เราต้องรู้วัตถุประสงค์ของสิ่งที่เราจะถ่ายก่อนถ่ายภ าพ

ชื่อกระทู้: เราต้องรู้วัตถุประสงค์ของสิ่งที่เราจะถ่ายก่อนถ่ายภ าพ

Senior Member kla_vespa's Avatar
    สถานที่
    ZiGGY ANTZ
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

Smile เราต้องรู้วัตถุประสงค์ของสิ่งที่เราจะถ่ายก่อนถ่ายภ าพ

ในการส่งสาร ปัจจัยที่ควรคำนึงถึงเพื่อความสัมฤทธิ์ผลทางการสื่อส าร คือ ผู้ส่งสารและผู้รับสาร โดยเฉพาะอย่างยิ่ง
    ผู้รับสารนั้นถือเป็นตัวกำหนดความสำเร็จหรือความล้มเ หลวของการสื่อสารเลยทีเดียว เพราะถ้าผู้รับสารเข้าใจสารที่ผู้ส่งสารส่งไปให้
    ก็สามารถถือได้ว่าการสื่อสารนั้นประสบความสำเร็จ ตรงกันข้ามหาผู้รับสารไม่เข้าใจสารที่ผู้ส่งสารส่งให ้ การสื่อสารนั้นก็ถือว่าล้มเหลว

ดังนั้นในการสื่อสารแต่ละครั้งจึงจำเป็นอย่างยิ่งที่ ควรจะเตรียมสารและเตรียมสื่อให้เหมาะสมกับผู้รับสาร กลุ่มเป้าหมายเพื่อให้บรรลุวัตถุประสงค์ทางการสื่อสา รที่ตั้งไว้
    จากที่กล่าวมา ผู้รับสาร ก็คือผู้จ้างงานเราดังนั้น การถ่ายภาพเราจะต้องเข้าใจวัตถุประสงค์ของความต้องกา รที่ผู้ว่าจ้างต้องการ อย่างเช่น

ถ่ายรูปบ้าน เราต้องรู้วัตถุประสงค์ของการถ่ายภาพของแต่ละหลัง ว่าอยากจะเน้นอะไร อยากให้ห้องดูกว้างไหม มีจุดตรงไหนมีออกแบบมาหน้าสนใจ
    เพื่อที่เราจะได้นำภาพดังกล่าวมานำเสนอตามที่ผู้ว่าจ ้างต้องการ
    ดังนั้น เราต้องศึกษาหรือรับโจทย์มาจากนายจ้างให้แม่นยำที่สุ ด จะได้รู้ว่าตรงไหนคือจุดที่ต้องการจะเน้น ตรงไหนคือจุดที่ต้องปกปิด

เหมือนการถ่าย Portrait ที่วัตถุประสงค์ คือต้องถ่าย แบบให้สวย
    (เราก็ต้องรู้ว่านางแบบของเรานั้นมีจุดเด่นจุดด้อยตร งไหนเพื่อที่จะเสริมให้เด่นขึ้นละลบจุดที่ไม่ดีออกไป ) หรือถ่ายแฟชั่น ต้องดึงให้เสื้อผ้านั้นเด่นขึ้นมา
    ตากล้องก็เปรียบเหมือนผู้ส่งสาร คือ ต้องการถ่ายทอดให้ผู้รับสารเข้าใจว่าเราต้องการสื่ออ ะไรจากภาพ ดังนั้น อย่าลืมเรื่อง วัตถุประสงค์ ก่อนถ่ายนะครับ

สรุปง่ายๆเลยดีกว่า คือ ก่อนที่จะกดถ่ายรูป 1 ครั้ง ไม่ใช่แค่คิดว่าคือการถ่ายรูปและได้รูปมา 1 ใบ
    แต่คุณต้องรู้ว่า รูปที่คุณจะถ่ายใบนั้น คุณต้องการสื่ออะไรให้คนดูภาพเข้าใจ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kla_vespa : 04-09-2009 เมื่อ 22:30
    [email protected] By ZiGGY ANTZ

Photo by Kla -----------> http://kanothai.multiply.com

Facebook Fanpage : http://www.facebook.com/Kla.vespa.photo

รับถ่ายภาพ ราคามิตรภาพ ลองดูรายละเอียดงานได้ที่ Multiply

My Cars

Vespa : GS Mark 2 (1963) , Sprint V (1978)
    VW : 1302S (1972)
    BMW : R26 (1958) , R27 (1964)
    BMW : E36

Senior Member KaiJae's Avatar
    สถานที่
    Sisaket Scooter Club.
    ขอบคุณ
    0

......ถูกต้องครับ........นี่เป็นสิ่งแรกที่ต้องคิด. ...

