ความเร็วชัตเตอร์ รูรับแสง iso

ชื่อกระทู้: ความเร็วชัตเตอร์ รูรับแสง iso

Senior Member kla_vespa's Avatar
    สถานที่
    ZiGGY ANTZ
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

Smile ความเร็วชัตเตอร์ รูรับแสง iso

วันนี้ผมลองเขียนเรื่องนี้ดูนะครับ เอาจากประสบการณ์ผมเนี่ยละเพราะผมอ่านหนังสือมาหลายเ ล่มละ
    เอาสั้นๆแต่ได้ใจความเลยละกัน

ทั้ง 3 อย่าง (ความเร็วชัตเตอร์ รูรับแสง ISO) เป็นสิ่งที่สัมพันธ์กันตลอด
    โดยสิ่งที่จะต้องคำนึงก่อนคือเรื่อง

ชัดลึก รูปที่คมชัดทุกรูขุมขน เห็นจากหน้าสุดไปหลังสุด หรือพวกถ่ายวิวจะใช้กันมาก
    ชัดตื้น คือ ชัดแค่จุดที่เราโฟกัส ด้านหลัง ละลาย หรือเบลอๆ

ทำไหมเราต้องคำนึกถึง ชัดลึก ชัดตื่น : เพราะการถ่ายภาพตัวที่จะกำหนดว่าอยากได้ภาพมาในรูปแบ บใดจะอยู่ที่ F
    หรือรูรับแสงนั้นเอง (สังเกตตากล้องบางคนจะใช้โหด AV เพราะเขาจะรู้ว่าเขาอยากได้ภาพชัดลึกชัดตื้น ตอนไหน
    โดยไม่ต้องคำนึงถึงความเร็วชัตเตอร์ (หมายเหตุ เฉพาะถ่ายในสภาพแสงเยอะๆนะครับ)

การที่ค่า F เยอะเท่าไหร่ ก็แปลว่าความเร็วชัดเตอร์จะต้องมีค่าลดน้อยลง แต่ถ้าน้อยลงมากไปภาพก็จะสั้น (สังเกตการถ่ายกลางคืน ภาพจะไม่ค่อยชัด เพราะมือไม่นิ่ง)

อ่าวๆๆแล้วจะทำไงละ ถ้า เราอยากให้ภาพชัดลึก แต่ต้องแลกมาด้วย ความเร็วชัตเตอร์ที่ลดลง
    สิ่งที่ช่วยได้ คือ ISO นั้นเอง การเพิ่ม ISO จะทำให้กล้องเพิ่ม ค่ารับแสงมากขึ้น ความเร็วชัดเตอร์ก็
    ไม่ต้องลดลงจนทำให้ภาพสั้นไหว แต่ๆๆๆๆ ถ้าเราเปิด ISO เยอะมากเกินไป จะเกิดนอย หรือ
    จุดเม็ดๆในภาพซึ่งถือว่าคุณภาพ ของภาพไม่ดี (นึกถึงถ่ายภาพติดจตุคาม ที่เป็นข่าวได้มะประมาณนั้นละ 55+)

ดังนั้นการจะถ่ายเราจึงต้องคำนึงถึงหลักเหล่านี้เสมอ โดยผมจะอธิบายด้วยรูป ดังนี้

แล้วมีคนถามว่า อ่าวแล้วเราจะรู้ได้อย่างไร ว่าความเร็วชัตเตอร์ เท่าไหร่ถึงจะไม่สั้น
    คำตอบ คือ อยู่ที่ช่วง เลนท์ และช่วงที่เราโฟกัส เช่น เราใช้ เลนท์ 70-200 เราโฟกัสไปที่ 200
    ความเร็วชัตเตอร์ก็ไม่ควรต่ำกว่า 1/200 หรือ เราใช้เลนท์วาย 10-24 เราโฟกัสไปที่ 12 ความเร็วชัตเตอร์ก็ไม่ควรต่ำกว่า 1/15 เป็นต้น ทุกอย่างมันจะสัมพันธ์กัน เสมอ

แล้วเปิด ISO เท่าไหร่จะไม่เกิด นอย อันนี้ขึ้นอยู่กับ รุ่นของกล้องเลยครับ ว่าพัฒนาไปถึงขั้นไหน ยิ่งกล้องแพงๆ เปิด ISO ได้เป็น หมื่น นอย ยังไม่ค่อยจะมี

ไม่รู้อธิบาย เข้าใจง่ายหรือปวดหัวกว่าเก่านะครับ
    [email protected] By ZiGGY ANTZ

