ขอบคุณทุกท่านที่ให้ข้อแนะนำครับ เรื่องอื่น ๆ ก็ดีนะครับแนะนำมาเลยครับ อิอิ (คำอธิบายในคู่มือ อ่านไม่เข้าใจอ่ะ สู้ฟังจากประสบการณ์ของท่านผู้รู้ไม่ได้ เข้าใจง่าย ผมจะนำไปใช้แล้วจะลงให้แนะนำนะครับ
    .................................................. .............ขอบคุณครับ
    081-7967656
    คิดคลาสสิค ทำคลาสสิค คบคลาสสิค ชีวิตมีแต่คลาสสิค

อิอิ แอบแวะมาเยี่ยม แบบว่าเคยถ่ายเมื่อยุคยังไม่เป็นดิจิตอล อะ เห็นแล้วยังคิดถึงสมัยก่อนแต่ตอนนี้คงไม่มีโอกาสได้ถ ่ายแล้วงานมันเยอะมาก ถึงถ่ายก็ถ่ายแบบไม่ค่อย ตั้งใจแล้ว

วิธีวัดแสงแบบชดเชยแสงต้องเรียนรู้ไว้ สำคัญมาก ถ่ายคร่อมบวก ลบไว้ดูหลายภาพความเข้าใจจะเกิด หรือเลือกการวัดแสงแบบเฉพาะจุดแล้วเล็งเครื่องวัดแสง ไปที่จุดที่เรามั่นใจว่ามันเป็น สีเทา 18% มันก็ค่อนข้างจะแม่นยำ(กรณีนี้ต้องระวังถ่ายในภาพที่ มีความเปรียบต่างสูงอาจทำให้ผิดพลาดได้)
    เจี่ย โรงแลมบริการ 0863202341

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน คับผม

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kla_vespa อ่านข้อความ
    ใช่เลยครับ

มันจะมีโหมด อย่างเช่น แลนสเคป มันก็จะวัดแสงให้ ท้องฟ้า เป็นฟ้า เขียวเป็นเขียวไปเลยครับ

ถ่ายคน ก็จะปรับสี ขาว อมเหลืองให้เด่น

หรือใน dsrl เรียกว่า พิกเจอร์สไตล์ (แคนนอน) นะ

.............................ของผม แคนนอน เอส ห้า ไอเอส... ดูคู่มือก็ไม่ค่อยเข้าใจอ่ะ..มีไรรบกวนถามก็แล้วกัน
    .................................................. ..........................................ขอบคุณคร ับ
    081-7967656

Bookmarks