มัลติพลาย http://prachachai1963.multiply.com/

Senior Member Jand777's Avatar
    สถานที่
    Amigo Cafe'
    ขอบคุณ
    0

Cool

คิดเยอะ ถ่ายเยอะ ได้รูปเยอะ ฝีมือพัฒนาเยอะ
    มา ทำให้ฉันมีความสุข ในโลกที่ไม่เคยหยุด และไม่เคยรู้มาก่อน..

Jand777 Photographer...

Member noo's Avatar
    สถานที่
    กระทิงเปลี่ยว(ล่มสลายไปแล้วงับ)
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอบคุณคับ

เป็นบทความสั้นๆแต่ได้ใจความครับ ทุกวันนี้นึกจะถ่ายรูป คึกขึ้นมาก็หยิบกล้องมาถ่ายแค่นั้นไม่ได้คิดไรเล้ยย ไร้จุดหมาย วันนี้เริ่มมีปลายทางให้เดินไปแหละ ขอบคุณท่านอาจารย์ทั้งหลายคับ อิๆๆ

amcrow's Avatar
    สถานที่
    -ตัวเดียวอันเดียว-
    ขอบคุณ
    0

จัดทริปถ่ายภาพด่วนครับ พาหนะคู่กายจะไปอยู่ดินแดนงดงามทางตอนใต้แล้ว
    "จงเชื่อในศรัทธา ของเซียนเห่า"
    ไม่อ่านจะเสียใจ
    เตือนผู้ใช้เวบ !!!
    * ซื้อของผ่านเวบควรตรวจสอบความน่าเชื่อถือของผู้ขายก่ อน * อย่าโลภเมื่อเห็นของถูก * โทรหาผู้ขายไม่ติด ติดต่อไม่ได้บ่อยๆ ให้สงสัยว่ามีหลายเบอร์ และพร้อมจะทำชั่วได้ 24 ชม. * อย่าโอนเงินไปให้ก่อนเป็นอันขาด ไม่ว่ากรณีใดๆ * อย่าหลงเชื่อเมื่อมีผู้โทรมาเสนอขาย โดยไม่ทราบแน่ชัดว่าเป็นใคร * ตั้งกระทู้ต้องการของ โปรดระวัง โจรจะติดต่อไป * ให้เช็คเบอร์โทร และเลขบัญชีที่ได้รับ อย่างละเอียด google ช่วยคุณได้
    เหนือสิ่งอื่นใด เวบไซด์นี้เป็นแค่สื่อกลาง เวลามีปัญหา คนที่จ่ายตังไป เป็นคุณเท่านั้น โทษใครไม่ได้
    (ถูกและดี ไม่มีในนี้ ถูกหลอกฟรีๆมีแน่นอน ถ้าสติไม่อยู่กับเนื้อกับตัว หากถูกสะกดด้วยความอยาก)

เตือนมิจฉาชีพ !!!
    ทุกเวบมีการตรวจสอบได้ วันนี้หากยังรอดได้ วันหน้าไม่แน่

Senior Member kla_vespa's Avatar
    สถานที่
    ZiGGY ANTZ
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ amcrow อ่านข้อความ
    จัดทริปถ่ายภาพด่วนครับ พาหนะคู่กายจะไปอยู่ดินแดนงดงามทางตอนใต้แล้ว
    นั้นไง ขายอีกละ ไมล์ อะอยากได้
    [email protected] By ZiGGY ANTZ

Photo by Kla -----------> http://kanothai.multiply.com

Facebook Fanpage : http://www.facebook.com/Kla.vespa.photo

รับถ่ายภาพ ราคามิตรภาพ ลองดูรายละเอียดงานได้ที่ Multiply

My Cars

Vespa : GS Mark 2 (1963) , Sprint V (1978)
    VW : 1302S (1972)
    BMW : R26 (1958) , R27 (1964)
    BMW : E36

Bookmarks