พี่ ๆ ช่วยตอบทีครับ พอดีผมใช้รถเมื่อวันก่อนวิ่งทางไกล ระยะทาง ประมาณ 420 กิโลเมตร ต้นทางจากขอนแก่น ปลายทางสกลนคร น้ำมัน 1 ถัง(เต็มถัง) ผมผสม 2t ลงไป 1 ลิตร วิ่ง 1 ชั่วโมง พัก 30 นาทีครับ ตลอดเส้นทางปกติ พอวิ่งขึ้นเขาภูพาน ขาลงอีก 20 กิโลเมตร จะถึงสกลนคร รถวูบไปเลย จอดสัก 5 นาที ผมเลยลองสตาร์ทใหม่ ติดครับ แต่ขับได้ประมาณ 10 เมตร ดับ และสตาร์ทไม่ได้เลยครับ ขาสตาร์ทติดเลย ลูกสูบ คงติด เพราะขาสตาร์ทยันไม่ลงเลย ไม่ทราบว่าแหวนละลายรึเปล่า ลืมบอกพี่ ๆ ไปครับ รถพึ่งทำเครื่องใหม่ครับ ได้แค่ อาทิตย์เดียวครับผมก้เอามาวิ่งทางไกลเลย ยังไม่ได้รันอินเครื่องครับ เพราะจำป็นต้องเอารถมาช้ที่สกลนครเลยขับมาเองเพราะไม ่มีรถไปขนมา ยังงัยรบกวนพี่ ๆ ที่มีความรู้แนะนำด้วยนะครับ เพราะมือใหม่จริง ๆ ครับในเรื่องเวส ยังงัยแนะนำด้วยนะครับ เพราะจะได้รักษาเวสได้ดี และผมผสม 2t หนาหรือเปล่า และการวิ่งทางไกลต้องพักรถยังงัย ที่ผมทำถูกหรือเปล่าครับ และอยากรู้ว่า การผสม 2t กับ 4t นั้นต่างกันหรือไม่ และผสมทดแทนกันได้หรือเปล่าครับ ยังงัยรบกวน พี่ ๆ ตอบผู้ไม่รู้อย่างผมด้วยนะครับ เพื่อความกระจ่าง และเพื่อใช้ในการดูแลรถ ในการขับทางไกลของผม ด้วยครับ

ส.ต.บอย สกลนคร