Photo by Kla -----------> http://kanothai.multiply.com

Facebook Fanpage : http://www.facebook.com/Kla.vespa.photo

รับถ่ายภาพ ราคามิตรภาพ ลองดูรายละเอียดงานได้ที่ Multiply

My Cars

Vespa : GS Mark 2 (1963) , Sprint V (1978)
    VW : 1302S (1972)
    BMW : R26 (1958) , R27 (1964)
    BMW : E36

รถด่วน's Avatar
    สถานที่
    Seoul
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    3

แจ่มเลยครับ ได้ความรู้อีกแล้ว

เรื่องปรับisoเนี่ย ส่วนใหญ่ผมใช้แค่ 200 หรือ 400 เองครับ
    แต่ถ้าแสงน้อยบางทีก็ใช้ 800 ไม่กล้าใช้มากกว่านี้เพราะกลัวนอยครับ

ถามเลยดีกว่าถ้าใช้เลนส์นอร์มอล ความเร็วชัตเตอร์ เท่าไหร่ถึงจะไม่สั้นครับ
    박가희 & 손담비

amcrow's Avatar
    สถานที่
    -ตัวเดียวอันเดียว-
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ...

พิมพ์ผิดครับกล้า ตรวจก่อนเผยแพร่นะ
    "จงเชื่อในศรัทธา ของเซียนเห่า"
    ไม่อ่านจะเสียใจ
    เตือนผู้ใช้เวบ !!!
    * ซื้อของผ่านเวบควรตรวจสอบความน่าเชื่อถือของผู้ขายก่ อน * อย่าโลภเมื่อเห็นของถูก * โทรหาผู้ขายไม่ติด ติดต่อไม่ได้บ่อยๆ ให้สงสัยว่ามีหลายเบอร์ และพร้อมจะทำชั่วได้ 24 ชม. * อย่าโอนเงินไปให้ก่อนเป็นอันขาด ไม่ว่ากรณีใดๆ * อย่าหลงเชื่อเมื่อมีผู้โทรมาเสนอขาย โดยไม่ทราบแน่ชัดว่าเป็นใคร * ตั้งกระทู้ต้องการของ โปรดระวัง โจรจะติดต่อไป * ให้เช็คเบอร์โทร และเลขบัญชีที่ได้รับ อย่างละเอียด google ช่วยคุณได้
    เหนือสิ่งอื่นใด เวบไซด์นี้เป็นแค่สื่อกลาง เวลามีปัญหา คนที่จ่ายตังไป เป็นคุณเท่านั้น โทษใครไม่ได้
    (ถูกและดี ไม่มีในนี้ ถูกหลอกฟรีๆมีแน่นอน ถ้าสติไม่อยู่กับเนื้อกับตัว หากถูกสะกดด้วยความอยาก)

เตือนมิจฉาชีพ !!!
    ทุกเวบมีการตรวจสอบได้ วันนี้หากยังรอดได้ วันหน้าไม่แน่

รักคนอ่าน's Avatar
    สถานที่
    nolimit club
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รักคนอ่าน : 05-09-2009 เมื่อ 15:51

บัญชีธนาคารกสิกรไทย 4442313151

ธนเศรษฐ บูรณธนิต

094-093-4159

ID Line : kobankok

Junior Member PKK's Avatar
    สถานที่
    ssl
    ขอบคุณ
    0

เป็นความรู้เล่าสู่กันฟังนะครับ ขอเสริมนิดนึงครับ

-ความเร็วชัตเตอร์ หรือความไวชัตเตอร์ จะอยู่ในรูปของ 1/x วินาที ยิ่งค่าx มาเท่าไหร่นั่นหมายถึงความสามารถในการหยุดภาพ มีสูง ค่าความเร็วชัตเตอร์ ที่เราเห็นอยู่ในกล้อง ..... 1,1/2, 1/4
    ,1/8,1/15,1/30,1/60,1/125,1/250,1/500,1/1000…….ในแต่ละขั้นเรียกว่า 1 สต๊อป การเลือกความเร็วชัตเตอร์ จึงเป็นการเลือกให้เหมาะกับการใช้งาน เช่นการถ่ายภาพเคลื่อนไหวก็ต้องใช้ความเร็วชัตเตอร์ท ี่สูง(เร็วมาก) เพื่อหยุดภาพที่กำลังเคลื่อนที่ให้หยุดนิ่ง หรือถ่ายภาพนิ่งเราก็ไม่จำเป็นต้องใช้ความไวชัตเตอร์ ที่สูงมากนัก
    ในการถ่ายภาพด้วยมือ(โดยไม่ใช้ขาตั้งกล้อง)ไม่ให้ภาพ สั่นไหว โดยถ่ายภาพนิ่งทั่วไป โดยใช้สูตร 1/ทางยาวโฟกัส ถ้าเราใช้เลนท์ 50 mm.เราก็ใช้ความไวชัตเตอร์ที่ไม่ต่ำกว่า 1/50 เป็นต้น
    -ส่วนรูรับแสง ค่าที่ปรากฏให้เราเห็นที่กล้อง คือ .....1,1.4,2,2.8,4,5.6,8,11,16,22 เป็นขั้นๆแต่ละขั้นก็เรียกว่า 1 สต๊อป เช่นเดียวกับความไวชัตเตอร์ เลขของรูรับแสง เลขที่น้อยมีขนาดของรูใหญ่ ส่วนเลขที่มากขนาดของรูรับแสงจะเล็กลงตามลำดับ รูรับแสงมีควาเกี่ยวข้องกับระยะชัดลึก (ระยะชัดลึกหมายถึง ระยะความชัดที่อยู่ก่อนหน้าและหลังจุดโฟกัส ) โดยขนาดรูที่ใหญ่ระยะชัดลึกจะน้อย และขนาดรูรับแสงที่เล็ก ระยะชัดลึกจะมาก(จำง่ายๆเลขมากชัดมาก) ระยะชัดลึกยังเกี่ยวข้องกับเลนท์ด้วย เลนท์วาย(มุมกว้าง)ระยะชัดลึกมากกว่าเลนท์นอร์มอลหรื อเลนท์เทเล
    ความสัมพันธ์ระหว่าง ความไวชัตเตอร์ กับ รูรับแสง โดยแต่ละขั้น(แต่ละสต๊อป)ของความไวชัตเตอร์และรูรับแ สง มันเท่ากัน เพราะฉะนั้นเราสามารถเลือกค่าวัดแสง ให้เหมาะกับภาพได้หลายค่า ตามที่เราต้องการถ่าย เช่น เราถ่ายภาพบุคคลที่เลนท์ 100 MM.วัดแสงได้ ความไวชัตเตอร์ 1/125 F 8 แต่เราต้องการให้แบบเด่นโดยทิ้งระยะฉากหลังไปเลยเราก ็เลือก รูรับแสงให้รูใหญ่ สมมุติที่ 2.8 (แสงมากขึ้น 3 สต๊อป) ความไวชัตเตอร์ก็จะถูกเปลี่ยนเป็น 1/1000 มากขึ้น 3 สต๊อปเช่นกัน
    ISO เมื่อก่อนมันคือความไวแสงของฟิล์ม ปัจจุบันคงเป็นการเพิ่มความไวแสงขึ้นคล้ายๆกัน ความไวแสงมันมีค่าที่อยู่ในกล้อง ....12 ,25 ,50 ,100 ,200 ,400 ,800 ,1600 ,3200 ,6400 แต่ละขั้นก็มีความสัมพันธ์กับความไวชัตเตอร์ และรูรับแสง โดย เมื่อISO มากขึ้นเท่าไหร่(กี่สต๊อป )เครื่องวัดแสงจะวัดแสงให้แสงเข้าน้อยลง(กี่สต๊อป)เท ่านั้น ในลักษณะเป็นขั้นๆ(สต๊อป) เหมือนกับ ความไวชัตเตอร์ละรูรับแสงนั่นเอง และที่ความไวแสงสูงๆคุณภาพของภาพก็จะด้อยลง ที่เค้าเรียกว่า อะไร นอย เนี๊ยะแหละ(เมื่อก่อนมันเรียกว่า เกรนแตก)

รักคนอ่าน's Avatar
    สถานที่
    nolimit club
    ขอบคุณ
    0

อยากลองถ่ายแล้ว แต่ยังไม่มีกล้องเลย

บัญชีธนาคารกสิกรไทย 4442313151

ธนเศรษฐ บูรณธนิต

094-093-4159

ID Line : kobankok

Senior Member Jand777's Avatar
    สถานที่
    Amigo Cafe'
    ขอบคุณ
    0

Cool

เยี่ยมเลยครับคุณน้อง
    มา ทำให้ฉันมีความสุข ในโลกที่ไม่เคยหยุด และไม่เคยรู้มาก่อน..

Jand777 Photographer...

Senior Member tongmoto's Avatar
    สถานที่
    Freedom Bike Chachoengsao
    ขอบคุณ
    0

Talking สุโค่ยยย

กระจ่างเรยทีนี้..ขอบคุณค๊าบบ
    Freedom Bike Chachoengsao
    Two Wheel One Engine And One Rider

Are you ready ?
    YOU SURE !
    GO...!!!!!!!!!

มาเที่ยวบ้านผมกันเน้อ...
    http://www.thaiscooter.com/forums/fo...play.php?f=192
    http://tongmoto.multiply.com/

สวยมากเลยค่ะ !!!!

ภาพที่สองน่ารัก ไอเดียดี :)
    Just visit and sitting here ...

Bookmarks